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UTANGULIZI 

Randama hii imetayarishwa ili kutoa ufanunuzi wa Rasimu. Walengwa wakuu wa 

randama hii ni wa aina mbili. Kwanza imetayarishwa kuwasaidia Wajumbe wa Bunge 

Maalum la Katiba katika majadiliano yao Bungeni. Ni muhimu Wajumbe hao wawe na 

uelewa wa kutosha kuhusu misingi ya mapendekezo yaliyofanywa na Tume ya 

Mabadiliko ya Katiba katika Rasimu ya Pili. 

Walengwa wa pili ni wananchi wenyewe. Rasimu imelenga kuwasaidia wananchi 

waweze kushiriki kikamilifu katika mijadala itakayojitokeza na kuendelea wakati wa 

majadiliano katika Bunge Maalum na hata nje ya Bunge na baada ya hapo kuelekea  

Kura ya Maoni. Ni muhimu kwamba Wajumbe wa Bunge Maalum na wananchi kwa 

jumla washiriki wakiwa na uelewa wa kina kuhusu Rasimu ya Pili na masuala ya katiba 

kwa ujumla. 

Randama hii inawasilisha Rasimu Ibara kwa Ibara. Kila Ibara inawasilishwa katika 

maeneo matatu. Eneo la kwanza ni lile ambalo linaainisha maudhui ya Ibara husika kwa 

ufupi inavyowezekana. Eneo la pili linatoa madhumuni au malengo ya Ibara hiyo.  

Madhumuni na Malengo ni ya aina mbili. Kuna malengo ya moja kwa moja yanayohusu 

matumizi ya katiba na sheria. Vile vile kuna malengo ya muda mrefu yanayohusu 

kujenga tabia na hatimaye utamaduni wa ukatiba. 

Sehemu ya tatu katika mawasilisho haya inatoa uchambuzi na sababu ambazo ziliifanya 

Tume kufikia maamuzi ya kupendekeza kama ilivyofanya. Kuna sababu aina tano. 

Kwanza ni maoni ya wananchi. Pili ni uzoefu wa Tanzania kihistoria chini ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, 1977 na ile ya Zanzibar, 1984 kama 

zilivyorekebishwa mara kadhaa. Tatu, uzoefu wa nchi nyingine katika eneo husika la 

katiba. 

Nne, taarifa za tafiti mbalimbali zilizofanywa na Tume, ikiwa ni pamoja na mapitio ya 

maeneo ambayo yalitajwa katika Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, na kutaka Tume 

iyazingaitie. Tano, wajibu wa Tanzania kufuata mikataba ya kimataifa iliisaidia Tume 

katika kufikia maamuzi yake. 

Randama hii itasaidia kurahisisha uelewa wa Rasimu na kwamba siyo mbadala wa 

Rasimu kwa ukamilifu wake wala ripoti na nyaraka nyingine zinazoambatana na 

mawasilisho ambayo yanayofanywa na Tume.  

Randama itakuwa ni kichocheo cha mijadala ya kina yenye lengo hatimaye kupatikana 

Katiba mpya ambayo ina mwafaka wa kitaifa na yenye ridhaa ya wananchi wa pande 

zote mbili za Jamhuri ya Muungano. 
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UTANGULIZI WA RASIMU YA KATIBA 

a. Maudhui ya Utangulizi 

Maudhui ya utangulizi wa Katiba (Preamble) yamegawanyika katika maeneo makuu 

manne. Kwanza inaeleza aina ya nchi na jamii ambayo wananchi wa Tanzania 

wameamua kuijenga kuwa ni ile inayoheshimu na kuzingatia misingi ya utu, uhuru, 

haki, usawa, udugu, amani na mshikamano katika nyanja zote za maisha katika nyanja 

zote za maisha ya Watanzania.  

Pili, utangulizi unasisitiza aina ya jamii inayoweza kutekeleza misingi hiyo kuwa ni ile 

yenye mfumo wa demokrasia na utawala bora yenye mihimili ya dola inayowajibika kwa 

wananchi inayolinda na kudumisha haki za binadamu na wajibu wa kila mtu 

unatekelezwa kwa ukamilifu, inayoheshimu utawala wa sheria, kujitegemea na kuwa na 

nchi isiyofungamana na dini.  

Tatu, utangulizi unasisitiza kuheshimu urithi wa waasisi wa Taifa na unaorodhesha 

mambo ambayo yatalindwa, kuimarishwa, kudumishwa na kukuzwa ukiwemo 

Muungano wa Tanzania, kujitegemea, utawala bora, ukuu wa mamlaka ya watu na utii 

wa mamlaka ya Katiba na uzalendo. 

Nne, utangulizi unaeleza umuhimu wa kutunza mali ya umma, matumizi endelevu ya 

maliasili na kutunza mazingira ikiwa ni pamoja na kukuza amani, umoja, urafiki 

miongoni mwa watanzania na Afrika. Aidha, unasisitiza kupiga vita uharibifu na 

ubadhirifu wa mali za umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuwa na utangulizi katika Katiba ni muhimu kwa sababu ndiyo mtima wa Katiba 

unaoonyesha dhamira ya kutungwa kwake na unaotoa msingi wa tafsiri ya jumla ya 

Katiba. Utangulizi unatoa taswira halisi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na watu 

wake, historia yao, matarajio yao, misingi na masuala muhimu ambayo wanataka 

kuyaendeleza katika jamii na kuyarithisha kizazi hadi kizazi.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya kuwa na utangulizi wa Katiba ni kuutambua kuwa ni sehemu muhimu ya 

Katiba ya nchi. Pia ni kuendeleza utaratibu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa 

kuwa na utangulizi katika Katiba zote ilizoziandika hata kabla ya uhuru. Aidha, ni uzoefu 

wa nchi nyingi duniani kuwa na utangulizi katika Katiba. 
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SURA YA KWANZA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

SEHEMU YA KWANZA 

JINA, MIPAKA, ALAMA, LUGHA NA TUNU ZA TAIFA 

Ibara ya 1: Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaeleza kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Nchi 

na Shirikisho lenye mamlaka kamili ambalo limetokana na Muungano wa nchi mbili za 

Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, ambazo kabla ya Hati ya 

Makubaliano ya Muungano ya mwaka 1964, zilikuwa nchi huru na Jamhuri. 

Aidha, Rasimu ya Katiba imeweka bayana na kufafanua aina ya Muungano wa Tanzania 

kuwa ni shirikisho la kidemokrasia linalofuata  mfumo wa vyama vingi vya siasa, usawa 

wa binadamu, kujitegemea, utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu na 

lisilofungamana na dini. 

Hati ya Makubaliano ya Muungano iliyorejewa katika Ibara hii, ndiyo msingi mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Katiba hii, kwa kadri ilivyorekebishwa na 

itakavyorekebishwa, itakuwa ni mwendelezo wa Makubaliano hayo.   

b. Madhumuni na Lengo 

Sababu ya kuweka Ibara hii ni kuhakikisha kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inaendelea kuwepo, inaimarishwa na kudumishwa; na kuhuuisha Muungano. Aidha, 

lengo la Ibara hii ni kuainisha aina na hadhi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kuwa ni Muungano wa Shirikisho lenye Mamlaka Kamili (Sovereign Federal State). 

Hatua hii ina lengo la kuimarisha Muungano kwa kuipa Mamlaka ya Kidola Jamhuri ya 

Muungano na kubainisha utambulisho, uwezo na mamlaka ya Nchi Washirika katika 

Muungano. 

Vile vile, lengo la Ibara hii ni kuainisha mfumo wa utawala wa Jamhuri ya Muungano na 

kupanua misingi muhimu ya nchi ikilinganishwa na ilivyo katika Ibara 3 (1) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 inayoeleza kuwa, “Jamhuri ya 

Muungano ni nchi ya kidemokrasia na ya kijamaa isiyo kuwa na dini, yenye kufuata 

mfumo wa vyama vingi vya siasa”. 

Lengo jingine ni kuonyesha kuwa Hati ya Muungano ya 1964 ndio chimbuko la 

Muungano wa Tanzania na kadri ambavyo imekuwa ikibadilika kwa haja na madhumuni 

ya kukidhi mabadiliko ya wakati na utekelezaji. 

Pia, ni kwa madhumuni ya kuipa hadhi ya kikatiba Hati hiyo ya Muungano kwa 

kuihamisha kutoka kwenye Ibara ya 98 (1) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
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Tanzania ya mwaka 1977  ikisomwa pamoja na  Nyongeza ya Pili, Orodha ya Kwanza na 

badala yake kuingizwa ndani ya katiba kama ibara inayosimama yenyewe. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kifungu cha 9(2)(a) cha Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, Sura ya 83 kimeielekeza Tume 

katika kutekeleza masharti ya sheria kuongozwa na misingi mikuu ya kitaifa na maadili 

ya jamii ya kuhifadhi na kudumisha kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano. 

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuondoa utata wa aina na muundo wa 

Muungano ambao umesababisha kuvunjwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano na 

Serikali zote mbili mara kadhaa. 

Sababu nyingine ya kupendekeza aina hii ya Muungano ni kuhifadhi asili, taswira na 

hadhi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika jumuiya ya kimataifa kwa mujibu 

wa Kifungu cha 2 cha Mkataba wa Montevideo wa mwaka 1933 unaohusu Haki na 

Majukumu ya Nchi (Montevideo Convention on Rights and Duties of States) “the federal 

state shall constitute a sole person in the eyes of international law” inayomaanisha nchi 

yenye muundo wa shirikisho katika sheria za kimataifa ni dola moja. 

Kumekuwa na mijadala miongoni mwa Watanzania kuhusu aina ya Muungano uliopo 

Tanzania iwapo ni shirikisho au la. Katika medani ya kisiasa mjadala juu ya jambo hili 

ulijitokeza mwaka 1983 mpaka 1984 kwa uwazi na kwa nguvu wakati wa zoezi la 

wananchi kutoa maoni juu ya mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM 

juu ya Mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 na Katiba ya 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 1979.  

Zoezi hilo lilidumu miezi tisa na lilikamilika kwa kufanyika kwa Mabadaliko ya Tano ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1984 na kutungwa kwa Katiba 

ya Zanzibar ya Mwaka 1984. Hali hiyo ilipewa jina la “Kuchafuka kwa Hali ya Hewa”  na 

ilisababisha aliyekuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Makamu Mwenyekiti wa 

CCM, Aboud Jumbe Mwinyi, kujiuzulu. 

Kwa mujibu wa Kumbukumbu za Kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa ya Chama cha 

Mapinduzi katika Mkutano wa Tano, ambao ulikuwa maalum, uliofanyika Dodoma 

Januari 24-30, 1984, Mwalimu Nyerere alitamka kuwa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania  ukiangalia kwa jicho la Zanzibar ni wa shirikisho lakini  ukiangalia kutoka 

upande wa Tanzania Bara ni Serikali moja. 

Mwalimu alikuwa akimjibu Makamu Mwenyekiti wa CCM, Makamu wa Rais na Rais wa 

Zanzibar Sheikh Aboud Jumbe Mwinyi aliyesema kuwa Muungano wa Tanzania 

umeunda Shirikisho (Federation) na sio Serikali moja (Unitary State). 

Mfumo wa shirikisho unaopendekezwa katika Rasimu hii unaendeleza hadhi ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kuwa ni Nchi na ni dola moja lenye mamlaka kamili yenye 

serikali tatu. Shirikisho hili linatokana na muungano wa hiari wa Tanganyika na Zanzibar 

ambazo zilikuwa Jamhuri zenye mamlaka kamili kabla ya kuungana tarehe 26 Aprili 

1964. 
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Kwa kawaida nchi ambazo zimeingia katika muungano zinaweza kuchukua moja kati ya 

sura hizi tatu zifuatazo: 

1. Muungano wa Serikali Moja (Unitary State); 

2. Muungano wa Shirikisho (Federation); na 

3. Muugano wa Mkataba (Confederation) 

Kwa vyovyote vile, mfumo wa shirikisho unakuwepo pale ambapo nchi mbili au zaidi 

zimeungana na hazikuunda serikali moja. Kwa maana hiyo shirikisho (Federation) 

linamaanisha mfumo wa utawala wa nchi wenye sifa zifuatazo: 

1. Kunakuwa na ngazi mbili za serikali zinazotawala eneo moja la nchi na  raia wale 

wale;  moja ikisimamia mambo ya muungano (shirikisho) na nyingine mambo 

yasiyo ya Muungano (yasiyo ya shirikisho); 

2. Kila ngazi ya serikali, yaani ile ya shirikisho na ile ya nchi washirika inakuwa na 

mamlaka kamili na maeneo ya utendaji na uhakikisho wa kikatiba wa uhuru wa 

kutoingiliana baina ya serikali hizo katika maeneo waliyo na madaraka nayo bila 

ya kushauriana. Mfumo huu ni tofauti na ule wa dola moja lenye serikali moja 

(unitary state) ambapo serikali kuu inaweza kuamua kuzinyang’anya serikali za 

chini yake madaraka kadri inavyoona inafaa; 

3. Katika muundo huu, serikali ya muungano ndiyo yenye mamlaka juu ya masuala 

yote yaliyokubaliwa kuwa ya muungano (shirikisho). Serikali za nchi washirika 

zinakuwa na mamlaka ya kikatiba ya kushughulikia mambo yasiyo ya muungano 

katika maeneo yao ya utawala; na 

4.  Katika muungano wa shirikisho mamlaka kuu ya kidola (sovereign powers and 

functions) yapo chini ya serikali ya shirikisho (muungano). 

 

Ingawa katika mfumo huu wa muungano wa shirikisho kunakuwa na serikali zaidi ya 

moja kwa mujibu wa Ibara ya 2 ya Mkataba wa Montevideo wa Haki na Majukumu ya 

Nchi (Montevideo Convention on Rights and Duties of States) katika sheria za kimataifa 

na mahusiano ya kimataifa nchi inayofuata mfumo wa muungano wa shirikisho 

huchukuliwa na kuhesabiwa kuwa nchi moja.  

Sura ya shirikisho la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa ni nchi yenye mamlaka 

tatu na serikali tatu inajidhihirisha katika masharti yaliyomo katika Ibara za 61, 63, 64, 

65, 66, 67, 70, 71, 72, 110, 111,117, 119, 156 na 235.  

Miongoni mwa mifano ya nchi zinazofuata muundo wa muungano wa shirikisho ni nchi 

za Ethiopia, Marekani, Nigeria, Ujerumani, India na Brazil. Hata hivyo  Muungano wa 

Tanzania ni tofauti  na miungano ya shirikisho iliyotajwa kwa sababu ni wa hiari na 

usiotokana na ubeberu au ukoloni na ulihusisha  nchi mbili zilizokuwa jamhuri kamili 

kabla ya kuungana. Kwa aina hii ya Muungano wa hiari huwezi kufuta kuwepo kwa 

utambulisho wa nchi washirika zinazounda au zilizounda Muungano. 

 



 

6 
 

Ibara ya 2: Eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kwa kutamka kuwa ni eneo lote la iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika ikijumuisha sehemu 

yake ya bahari na eneo lote la iliyokuwa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ikijumuisha 

sehemu yake ya bahari.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

ukamilifu na kuiweka Tanzania katika ramani ya kimataifa na kuweka bayana mipaka na 

nchi jirani.  

Ibara hii pia inalenga kuhamasisha Watanzania kujenga tabia ya kutambua na kulinda 

mipaka ya nchi yao. Maelezo hayo yasomeke pamoja na Ibara za 49, 51 na 235 za 

Rasimu ya Katiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Umuhimu wa kubainisha eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni kuridhia  kiu ya 

wananchi waliotaka kuwepo kwa ufafanuzi thabiti kuhusu eneo na mipaka ya nchi. 

Kufanya hivyo, kutatunza historia ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuondoa 

utata na hisia kwamba mipaka ya nchi hizi mbili inabadilika.  

Baadhi ya nchi ambazo zimeweka mipaka yake katika katiba zao ni pamoja na Kenya, 

Msumbiji, Sudan ya Kusini na Ethiopia. Lakini pia nchi za Uganda na Siera Leone 

zimekwenda mbali zaidi kwa kutumia vipimo vya kisasa vya Global Positioning System 

(GPS) kuweka mipaka yao katika katiba za nchi. 

Katika kuweka vifungu vya mipaka katika Katiba zao, nchi ya Msumbiji inayopakana na 

Tanzania Ibara ya 6 ya Katiba yake inatamka: 

“1.The territory of the Republic of Mozambique is a single whole,   indivisible and 

inalienable, comprising the entire land surface, maritime zone and air space 

delimited by the national boundaries.” 

“2. The breadth, limits and legal order of Mozambique’s territorial waters, the 

exclusive economic zone, the contiguous zone and seabed rights shall be fixed 

by law.” 

Pia, sababu ya mapendekezo haya ni kubainisha mipaka ya Jamhuri ya Muungano 

inayotambulika na mikataba mbalimbali ya kimataifa na Mkataba wa Umoja wa Mataifa 

wa Sheria za Bahari wa mwaka 1982 (United Nations Law of the Sea Convention) kama 

ulivyoainishwa katika sheria ya Teritorial Sea Exclusive Economic Zone Act, Sura ya 238 

na Deep Sea Fishing Authority Act, Sura ya 389 ya Sheria za Tanzania.  

Kwa undani zaidi, Sheria ya Territorial Sea and Exclusive Economic Zone Act, Sura ya 

238 inatamka katika Kifungu cha 3 kwamba: 
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“The breadth of the Territorial Sea of the United Republic shall comprise those 

areas of the sea extending up to 12 nautical miles measured from the coastal 

low-water line as determined under Section 5 of this Act.” 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5 cha Sheria hii, msingi wa kupima bahari ya Jamhuri ya 

Muungano umeelezewa kuwa ni: 

“The baseline from which the breadth of the Territorial Sea of the United 

Republic is measured shall be the low-water line along the coast of the United 

Republic including the coast of all islands , as marked on a large scale chart of 

map officially recognized by the Government of the United Republic.” 

Kutokana na Sheria hii bahari yote ndani ya kilomita 12 za bahari inachukuliwa kuwa ni 

maji ya ndani na si ya kimataifa. Kifungu cha 4 kinaeleza kuwa: 

“The internal waters of the United Republic of Tanzania include any areas of the 

sea that are on the landward side of the baseline of the Territorial Sea of the 

United Republic.” 

Sheria ya Deep Sea Fishing Authority Act, Sura ya 389 inabainisha katika Kifungu cha 2 

kwamba: 

(1)“This Act shall apply to Tanzania Zanzibar as well as Mainland Tanzania. 

(2)“The Act shall be construed as being in addition to and not in derogation of 

the Territorial Sea and Exclusive Economic Zone Act, 1989 and shall for all 

intents and purposes compliment that Act.” 

Mikataba ya Kimataifa ya Mipaka ya Tanzania na Mataifa jirani ni kama ifuatavyo: 

a) Mpaka wa Tanzania na Burundi [Protocol between the Belgium and 

British governments relative to the Tanganyika-Ruanda-Urundi border (5 

August 1924); Anglo-Belgium Agreement (2 November 1934)].  

b) Mpaka wa Tanzania na Rwanda [Treaty between Belgium, Great Britain 

and Northern Ireland concerning the Boundary between Tanganyika and 

Ruanda-Urundi (22 November 1934)].  

c) Mpaka wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 

[Convention between German and Belgium (11 August 1910); Protocol 

signed by Great Britain and Belgium (5 August 1934)].  

d) Mpaka wa Tanzania na Kenya [Agreement between Great Britain and 

German respecting Zanzibar, Heligoland and the Spheres of Influence of the 

two countries in Africa (1 July 1890); Agreement between Great Britain and 

German respecting Boundaries in East Africa from the mouth of Umba River 

to Lake Jipe and Kilimanjaro (25 July 1893); Protocol of Agreement between 

the British and German governments respecting the Jassin and Umba valley 

Boundary (14 February 1900); Draft Agreement respecting the Boundary 

between the British and German Territories in East Africa from mount 

Sabino to Lake Jipe (4 July 1914); British Mandate for East Africa (20 July 

1922)].  
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e) Mpaka wa Tanzania na Msumbiji [Declaration of Spheres of Influence 

between Portugal and German (30 December 1886); Anglo-Portuguese 

Treaty (11 June 1891)]. 

f)  Mpaka wa Tanzania na Uganda [Anglo-German Delimitation of Spheres 

of Influence in East Africa: Exchange of Notes (29 October -1 November 

1886); Anglo-German Agreement (1 July 1890); Anglo-German Agreement 

(14 may 1910)].  

g) Mpaka wa Tanzania na Zambia [Agreement between Great Britain and 

Germany relative to the Boundary of the British and German spheres of 

interest between Lake Nyasa and Tanganyika (23 February 1901)]; na  

h) Mpaka wa Tanzania na Malawi [Anglo-German Agreements (1 July 1890 

and 23 February 1901), na Protocol (11 November 1898).  

Serikali ya Tanzania (wakati huo “Tanganyika”) iliridhia mikataba hii yote ya mipaka 

isipokuwa eneo la mpaka wake na Malawi katika Ziwa Nyasa.   

Ibara ya 3: Alama na Sikukuu za Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inataja alama za Taifa zinazoonyesha taswila mahsusi na 

utambulisho wake. Miongoni mwa alama zilizopendekezwa na Tume kuwa alama za 

taifa ni pamoja na Bendera ya Taifa, Wimbo wa Taifa na Nembo ya Taifa.  

Aidha, Tume inapendekeza sikukuu tatu zenye umuhimu wa kipekee katika uasisi wa 

Taifa na ambazo kwa matukio yake hazitabadilika na hivyo zitajwe ndani ya Katiba. 

Sikukuu hizo ni:-  

1. Sikukuu ya kuasisiwa Taifa huru la Tanganyika ambayo inaadhimishwa kila 

tarehe 9 Desemba, 

2.  Sikukuu ya kuasisiwa Taifa huru la Watu wa Zanzibar ambayo ni siku ya 

Mapinduzi inayoadhimishwa kila tarehe 12 Januari; na  

3. Sikukuu ya kuasisiwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inayoadhimishwa kila tarehe 26 Aprili.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuhakikisha kuwa Alama na sikukuu za kitaifa zinapewa hadhi ya kikatiba 

na kutambulika kuwa ni vielelezo vya utaifa na alama kuu za dola na watu wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Wananchi wengi katika maoni yao walipendekeza kuwa alama na sikukuu za kitaifa 

zitambuliwe bayana katika katiba kwa madhumuni ya kubainisha utaifa, kujenga 

uzalendo, mshikamano na umoja wao. 

Sababu nyingine ni kuondoa utata au kutoeleweka kwa uhakika ni zipi alama za taifa 

kwa mitizamo ya kiitikadi au mawazo ya makundi ndani ya Tanzania. 
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Uzoefu umechukuliwa katika nchi kadhaa za eneo letu na mabara mingine juu ya suala 

hili zikiwemo Kenya, Venezuela, Msumbiji na Namibia ambazo zimeweka alama za taifa 

na Sikukuu za kitaifa katika katiba zao.  

Kwa mfano, Katiba ya Msumbiji kwenye Ibara cha 13 inaeleza: “The symbols of the 

Republic of Mozambique shall be the national flag, emblem and national anthem.” 

Ibara ya 4: Lugha ya Taifa na Lugha za Alama 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatamka kuwa Lugha ya Taifa ya Jamhuri ya Muungano 

ni Kiswahili na itatumika katika mawasiliano rasmi ya kitaifa na kiserikali. Lugha ya 

Kiingereza au lugha nyingine yoyote inaweza kutumika kuwa lugha rasmi ya 

mawasiliano ya kiserikali pale itakapohitajika. 

Rasimu ya Katiba imetambua matumizi ya mawasiliano mbadala ikiwemo lugha ya 

alama kwenye sehemu muhimu za umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii ya Rasimu imelenga kuitambua kikatiba lugha ya Kiswahili  kuwa  ni lugha ya 

Taifa na umuhimu wake katika kuwaunganisha  Watanzania na kujenga umoja na utaifa 

kama ilivyopendekezwa na wananchi wengi.   

Pia, ni kujenga msingi kuwa lugha ya taifa ni kwa ajili ya kuimarisha mawasiliano baina 

ya wananchi,  dola kwa wananchi wake na pia kuimairisha utamaduni, mila na desturi 

zao. 

Kadhalika, Rasimu ya Katiba imeitambua lugha ya alama kwa lengo la kuwawezesha 

wananchi wenye ulemavu na wenye mahitaji maalum kuwa na haki ya kupata habari na 

taarifa mbalimbali za kitaifa na kimataifa ili kujenga misingi ya usawa na haki ya 

mawasiliano. 

Kujenga msingi kwa Serikali kuwajibika kuweka miundo mbinu na kutoa elimu na vifaa 

ili kuwawezesha wananchi wenye ulemavu na mahitaji maalum kupata haki hiyo 

kikatiba sawa na wananchi wengine kwa jumla. Ibara hii inaweza kusomwa sambamba 

na Ibara ya 10 (3) (b), inayoelezea juu ya Malengo Makuu, Ibara ya 11 na Ibara 45 juu 

ya haki ya watu wenye ulemavu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Dhamira ya kukifanya Kiswahili kuwa lugha ya taifa ina historia ndefu. Tanganyika 

ilitangaza nia hiyo toka mwaka 1963, na hata baada ya kuundwa Jamhuri ya Muungano 

suala hilo limebaki kuwa la kisera bila ya kupewa nguvu ya Kikatiba. 

Hata wananchi wengi waliotoa maoni walitaka Kiswahili kiwe lugha ya kitaifa na hili 

litiwe ndani ya Katiba kwa ajili ya kukienzi na kukitukuza. 

Tanzania ndiyo mhimili na chimbuko la Kiswahili lakini juhudi za kukiendeleza na 

kukienzi Kiswahili zimeshamiri ngazi ya kimataifa ambapo Kiswahili kina sifa ya kuwa 

lugha pekee ya Kiafrika iliyo na hadhi katika mashirika ya kimataifa. Kwa mfano, 
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Kiswahili ni Lugha Rasmi ya EAC na AU jambo lililoungwa mkono si na Tanzania peke 

yake, lakini pia na aliyekuwa Rais wa Msumbiji, Mheshimiwa Joachim Chisano, 

aliyekuwa Rais wa Nigeria, Mheshimiwa Olesugun Obasanjo na Mwenyekiti wa Kwanza 

wa AU Bw. Alpha Konare. 

Kiswahili pia kinafundishwa katika zaidi ya vyuo vikuu 150 katika bara Asia, Marekani na 

Ulaya. Ni lugha ya Kiafrika inayotumika zaidi na mashirika ya maendeleo ya nchi nyingi. 

Pia Kiswahili kimetumika katika harakati za ukombozi barani Afrika.  

Halikadhalika idhaa kadhaa maarifu duniani kwa mfano Idhaa ya Kiswahili ya Uingereza 

(BBC), Deutsch Welle, Radio ya Umoja wa Mataifa, Radio Iran, Radio ya Ufaransa na 

Radio Japan International hutumia Kiswahili katika matangazo yao. Kwa sasa kuna 

juhudi za kukifanya Kiswahili kuwa moja ya lugha za Umoja wa Mataifa jambo ambalo 

litapata msukumo zaidi iwapo nchi iliyojitoa katika kukienzi na kukiendeleza itakitumia 

katika mawasiliano yake rasmi. 

Ibara ya 5: Tunu za Taifa 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inapendekeza kuwa Utu, Uzalendo, Uadilifu, Umoja, 

Uwazi, Uwajibikaji na lugha ya Kiswahili ambayo ni lugha rasmi ya Taifa, ziwekwe katika 

Katiba kuwa ndiyo Tunu za Taifa.  

b. Madhumuni na Lengo  

Haja ya kuweka Ibara hii ni kujenga mwafaka miongoni mwa Watanzania kuhusu 

mambo yanayowaunganisha na kuwatambulisha kama taifa. 

Vivyo hivyo, ni kujenga moyo wa kujithamini na kuthamini misingi muhimu ya maadili 

na taratibu mbalimbali katika taifa letu na kurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kizazi 

kingine. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Tunu za Taifa ndiyo mtima na fahari ya Taifa. Wananchi walitaka ibara hii kiwepo hasa 

walipokuwa wakizungumzia kumomonyoka kwa maadili na kupungua kwa uzalendo. 

Umuhimu wa kujumuisha Tunu za Taifa ni kuwezesha ziote mizizi na ziweze kuenziwa 

na kurithishwa vizazi baada ya vizazi. 

Uzoefu unaonyesha kuwa nchi kadhaa zimeingiza Tunu za Taifa katika Katiba zao 

kusisitiza sifa za msingi zinazowaunganisha wananchi kama vile Ghana na Kenya. 

Kwa mfano, Ibara ya 10 (2)(a) ya Katiba ya Kenya inajumuisha Tunu zifuatazo: (a) 

patriotism, national unity, sharing and devolution of power, rule of law; and 

participation of the people.“ 

Ibara ya 10 (2)(b) ya Katiba hiyo ya Kenya inataja Tunu za Taifa zifuatazo; “human 

dignity, equity, social justice, inclusiveness, equality, human rights, non-discrimination 

and protection of the marginalized”. 
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Eneo hili la Katiba linapaswa kusomwa kwa pamoja na Utangulizi wa Rasimu hii na 

Ibara za 7, 8, 9, 10, 11, 13, 184 na 235 za Rasimu hii. 

Ibara ya 6: Mamlaka ya Wananchi, Utii na Hifadhi ya Katiba 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaainisha mamlaka ya wananchi, uhalali wa serikali na wajibu wa Serikali kwa 

raia hususan kuhakikisha ustawi wao. Ibara pia inabainisha ukuu wa wananchi kama 

chimbuko la katiba na mamlaka zote za nchi. Mwisho, Ibara inawapa wananchi uwezo 

wa kikatiba kuisimamia na kuidhibiti serikali na mamlaka zake ikiwemo kwa kuchagua 

viongozi na kuwawajibisha wawakilishi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara ni kuweka wazi kikatiba kuwa wananchi ndiyo msingi wa mamlaka 

yote, na Serikali itapata madaraka na mamlaka yake kutoka kwa wananchi, ambao kwa 

umoja na ujumla wao, wataimiliki na kuipatia Katiba uhalali. Aidha, ni kuweka dhana 

kuwa lengo kuu la Serikali ni kuleta maendeleo na ustawi wa wananchi na kwamba 

Serikali itawajibika kwa wananchi; na wananchi watashiriki katika shughuli za Serikali 

kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kutambua kuwa wananchi ndiyo msingi na chimbuko la mamlaka yote ya nchi na 

kuifanya Serikali iwajibike kwa wananchi kwa kuhakikisha kuwa inasimamia maendeleo 

na ustawi wa wananchi wake na kutengeneza mazingira ya kikatiba yatakayowezesha 

wananchi kushiriki shughuli mbalimbali za nchi. Aidha, Ibara hii inafanana na Ibara ya 8 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 inayotambua mamlaka ya 

wananchi na wajibu wa serikali na ndiyo Ibara iliyowapa wananchi uhalali wa kushiriki 

moja kwa moja katika kufanya mabadiliko ya Katiba ya 1977.  

Katiba za Kenya, Uswisi na Marekani zina vipengele vya namna hii. Ikumbukwe kwamba 

katika nadharia ya demokrasia, mamlaka na sauti ya mwisho ni ya umma (popular 

control of public power). 

Katika muktadha wa Rasimu hii, Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 7, 10 (3), 11, 78, 

119, 124 na 129 za Rasimu.   

Ibara ya 7: Watu na Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaeleza kuwa muundo wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na vyombo vyake katika uendeshaji na utekelezaji wa shughuli zake, 

utazingatia azma ya kukuza umoja wa kitaifa na kudumisha heshima ya Taifa, kuhifadhi 

na kutumia rasilimali za Taifa ikiwemo ardhi, kwa manufaa ya wananchi wote.  

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kusisitiza Umoja wa kitaifa na kudumisha heshima ya Taifa, kuleta 

maendeleo na ustawi wa wananchi kwa kulinda haki za binadamu na kuakisi maslahi ya 

wananchi katika sera, sheria na shughuli zote za serikali, kuhimiza usawa na ulinganifu 
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wa haki, fursa na manufaa kama misingi ya utendaji na kukuza umakini na uwajibikaji 

katika shughuli za serikali; na matumizi na ulinzi wa rasilimali za taifa. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Suala la ardhi na rasilimali za nchi ni miongoni mwa maeneo yaliyotolewa maoni kwa 

wingi na wananchi. Dai lao kuu ni kuitaka Katiba iweke masharti kuhakikisha Serikali na 

vyombo vyake inalinda na kuhifadhi haki za binadamu na rasilimali za Taifa ikiwemo 

rasilimali kuu ya ardhi. 

Pia, Ibara hii inaendeleza masharti yaliyopo katika Ibara ya 27 ya Katiba ya 1977 

inayoweka wajibu wa kulinda mali asili na kupiga vita aina zote za uharibifu na 

ubadhirifu nchini. Taarifa nyingi zinazotathmini utendaji wa serikali, zikiwemo zile za 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu wa Serikali, zimeonyesha upungufu mkubwa 

katika usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa katiba, sera, sheria na mipango ya nchi 

katika ngazi zote za serikali jambo linalodhibitiwa kwa kuhimiza umakini na ushiriki wa 

wananchi katika masuala ya kitaifa. 

Ibara ya 8: Ukuu na Utii wa Katiba 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatamka kuwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano itakuwa 

ndiyo Sheria Kuu na Mamlaka zote za nchi, taasisi mbalimbali na wananchi watawajibika 

kuiheshimu, kuitii na kuifuata katika utekelezaji au maamuzi yoyote ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuondoa utata kuhusu ukuu wa Katiba katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Pia, ni kuondoa utata wa mipaka ya mamlaka kati ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Katiba za Nchi Washirika. 

Aidha, Ibara hii inatambua ukuu wa wananchi,mmoja mmoja na ujumla wao, inaipa 

Katiba ukuu juu ya mamlaka na sheria zote. Hivyo, Katiba hii ndiyo sheria kuu ya nchi 

na ipo juu ya sheria na mamlaka zote za nchi. Pia, Rasimu inaelekeza kwamba maudhui 

ya katiba hii yabebwe katika Katiba, sheria, sera na mipango ya Nchi Washirika. 

Kadhalika, madhumuni ya Ibara hii ni kuhakikisha Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inafuata utawala wa kikatiba kwa kusisitiza ukuu, uhifadhi na utii wa Katiba. Aidha, 

Ibara hii inaweka wajibu wa kukuza uraia kwa kuhimiza uelewa wa katiba miongoni 

mwa raia. 

Suala hili pia limo katika Ibara 64(3) ya Katiba ya mwaka 1977.  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba isomwe pamoja na Ibara za 10, 11, 12, 64, 69, 110, 111, 

117, 156, 167, 231, 233, 234 na 235 za Rasimu hii.  
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c. Sababu za Mapendekezo 

Umuhimu wa Ibara hii ni kubainisha hadhi na ukuu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ndani ya mfumo wa shirikisho. Pia, Ibara hii inadhamiria kubatilisha sheria, 

kanuni, maamuzi na mienendo inayokwenda kinyume na masharti ya Rasimu hii. 

Ukuu na utii wa katiba unaainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya 1977 na Katiba ya Zanzibar 1984 ingawa haya hayazingatiwi kwa ukamilifu. Katiba 

za Ethiopia, Ujerumani, Uswisi na Australia zina vifungu vinavyohusu ukuu na utii wa 

katiba kama msingi wa taratibu zote za kuendesha nchi. Vifungu hivyo vinawafanya 

wananchi na mamlaka za nchi kuwajibika kuiheshimu, kuilinda, na kuitii Katiba; pamoja 

na kuhakikisha kuwa uamuzi wowote ambao hauwiani au kwenda sambamba na 

masharti ya Katiba kuwa ni batili. 

Ibara ya 9: Hifadhi ya Utawala wa Katiba 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inakataza mtu au kikundi cha watu kuchukua au kushikilia 

mamlaka ya nchi isipokuwa kwa mujibu wa Katiba. Kitendo chochote kinachokiuka 

masharti ya Ibara hii ni batili na ni kitendo cha uhaini kama itakavyoelezwa katika 

sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumunii ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kushika madaraka ya nchi kwa mujibu 

wa Katiba ikiwemo kwa njia ya uchaguzi. Kukiuka Katiba na kuchukua madaraka ya nchi 

kwa nguvu ni kitendo cha uhaini. Hivyo, Ibara hii inajenga utamaduni wa kutii, kutetea 

na kulinda utawala wa Kikatiba miongoni mwa wananchi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Historia ya Bara la Afrika baada ya uhuru na hata siku za karibuni (mfano huko Mali, 

Ivory Coast, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan ya Kusini) imeshuhudia mapinduzi ya 

kijeshi na utawala wa kiimla dhidi ya serikali zilizochaguliwa na watu. Nchi zilizopitia 

mapinduzi ya kijeshi au utawala wa kiimla kama Togo, Ghana, Nigeria, Jamhuri ya 

Afrika ya Kati, Benin na Zaire zimeshuhudia matendo makubwa ya uuaji, dhulma na 

ubadhirifu 

Katiba za nchi nyingi duniani zimeweka Ibara za aina hii ili kuzuia kupora madaraka 

kinyume na misingi ya kidemokrasia na katiba.  

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 63, 69, 78, 91, 235, 239 na 241 za Rasimu hii.  
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SURA YA PILI 

MALENGO MUHIMU, MISINGI YA MWELEKEO WA SHUGHULI ZA SERIKALI NA 

SERA ZA KITAIFA 

 

Ibara ya 10: Malengo Makuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inataja Malengo Makuu ya Taifa na kueleza kuwa msingi 

wake ni kulinda, kuimarisha na kudumisha haki, udugu, amani, umoja na utangamano 

wa wananchi kwa kuzingatia ustawi wa kila raia na jamii kwa jumla. 

Aidha, malengo haya yanajikita katika kujenga Taifa huru lenye demokrasia, utawala 

bora, maendeleo endelevu na kujitegemea. 

Malengo Makuu hayo yamegawanywa katika mafungu makuu matano yafuatayo: 

1. Malengo ya kisiasa 

2. Malengo ya kijamii 

3. Malengo ya kiuchumi 

4. Malengo ya kiutamaduni 

5. Malengo ya kimazingira 

Lengo la jumla la kisiasa ni kukuza demokrasia, usawa na utawala bora na kujenga 

ukomavu na uvumilivu wa kisiasa. 

Kijamii ni kulinda heshima ya binadamu; kutoa fursa sawa kwa raia wote; kujenga 

utamaduni wa amani, maelewano na maridhiano; upatikanaji wa huduma za msingi, 

kuweka msingi wa hifadhi ya jamii; kuimarisha mawasiliano ndani ya jamii na kujenga 

fursa ya wananchi kupata na kufikia ushauri wa kisheria. 

Kiuchumi ni kupatikana maisha bora kwa kila mwananchi, kujenga mazingira ya kufaidi 

na kushiriki kikamilifu katika fursa za kiuchumi, kuwapa sauti wazalishaji na kujenga 

misingi ya kujitegemea. Pia kuendeleza matumizi ya sayansi na kukuza ubunifu. 

Kiutamaduni ni kulinda, kuhifadhi na kuendeleza utamaduni, mila, desturi, urithi wa 

asili, mali kale na lugha ya Kiswahili.   

Kimazingira ni kuhakikisha panakuwa na umiliki wa umma wa haki za kijenetiki na 

maarifa ya asili, kulinda na kudumisha mazingira kwa manufaa ya kizazi cha sasa na 

vizazi vijavyo. 

b. Madhumuni na Lengo  

Madhumini na malengo ya Ibara hii ni kuweka misingi ya wananchi kufikia ndoto,  dira, 

vipaumbele na matarajio yao kama mtu mmoja mmoja na pia kama jamii na taifa. 

Kuweka misingi na vigezo imara vya kuwawezesha wananchi kuwajibisha serikali na 

viongozi wao kwa jumla. 
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Ni kuweka misingi ya kikatiba kuongoza muelekeo wa sera, sheria na shughuli za 

kitaifa. Halikadhalika ni kutoa na kuweka fursa ya kufaidi haki. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Chemchemu ya malengo na misingi mikuu ya taifa kuwekwa katika katiba za nchi ni 

Katiba ya Uhuru ya Ireland ya mwaka 1916 walipojiondoa kutoka ukoloni wa Kiingereza. 

Walitaka Katiba hiyo isionekane kuwa imejikita katika kuunda na kusimamia vyombo tu, 

bali pia iwe inatoa fursa kwa wananchi kuweza kuota, kutamani na kutarajia tunu na 

ustawi wao.  

Pia ilikuwa ni kujenga utamaduni mpya ambao unatoa nguvu kwa wananchi kuiagiza 

Serikali yao juu ya mambo ya ustawi na maendeleo ambayo wanataka serikali isimamie 

kwa ukamilifu wake, na kuwa na sauti juu ya mipango na sera za Serikali. 

Pia wananchi wa Ireland walitaka viongozi na Serikali wasiwe mabwana na badala yake 

wawe ni watumishi wa umma. 

Katiba nyingine zenye misingi mikuu ni Ghana, India, Nigeria, Papua New Guinea, 

Uganda na pia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 na Katiba ya 

Zanzibar ya 1984. 

Ibara ya 11: Utekelezaji wa Malengo ya Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya katiba inaelekeza namna Malengo ya kitaifa yatakavyo tekelezwa 

na inasema wazi kuwa Malengo Makuu na muongozo kwa Serikali na taasisi zake katika 

utekelezaji wa sheria na sera kwa madhumuni ya kujenga jamii iliyo bora, huru na 

makini. Aidha, inaitaka Serikali kutoa taarifa kwa wananchi kupitia Bunge lao angalau 

mara moja kwa mwaka juu ya namna malengo hayo yalivyosimamiwa na kutekelezwa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na Malengo haya ya Taifa ni kuhakikisha kuwa Serikali na mamalaka zake 

zimepewa mwongozo wa kisera na mwelekeo wa kiutendaji ambao itabidi kusimamia 

kwa niaba ya wananchi na kutoa fursa kwa wananchi kuweza kuipima  serikali yao. 

Pia, ni kuweka mwongozo wa dhamira ya malengo ya taifa yaliowekwa katika katiba hii. 

Halikadhalika, vyama vya siasa vitakavyoshika madaraka vitawajibika kufuata bila kujali 

sera na ilani ya chama binafsi bali kuongozwa na malengo haya makuu ambayo 

yatakuwa ni ya kitaifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuwepo kwa Ibara hii katika Katiba ni kujaribu kujenga umoja, maridhiano na mwafaka 

wa kitaifa juu ya malengo makuu ya jamii na sera za nchi ili kuepusha mkanganyo na 

ushindani wa ilani na mikakati ya vyama na sera za kitaifa katika utendaji wa Serikali. 
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Kuwepo kwa sharti la Kikatiba la Serikali kutoa taarifa kila mwaka ni kuhakikisha kuwa 

haipuuzi wajibu huo na haiwanyimi wananchi haki ya kujua maeneo hayo makuu, 

ambayo ni msingi wa taifa, yamesimamiwa vipi mwaka hadi mwaka. 

Kuhakikisha kwamba malengo haya yanakuwa ndiyo mwongozo kwa Serikali, mamlaka 

nyingine zote na wananchi kwa ujumla katika kutekeleza maamuzi yaliyo makini kwa 

lengo la kujenga jamii iliyo bora. 

Ibara hivi vimekuwemo katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya 1977 na kuwa ya 

mwanzo kufanya hivyo kwa nchi za Afrika Mashariki. Katiba za nchi nyingine zenye 

Ibara kama hivi ni Philipines, Uganda, Sudan Kusini, Ghana, Kenya na Namibia.  

Ibara ya 12: Sera ya Mambo ya Nje 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka msingi wa kukuza ushirikiano wa kikanda na 

kimataifa wenye tija kwa taifa na raia wake. Nguzo za sera hii ni kuimarisha umoja wa 

kikanda, wa Afrika, kutofungamana na upande wowote na kuheshimu sheria na 

mikataba ya kimataifa na pia kukuza haki za binadamu na uhuru wa watu. Halidhalika 

azma ni kukuza amani katika dunia. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuweka bayana misingi mikuu ya Sera ya Mambo ya Nje na falsafa yake na kuwapa 

nafasi wananchi kuelewa namna nchi yao inavyojihusha katika mambo ya nje na 

ushirikiano na mataifa mengine.  

Kulinda maslahi ya kitaifa na yale ya dola ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

kutambua nafasi, msimamo na wajibu wa taifa katika mahusiano yetu na taasisi na nchi 

tunazoshirikiana au kuhusiana nazo. 

Vile vile kukuza umoja wa Afrika na kujenga utangamano katika Bara la Afrika kuwa ni 

msingi mkuu wa sera yetu ya mambo ya nje. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kwakuwa palikua na ombwe juu ya Tanzania inavyoshirikiana na mataifa mengine 

palionekana kuwa na haja ya Ibara hii kwa mara ya kwanza katika Katiba ya Tanzania. 

Tanzania imekuwa ikiingia katika mahusiano ya makundi na jumuiya mbalimbali na 

wakati mwingine kujitoa bila ya wananchi kujua msingi wa uamuzi kama huo. 

Pia, ni kuweka wazi suala la Mambo ya Nje kuwa ni suala la Muungano kwa kupewa 

hadhi yake katika katiba na kuwawezesha Nchi Washirika kujua nafasi zao katika suala 

hili la Mambo ya Nje ambapo Serikali ya Jamhuri ya Muungano inatekeleza kwa niaba 

yao. Sababu nyingine ni kudhihirisha mamlaka kamili ya dola katika medani ya 

kimataifa. 

Mifano ya nchi ambazo zimeweka suala la Sera ya Mambo ya Nje katika Katiba zao ni:, 

Ghana, Kenya, Siera Leone, Sudan Kusini, Switzerland, Uganda and Venezuela. 
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SURA YA TATU 

MAADILI NA MIIKO YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 

SEHEMU YA KWANZA 

MAADILI YA UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA 

 

Ibara ya 13:  Dhamana ya Uongozi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inasisitiza kuwa uongozi ni dhamana ambayo kiongozi 

amepewa na wananchi ili awatumikie. Kwa maana hiyo kiongozi ana wajibu wa 

kuheshimu wananchi, kukuza imani ya wananchi na kulinda ofisi ya umma. 

Ibara inaweka vigezo vya kuteuliwa na kuchaguliwa kwa viongozi wa umma kuwa ni 

pamoja na mwenendo wa mtu na uwezo. Halikadhalika sifa nyingine za kiongozi katika 

utendaji wake ni kutokuwa na upendeleo wa ukabila, udini na kuwa muwazi, mkweli, 

muadilifu na mwenye kujituma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii imewekwa ili kuwawezesha watu wanaotaka kugombea au ambao watapata 

fursa ya kuteuliwa kujua masharti ya Utumishi au Uongozi wa umma ambayo wataingia 

na wananchi wanaotaka kuwatumikia. 

Kufanya marekebisho, kuinua hadhi, taswira na sifa ya ofisi ya umma kwa kuweka 

misingi bora ya viwango, vigezo na uadilifu katika kutumikia umma. Pia kuweka wazi 

vigezo ambavyo kila anayetaka kujiunga au kuchaguliwa katika utumishi wa umma 

atapaswa kuvimiza kwa ukamilifu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu moja wapo ya kuweka Ibara hii ni kurudisha, kuyahuisha  na kuyapa nguvu ya 

kikatiba maadili ya uongozi yaliyokuwa katika Azimio la Arusha na Ahadi za TANU kama 

ambavyo wananchi wengi walivyotaka wakati wa utoaji wa maoni ya wananchi na 

katika Mabaraza ya Katiba. 

Eneo hili ni jipya katika Katiba ya Tanzania ingawa tumekuwa na miongozo, sheria, 

Tume ya Maadili ya Viongozi na Sekretariati ya Maadili ya Viongozi. Utekelezaji wa yote 

haya umekuwa dhaifu kwa kukosa nguvu za kikatiba. 

Wananchi wengi walilalamikia na kuchukizwa na mmomonyoko wa maadili ya umma 

uliokithiri, rushwa na ufisadi. Watu walizungumzia juu ya haja ya kudhibiti wizi, ufisadi, 

umangimeza, uzembe, kuweka mbele maslahi binafsi, utumiaji mbaya wa madaraka na 

kiburi kwa viongozi na watumishi wa umma. Kwa hali hiyo, Tume ikaona haja ya 

kukisikiliza kilio cha wananchi. 
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Katiba ya Phililipines ya mwaka 1987 iliweka misingi ya maadili ya viongozi wa umma 

kama njia ya kuzuia rushwa na matumizi mabaya ya madaraka. Katiba hiyo imeainisha 

misingi ya maadili ya uongozi na uwajibikaji. Halikadhalika, Katiba ya Afrika Kusini ya 

mwaka 1994 ina misingi ambayo inawafanya viongozi wa umma kuwajibika katika 

kuwatumikia wananchi waliokuwa na matumaini makubwa kwa serikali katika 

kuboresha maisha yao baada ya miongo kadhaa chini ya Serikali ya kibaguzi.  

Vilevile Katiba ya Nigeria inaeleza: 

 “ A public officer shall not put himself in a position where his personal interests 

conflict with his duties and responsibilities.”  

Mtumishi wa Umma hatakiwi kujiweka  kwenye nafasi ambayo maslahi yake binafsi 

yatagongana na majukumu yake ya kazi 

Katiba hiyo inakwenda mbali zaidi kwa kueleza:  

“Without prejudice with the foregoing paragraph a public officer shall not receive or 

be paid the emolument of any public office the same time as he receives or is paid 

the emulments of any other public office.” 

Bila ya kuathiri ibara iliyotangulia  Mtumishi  wa Umma hatapokea au kulipwa 

malipo ya mishahara na marupurupu mengine yanayoambatana na mishahara 

kutoka katika ofisi nyingine ya Umma kwa wakati mmoja. 

Ibara ya 14:  Kanuni za Uongozi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inasisitiza wajibu wa kiongozi au mtumishi wa umma 

kuweka mbele maslahi ya umma badala ya kuweka maslahi yake binafsi ili kuepuka 

mgongano wa maslahi, kuhalalisha maslahi ya umma na kujihusisha na vitendo vya ofisi 

anayoifanyia kazi. 

b. Madhumuni na Lengo  

Ibara inakusudia kutenganisha maslahi ya umma na yale ya binafsi, kutunza hadhi na 

heshima ya ofisi ya umma na kuweka vigezo na viwango vya utumishi juu ya 

mwenendo wa utumishi wa umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu moja wapo ya kuwekwa Ibara hii ni kuweka utumishi wa umma wenye heshima 

na hadhi stahiki. Vile vile kuondoa rushwa, ufisadi na mgongano wa maslahi ambao kwa 

sasa umejaa katika mfumo wa utawala. 

Kwa sababu hiyo Tume imependekeza maadili ya viongozi wa umma na miiko ya 

viongozi wa umma yawekwe katika katiba mpya. Aidha, Sekretairieti ya Maadili ya 

Viongozi ibadilishwe kuwa Tume kamili yenye mamlaka ya uwezo wa kusimamia maadili 

ya viongozi. 
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Rasimu hii inapendekeza kuwepo kwa Tume ya Maadili na Uwajibikaji ili kusimamia 

suala la maadili ya uongozi. 

Ibara ya 15: Zawadi katika Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka misingi ya utaratibu wa kushughulikia na 

kusimamia zawadi wanazopewa viongozi wanapotekeleza shughuli za kiserikali. Zawadi 

itakuwa ni kitu chochote chenye thamani atakachopewa kiongozi wa umma anapokuwa 

katika shughuli za umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inaweka namna ya kushughulikia zawadi hizo  na njia bora zaidi ya kudhibiti 

matumizi mabaya ya ofisi kwa kujipatia zawadi kupitia ofisi ya umma na ambapo hiyo 

itamfanya kiongozi kuweza kutenganisha dhima binafsi na dhima ya umma kuhusiana 

na zawadi anazopewa akiwa mtumishi wa umma.  

Kujenga utamaduni  wa viongozi wetu wa kupeleka zawadi kutunzwa ili ziweze 

kuhifadhiwa katika sehemu za makumbusho kwa faida ya vizazi vya leo na vijavyo na 

namna ya kutumia zawadi ambazo zinaweza kuharibika haraka kwa asili yake kwa 

maslahi ya umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kujenga utamaduni wa kuhifadhi zawadi zinazotolewa kwa viongozi ili zihifadhiwe kama 

vile Makumbusho ya Butiama ambayo yametunza zawadi zote alizopewa Mwalimu 

Nyerere lakini pakiwa na upungufu mkubwa wa taarifa juu ya zawadi walizopewa 

viongozi wetu wakuu wengine. 

Kupunguza ushawishi wa kudai au kupewa zawadi viongozi au watendaji na kuathiri 

maamuzi yao yalalie zaidi ya maslahi ya taifa kwa kuweka maslahi yao binafsi mbele. 

Tabia ya baadhi ya viongozi kudai zawadi kwa wananchi imekera watu wengi na 

kutolewa maoni na watu kadhaa wa kadhaa wakati wa kukusanya maoni ya Katiba. 

Baadhi ya nchi ambazo zimeweka ibara kama hizo katika Katiba zao ni Nigeria ambapo 

ibara 6 (3) inaeleza: 

“ A public officer shall not put himself in a position where his personal interests 

conflict with his duties and responsibilities.”  

Zawadi yoyote itakayotolewa kwa mtumishi wa Umma akiwa katika shughuli au 

Sherehe ya Kiserikali itachukuliwa kuwa zawadi iliyotolewa kwa taasisi ambayo 

mtumishi wa umma husika anaiwakilisha. 
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Ibara ya 16: Akaunti Nje ya Nchi na Mikopo 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inakataza kiongozi wa umma kufungua au kumiliki akaunti 

ya benki nje ya nchi kinyume na sheria na pia inakataza kiongozi wa umma kuomba au 

kupokea mikopo au faida yoyote inayoshusha hadhi na heshima ya utumishi wa umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inakusudia kusisitiza uadilifu na uzalendo katika utumishi wa umma; 

kupunguza uwezekano wa kutorosha na kuficha fedha nje ya nchi, kupiga vita ufisadi, 

ubadhirifu na kulinda hadhi ya ofisi ya umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ya ibara hii ni kuzuwia Viongozi na Watumishi Waandamizi wa 

Umma kufungua Akaunti nje ya nchi na hasa katika mfumo  wa Benki za maficho 

zilizopo katika nchi za Switzerland Jersey Island  na Isle of Man zijulikanazo kama 

Offshore Accounts. 

Hali hiyo huashilia Viongozi au Watumishi hao Waandamizi wa Umma kuwa wamejipatia 

fedha hizo kwa njia zisizo halali na pia,  husababisha kudhoofika kwa vyombo vya nchini 

vya fedha na kudhihirisha Viongozi na Watumishi Waandamizi wa Umma kutokuaminiwa 

na wananchi.  

Uzoefu wa nchi nyingine Venezuela zimeweka ibara kama hizo kwenye Katiba kuzuwia 

Viongozi na Watumishi Waandamizi wa Umma kufungua Akunti nje ya nchi kwa kificho. 

 

Ibara ya 17: Wajibu wa Kutangaza Mali na Madeni 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inawataka viongozi wa umma kutangaza mali na madeni 

yao kwa Tume ya Maadili ya Viongozi kabla ya kuchukua na kuacha uongozi wa umma 

na zoezi hilo kufanyika kila mwaka mara moja. 

Kwa masharti ya Ibara hii viongozi wa umma maana yake ni mtu binafsi, mwenza wake 

na watoto wake walio chini ya umri wa miaka 18. 

b. Madhumuni  na Lengo 

Ibara hii itasimamia utekelezaji wa tunu ya uwazi na uadilifu; na kuhimiza uaminifu 

katika jamii na uongozi na pia kuwezesha wananchi kujenga imani kwa viongozi wao.  

Kuondoa uwezekano wa viongozi wa umma kujilimbikizia mali kinyume cha sheria. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ibara hii imelazimika kuingizwa kwenye Rasimu ya Katiba kwa sababu ya uzoefu wa 

wazi wa matukio kadhaa ambapo viongozi wameonekana kutajirika kwa njia zisizo halali 

mara tu wanapoingia madarakani na bila ya kuwepo taratibu za kuwawajibisha. 
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Wananchi walitoa maoni kuwa matukio kama ya EPA, Richmond, taarifa za Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Serikali na taarifa za kibunge, tume zilizoundwa pamoja na kesi zilizo 

mahakamani ni ushahidi wa madai hayo. 

Katika uzoefu kwenye eneo hili kuna Katiba kadhaa ambazo zimeweka wajibu huu wa 

kutangaza mali na ni pamoja na Philipines ambapo kwenye Ibara ya 12:  

“Without prejudice with the foregoing paragraph a public officer shall not receive or 

be paid the emolument of any public office the same time as he receives or is paid 

the emulments of any other public office.” 

 

Wajumbe wote wa Bunge la Mabwanyenye (Senate) na Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi.  Watalazimika kutoa tamko la fedha wanazomiliki na biashara 

wanazofanya mara tu watakapoanza kazi.  

Ibara ya 18: Mgongano wa Maslahi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kuzuia au kukataza kiongozi yeyote 

wa umma kushiriki katika uamuzi wa jambo au shughuli yoyote ambayo yeye ana 

maslahi nayo; au kuzungumzia kitu chochote ambacho ana maslahi nacho ya moja kwa 

moja. Kiongozi atapaswa kutoa taarifa ya mgongano huo kabla hajashiriki katika 

taratibu au kikao cha kufanya uamuzi. 

Pia, kiongozi hatafaidika na uamuzi ambao kuna maslahi yanayomuhusu ambayo 

atayafanyia maamuzi. Na kuwa hatashika nafasi zaidi ya moja ya madaraka au 

kutumikia mihimili zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja. 

b. Madhumuni  na Lengo 

Ibara hii inakusudia kuwazuia viongozi wa umma kujinufaisha kwa namna yoyote 

wakati wa utumishi wao na kupiga vita ubinafsi na upendeleo kwa  kutumia nafasi zao. 

Aidha, inasisitiza utii, uadilifu na umakini katika kazi anayoitumikia na kuepusha kutokea 

mgongano wa maslahi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Tume imependekeza kuwepo kwa Ibara hii ili kupigana na tabia inayoota mizizi ya 

viongozi kujiongezea maslahi na marupurupu, hasa wale wa kisiasa wakiwemo 

Wabunge. 

Uzoefu unaonesha kuwa nchi nyingine, zikiwemo Namibia na Nigeria zina ibara kama 

hizi. Ibara ya 42(1)(2) ya Katiba ya Namibia inakataza viongozi wa umma kutumia 

nafasi zao kujinufaisha na kujitengenezea maslahi yao na kutumia nafasi au taarifa 

wanazozipata ili kujinufaisha kibiashara.  
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Ibara ya 19: Matumizi ya Mali ya Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaeleza kuwa kiongozi wa umma hataruhusiwa kutumia 

au kuruhusu kutumika mali za umma zikiwemo zilizokodishwa kwa serikali kwa 

madhumuni ya kujipatia yeye binafsi au kumpatia mtu mwingine manufaa yoyote. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inakusudia kudhibiti matumizi mabaya na haramu ya mali ya umma kwa 

manufaa binafsi. Pia kujenga tabia, nidhamu na utamaduni wa kuheshimu, kuhifadhi na 

kutunza mali ya umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kumejitokeza matumizi mabaya ya mali za serikali na watu kujiuzia rasilmali za umma 

kama vile nyumba, viwanda, migodi, mashamba makubwa na mali nyingine. Jambo hili 

wananchi walilizungumzia sana. Wakati mwingine uuzaji huo wa rasilmali na mali 

umesababisha migogoro mikubwa.  

Vilevile mali za serikali zimekuwa zikikodishwa nje ya utaratibu na hivyo siyo tu 

kuikosesha serikali mapato lakini pia kuitia hasara kwa kulipa huduma ambayo haitolewi 

kwa mfano ukodishaji wa mitambo na kuwapangia hoteli viongozi wa umma. 

Ibara hii inatakiwa isomwe pamoja na ibara za 7, 49 na 51 za Rasimu hii. 

Ibara ya 20: Utekelezaji wa Masharti ya Maadili 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza Bunge kutunga sheria kuhusu utaratibu wa 

utwaaji wa mali zilizopatikana kinyume cha sheria, utaratibu wa kumwajibisha kiongozi 

aliyekiuka wajibu na miiko. Pia inazungumzia uanzishwaji wa mitaala kuhusu Katiba na 

maadili katika taasisi za elimu na umma kwa ujumla. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuifanya sehemu ya Maadili ya Viongozi kuwa na meno ya kisheria na kukaziwa 

kikatiba. Pia sehemu hii inakusudia kuwadhibiti na kuwawajibisha viongozi wa umma 

wanaokiuka maadili na miiko ya uongozi. 

Kujenga utamaduni na misingi ya uelewa na wajibu wa vijana katika masuala ya 

kikatiba na kimaadili. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ibara hii imevuka daraja ambalo halikuweza kuvukwa chini ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na sheria za kusimamia maadili zilizokuwepo. 

Hii inaifanya Serikali na vyombo vya kutunga sheria kulazimika kutunga sheria za 

usimamizi na urasimishaji wa jambo hili na kama vile Rasimu hii ilivyotangulia kuweka 

Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji. 
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Sababu nyingine ni kuzuia vitendo vya kujitwalia mali na rasilmali za umma na kupiga 

vita uroho na uporaji wa mali hizo. 

Ibara ya 21: Utii wa Miiko ya Uongozi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaorodhesha miiko ya uongozi. Miiko hiyo inajumuisha 

makatazo na wajibu wa kisheria. Pia inaweka masharti ya  uwajibikaji wa kiongozi kwa 

makosa ya kimaadili. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii ipo kwa ajili ya kuainisha maadili na makatazo yanayohusu viongozi wa umma. 

Pia kuainisha uwajibishwaji wa viongozi hao ikiwa ni pamoja na kusimamishwa uongozi 

watakapokabiliwa na shutuma za kukiuka au kuvunja maadili. 

Halikadhalika kuweka misingi imara ya kutenganisha biashara na shughuli binafsi na 

uongozi ili kuepuka mgongano wa maslahi na ukiukwaji wa maadili. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sehemu hii imekuja kuitikia kilio cha wananchi wengi  waliosema kuwa hawaoni hatua 

imara za kisheria kuchukuliwa dhidi ya viongozi wanaokiuka maadili. Wananchi walidai 

vitendo vya hujuma ya mali ya umma, kufanya biashara wakiwa katika uongozi 

vimekithiri na wakataka katiba ilisimamie hilo na sheria ziende mbali kudhibiti vitendo 

hivyo. 

Hivyo, umeonekana umuhimu wa kujenga utamaduni wa uongozi  na uwajibikaji wa 

pamoja na kupiga vita utumiaji wa nafasi ya uongozi kufanya vitendo vya unyanyasaji 

wa  kijinsia au wa aina nyingine yoyote. 

Aidha, sababu nyingine ni kuzuia viongozi wa umma kutumia nafasi zao kujinufaisha 

wao binafsi.   

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara ya 52(3)(4) na (5) na Ibara 102  ya Rasimu 

inayozungumzia uwajibikaji wa pamoja wa Baraza la Mawaziri.  

Ibara ya 22: Marufuku ya Baadhi ya Vitendo 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kwa watumishi wa umma walio katika 

ajira ya kudumu kutoruhusiwa kuingia ajira nyingine ya kudumu yenye mshahara; 

kugombea, kuchaguliwa au kushika madaraka katika chama cha siasa au nafasi 

nyingine ya madaraka chini ya Katiba hii. 

Pia, inaweka masharti iwapo mtumishi ataamua kugombea au kuridhia kuchaguliwa 

kushika nafasi ya madaraka ya kisiasa au ngazi ya uongozi katika chama cha kisiasa. 

Ibara inakusudia kutenganisha utumishi wa umma na siasa na kumpa hiyari mtumishi 

kubaki au kutobaki katika nafasi aliyoajiriwa na serikali. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Ibara inataka kutenganishwa utumishi wa umma na siasa. Pia inaweka masharti ya 

kikatiba kuzuia mtumishi wa umma kufanya ajira nje ya ajira ya Serikali na kupata 

mshahara. Hii inakusudia kuzuia mgongano wa maslahi kwa mtumishi wa umma. 

 

c. Sababu za Mapendekezo 

Watoa maoni wengi walitaka watumishi wa umma wanaotaka kugombea nafasi za 

kisiasa kwanza wasite katika utumishi wao wa umma ili kuepuka kufanya upendeleo 

katika kujitengenezea mazingira ya kushika nafasi hizo za kisaisa. 

Halidhalika, kumekuwa na tabia yakuchanganya shughuli za kisiasa  na za umma kama 

vile mawaziri kuwa na nafasi za juu katika chama cha siasa. 

Kuwepo kwa ibara hii kutasaidia kudhibiti uwajibikaji na hivyo kuongeza ufanisi. 

Ibara hii isomwe na Ibara ya 125 cha Rasimu hii. 
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SURA YA NNE 

HAKI ZA BINADAMU, WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA ZA NCHI 

SEHEMU YA KWANZA 

HAKI ZA BINADAMU 

 

Ibara ya 23: Uhuru, Utu, Usawa wa Binadamu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatamka binadamu wote ni sawa na huzaliwa huru na 

kwamba kila mtu anayo haki ya kuheshimiwa na kuthaminiwa utu wake. Hii ndiyo haki 

ya msingi wa haki zote za binadamu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo ni kuweka haki ya msingi ya kutambuliwa, kuheshiwa na 

kuthaminiwa utu wa mwanadamu katika Katiba. Pia ni kusisitiza uhuru, utu na usawa 

wa kila mwanadamu. Haki hii ambayo inahusu uhai, inajenga msingi wa kudai haki 

nyinginezo ambazo zitakuwa zinakiukwa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ni muhimu kwa Katiba kutambua na kulinda utu wa mwanadamu ambao ni 

chemchemu, kiini, kitivo  na ndiyo msingi wa haki zote za binadamu. Haki hii inayohusu 

utu haiwezi kuondolewa kwa hali yoyote ile. 

Pia Ibara hii inatekeleza masharti ya mikataba mbalimbali ya kimataifa kuhusu haki za 

binadamu. Ieleweke kwamba nchi ya kwanza duniani kufanya utu wa binadamu kuwa ni 

haki inayolindwa kikatiba ni Ujerumani. Kwa Bara la Afrika, Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ilikuwa ya kwanza kulinda haki ya utu wa 

mwanadamu  

Ibara ya 24:  Haki ya Kuishi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya uhai ya kila mtu kuishi na kupata 

hifadhi ya maisha yake kutoka katika Serikali na jamii. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inaweka masharti ya kulinda na kuthamini uhai wa mwanadamu na 

usiondolewe kinyume na masharti ya kikatiba na sheria za nchi. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya msingi ni kuhakikisha kuwa hakuna mtu wala chombo chenye mamlaka ya 

kutoa uhai wa mtu mwingine na hivyo kulindwa kikatiba. Halikadhalika Ibara hii 

inapanua maana ya uhai na hivyo kuweka msingi wa namna uhai huo unavyoweza 

kuwekewa mazingira ya kila mtu kuishi na kufaidi kikamilifu haki hii. 

Mahakama za Tanzania zimekwenda mbali zaidi kupanua dhana hiyo ya haki ya kuishi 

ikiwa ni pamoja na kuishi katika mazingira safi na salama. Kesi hizo ni pamoja na 

Joseph D. Kessy and Others v. City Council of Dar es Salaam. High Court of Tanzania, 

Dar es Salaam, 9 September 1991 (Lugakingira J) na pia ile ya Festo Balegele and 

794 others (Applicants) v. DSM City Council (Respondent) High Court of Tanzania at Dar 

es Salaam, Misc. Civil Cause No. 90 of 1991. (Rubama J). 

Ibara ya 25: Marufuku ya Ubaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatamka kuwa watu wote ni sawa mbele ya sheria na 

inapiga marufuku aina zote za ubaguzi na kuhakikisha kuwa watu wote wanalindwa na 

kupata haki sawa mbele ya sheria. Ibara hii inaweka msingi wa haki ya kila mtu kupewa 

fursa ya kusikilizwa kwa ukamilifu anapokabiliwa na mashtaka au tuhuma na inakataza 

vitendo au adhabu ya kudhalilisha, kutwezwa na kumtesa mwanadamu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara inalenga kuhakikisha usawa mbele ya sheria ili kuakisi dhamira ya taifa ya 

kujenga jamii yenye usawa. Pia ni kuweka katazo la kubagua raia katika hali yoyote. 

Inaweka haki ya kusikilizwa na kujitetea na kuondoa hali ya mtu kutumia nafasi yake 

kumkomoa mtu mwingine. 

Ibara pia inakusudia kuzuia vitendo vya ubaguzi kwa kutumia tofauti za watu kama 

kigezo cha kuwadunisha au kuwanyima haki au fursa. Kuchukua hatua za upendeleo 

maalum kwa kutoa nafuu kwa makundi au watu kutokana na kutengwa kwao. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ni kupiga marufuku ubaguzi na vitendo vyote vya kutesa na kutweza binadamu. Vilevile 

ni kutekeleza wajibu unayowekwa na mikataba mbali mbali ya kimataifa na sera za 

kibaguzi zinazolenga kuzuia utesaji wa binadamu za ndani ya nchi. Inajenga pia wajibu 

chanya kwa serikali kusimamia haki hii kuhifadhi na kutekeleza haki.   

Ibara ya 26: Haki ya Kutokuwa Mtumwa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inazuia mtu kutendewa au kutumikishwa kama mtumwa 

kwa kufanyishwa kazi za kulazimishwa au kutwezwa. Upande mwingine ni kutumiwa 

kwa kusafirishwa na kufanyiwa biashara kwa faida ya mtu mwingine. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Ibara inapiga marufuku na kukomesha biashara haramu ya kusafirisha binadamu. 

Inakusudia kutukuza na kulinda utu wa kila mtu na kuhakikisha kuwa sheria 

zinasimamia haki ya mtu kutotiwa katika utumwa. 

c. Sababu za mapendekezo 

Ibara hii inazuia ajira za kutweza na za mateso ambazo zipo katika sekta mbali mbali za 

ajira ndani na nje ya nchi. Pia inazuia utumwa mambo leo ambao umekuwa ukiripotiwa 

katika vyombo vya habari na katika taarifa za taasisi zinazosimamia haki za binadamu. 

Ibara hii pia inazuia watu kuchukuliwa na kutiwa katika biashara haramu ya binadamu 

ndani au nje ya nchi. 

Ibara ya 27: Uhuru wa Mtu Binafsi 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii Rasimu ya Katiba inalinda na kuhifadhi haki ya mtu kuwa huru na hivyo kupiga 

marufuku kukamatwa, kufungwa, kufungiwa, kuwekwa kizuizini, kuhamishwa kwa 

nguvu au kuchukuliwa uhuru wake kinyume na masharti yaliyowekwa na Katiba hii na 

sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuweka msingi kwa Serikali na vyombo vyake kuheshimu uhuru wa mtu binafsi na mtu 

ambaye haki yake imechukuliwa kinyume na utaratibu kuweza kudai fidia. Pia kuzuia 

maamuzi ya Serikali na vyombo vyake kuingilia au kuchukua uhuru wa mtu kinyume 

cha masharti ya Katiba. 

c. Sababu za Mapendekezo  

Pamoja na kuwepo na sheria na taratibu zinazoongoza Serikali na vyombo vyake kujali 

matakwa ya demokrasia na mipaka inayokubalika katika jamii na kimataifa kuingilia 

uhuru wa mtu binafsi, lakini bado tatizo la kukamatwa watu nje ya utaratibu limekuwa 

likijitokeza.  

Sababu nyingine ni kuzuia vitendo vya kuhamishwa wananchi kwa sababu mbali mbali 

na hata kukamatwa, kushtakiwa kwa mashtaka bandia kunakotokea sehemu mbali 

mbali za nchi yetu. 

Ibara ya 28: Haki ya Faragha na Usalama wa Mtu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya faragha na usalama wa mtu na pia 

kuheshimiwa na kupata hifadhi kwa nafsi yake, maisha yake binafsi na familia yake na 

makaazi yake. Haki hii ni pamoja na kuheshimiwa mawasiliano yake binafsi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara inalinda na kuheshimu faragha, usalama na mawasiliano ya mtu. 
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c. Sababu ya Mapendekezo 

Ibara hii imeingizwa katika Katiba ili kuheshimu faragha na mawasiliano binafsi ya mtu 

kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa. Ibara inamwezesha mwananchi kulindwa dhidi 

ya vyombo vya dola na taasisi nyingine kuingilia mawasiliano yake kwa kutumia vyombo 

vya kisasa vya kiteknolojia na kutumia taarifa hizo dhidi yake bila ya utaratibu wa 

sheria. 

Ibara ya 29: Uhuru wa Kwenda Mtu Anakotaka 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka msingi kwamba kila raia anaweza kwenda na 

kuishi popote ndani ya Jamhuri ya Muungano na kutoshurutishwa kuhama ndani ya 

nchi. Inatoa haki ya kutoka na kurudi ndani ya nchi. Pia inaainisha mipaka ya uhuru huo 

inayokubalika kikatiba ikiwa ni pamoja na kutekeleza hukumu au amri ya mahakama na 

kulinda maslahi ya umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ni kutambua na kuweka masharti na haki ambayo inamuwezesha kutekeleza haki 

nyingine kama ya kazi, kuabudu na kujumuika. Lengo pia ni kujenga utaifa na 

utangamano ili kila raia awe na haki ya kuishi popote ndani ya  Jamhuri ya Muungano 

c. Sababu za Mapendekezo 

Hii ni katika kuendelea kudumisha kikatiba uhuru wa raia katika maeneo mbali mbali na 

kuwawezesha kwenda watakapo. 

Ibara ya 30: Uhuru wa Maoni 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka uhuru wa mtu kuwa na maoni na kueleza fikra 

zake; kutoingiliwa katika mawasiliano yake; kufanya ugunduzi, ubunifu na utafiti wa 

sanaa na mapokeo ya asili. Pia, Ibara hii inatoa haki ya mtu kupewa taarifa zozote kwa 

wakati wowote. 

Ibara pia inaelezea mazingira ambayo haki hii inaweza kupunguzwa katika hali ya vita 

au machafuko ya kisiasa katika kuzuia propaganda za vita au matumizi ya taarifa hasi 

ya uhuru huu kwa kuchochea vita au chuki, rangi, ukabila, udini, itikadi au suala lolote 

linaloweza kuleta madhara kwa taifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kutambua umuhimu wa uhuru wa maoni kama suala la amani, demokrasia na 

maendeleo. Pia ni kutambua uhalali wa kutoa maoni na kupata taarifa. Aidha, lengo 

jingine ni kujenga tabia ya watu kujiona huru, kujieleza, kusikilizwa na kuchangia katika 

mijadala ya kuchochea maendeleo. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Moja ya sababu ya Ibara hii ni kuhamasisha watu kujieleza kwa uhuru, uwazi na ukweli 

bila ya wasiwasi wa kuchukuliwa hatua za kisheria kinyume cha misingi ya haki za 

binadamu. Pia inawezesha watu kushiriki katika majadiliano yanayojenga utashi wa 

kisiasa, maridhiano na mwafaka wa kitaifa juu ya masuala mbalimbali. 

Ibara ya 31: Uhuru wa Habari na Vyombo vya Habari 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki na uhuru wa kila mtu kutafuta, kupata, 

kutumia, kusambaza habari na taarifa; na kuanzisha vyombo vya habari bila ya kujali 

mipaka ya nchi. Pamoja na ibara hii kutambua uhuru na haki kwa vyombo vya habari 

kupata, kutumia na kusambaza habari lakini pia inaweka wajibu kwa vyombo hivyo 

kuambaza habari kwa wananchi. Katika kutimiza wajibu wao huo, vinatakiwa 

kuheshimu na kulinda utu, heshima na staha ya kila mtu. Ibara hii vile vile inaweka 

wajibu kwa serikali na taasisi zake, taasisi za kiraia na watu binafsi kutoa habari kwa 

umma juu ya shughuli zao na utekelezaji wa shughuli hizo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo la Ibara hii ni kulinda uhuru wa habari na vyombo vya habari. Pia 

ina lengo la kubainisha uhuru na wajibu wa vyombo vya habari kwa jamii. Lengo jingine 

la Ibara hii ni kuhamasisha ukuaji wa vyombo vya habari na kuweka mazingira bora ya 

uanzishaji na uendeshaji wa vyombo vya habari vilivyo huru na vyenye uwajibikaji kwa 

wananchi na taifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuimarisha uhuru wa habari ambao ni muhimu kwa ustawi wa mtu binafsi, jamii na 

taifa. Kujenga mazingira na utamaduni wa serikali na taasisi zake kutoa taarifa kwa 

umma na hivyo kuwezesha wananchi kushiriki na kujua kinachoendelea katika serikali 

yao. 

Pia ni kutekeleza mikataba ya kimataifa na kukidhi viwango na vigezo vya kimataifa 

vinavyohusu uhuru wa habari na vyombo vya habari.  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 imeweka haki ya mtu 

kupewa taarifa wakati wowote kuhusu matukio mbalimbali muhimu ya maisha na 

shughuli za wananchi na masuala muhimu kwa jamii. Rasimu hii inakwenda mbali zaidi 

kwa kuweka uhuru kwa vyombo vya habari na wajibu wake kwa wanachi na jamii na 

pia kujali utu, heshima na staha ya mtu. 

Ibara ya 32: Uhuru wa Imani ya Dini 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua uhuru wa kuamini au kutokuwa na imani ya 

dini, kubadili dini, kutangaza dini, na kufanya ibada. Ibara hii inatamka kuwa masuala 

ya uenezaji na uendeshaji wa shughuli za dini yatakuwa nje ya serikali na 
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yataendeshwa chini ya taratibu zilizowekwa na sheria ili kulinda amani, usalama na 

umoja wa jamii na taifa. Kwa hivyo Ibara hii marufuku mtu au kikundi au taasisi ya dini 

kutumia uhuru wa kutangaza dini kwa namna ambayo italeta uvunjifu wa amani, 

kujenga chuki au kuchochea vurugu na ghasia. Kwa maana hiyo dini na imani ya dini 

haitatumika kwa namna yoyote itakayowagawa wananchi, kuleta uhasama au kuharibu 

amani miongoni mwa wananchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kulinda uhuru na hiari ya mtu kuwa au kutokuwa na imani ya dini 

na uhuru wa ibada maana suala hili ni la binafsi na siyo la dola wala shuruti yoyote ile. 

Pia lengo jingine ni kuweka mazingira yatakayowezesha dini zote kutumia uhuru kwa 

Amani, heshima, uvumilivu na staha kwa dini nyingine ili kulinda umoja na mshikamano 

katika jamii na taifa. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Katika miaka ya karibuni kumekuwa na matukio, migogoro na mivutano ya kidini kati ya 

dini moja na dini nyingine au madhehebu kwa madhehebu ndani ya dini moja au 

makundi ndani ya madhehebu moja. Jambo hili lilizungumzwa na wananchi wengi. Pia 

wananchi hao walizungumzia sana juu ya kuachia hali itakayopelekea kuingia katika 

migogoro na mivutano ya kidini kama inavyoonekana katika nchi nyingine.  

Kwa hivyo Ibara hii inazuia utumiaji wa uhuru wa kutangaza na kueneza dini kufanywa 

ndiyo sababu na chanzo cha mtafaruku wa kidini. Sababu nyingine ni kuepuka matumizi 

ya dini kupata manufaa na kutimiza malengo ya kisiasa. Katazo hili ndilo suala jipya 

katika uhuru wa imani ya dini katika Rasimu hii ikilinganishwa na katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977  

Ibara ya 33: Uhuru wa Mtu Kujumuika na Kushirikiana na Wengine 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa haki ya uhuru wa mtu kujumuika na kushirikiana 

kwa hiari na watu wengine ikiwa ni pamoja na kutoa maoni hadharani, kuanzisha au 

kujiunga na vyama au mashirika yaliyoanzishwa kihalali. 

b. Madumuni na Lengo 

Kuendeleza uhuru wa raia kujumuika na kushirikiana na wengine katika mambo ya 

kisiasa, kijamii na kiuchumi. Uhuru huu unamwezesha mtu kutekeleza uhuru wake wa 

maoni na wajibu wake wa kushiriki katika kuchangia mawazo ya kuleta maendeleo na 

ustawi wa jamii. Pia, kuweza kufuatilia kupitia makundi hayo maamuzi mbalimbali ya 

serikali. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka msingi wa kikatiba wa wananchi kuanzisha na kuendesha vyama vya siasa, 

vyama vya ushirika, vyama vya kijamii na makundi yenye malengo yanayofanana. Pia 

sababu ya kuwa na Ibara hii ni kuweka mazingira ya amani na utulivu ili kuwawezesha 

wananchi kutumia haki hii bila kuingiliwa kinyume cha Katiba na misingi ya 
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kidemokrasia. Ibara hii ni mwendelezo wa Ibara ya 20 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Ibara ya 34: Uhuru wa Kushiriki Shughuli za Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya uhuru wa mwananchi kushiriki katika 

utawala na maamuzi juu ya mambo yanayomhusu yeye, maisha yake au yanayolihusu 

taifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuwawezesha raia kutekeleza na kutumia mamlaka yao juu ya 

serikali na mambo yote yanayohusu maisha yao. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Haki hii inamhakikishia mtu kujiona anahusika na kujisikia ni sehemu ya jamii kwa kuwa 

na uhuru wa kushiriki katika maamuzi ikiwa ni pamoja na kuchagua na kuchaguliwa 

kuwa kiongozi. Pia ni kutoa fursa ya kutoa maoni yao juu ya uendeshaji wa serikali na 

mikakati ya kuleta maendeleo. 

Ibara ya 35: Haki ya Kufanya Kazi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya kila mtu kufanya kazi ya kuajiriwa au 

kujiajiri mwenyewe na pia kupata fursa sawa katika kushika nafasi yoyote ya kazi au 

shughuli yoyote iliyo chini ya mamlaka ya nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kumwezesha raia kupata kipato halali kwa kufanya kazi ili kuweza 

kujikimu yeye pamoja na familia yake. Pia ni kutoa fursa sawa na kuepusha ubaguzi 

katika upatikanaji wa ajira kwa mujibu wa sifa ya kazi inayohusika. Kutambua kuwa kazi 

ndiyo inayompa mtu heshima na utu wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kusisitiza umuhimu wa kuchukua hatua za makusudi 

kujenga mazingira na kutoa fursa ya kupatikana kwa ajira kwa kuajiriwa au kujiajiri. 

Mapendekezo haya pia ni kutekeleza mikataba ya kimataifa ikiwemo ile ya Shirika la 

Kazi Duniani (ILO).  

Haki ya kufanya kazi ipo katika Ibara ya 22 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977. 

Ibara ya 36: Haki za Wafanyakazi na Waajiri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya kufanya kazi na kupata ujira wa haki, 

haki ya wafanyakazi kuanzisha vyama vya wafanyakazi na kufanya majadiliano kati ya 
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serikali, mwajiri na wafanyakazi. Pia Ibara hii inatambua haki ya waajiri kuunda chama 

chao na kushiriki katika mapatano na kuingia mikataba na wafanyakazi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua na kulinda haki za wafanyakazi na waajiri na kujenga 

mazingira ya kuondoa mifarakano na kujenga maelewano kati ya wafanyakazi na 

waajiri. Hii itasaidia sana kuondoa migogoro ya wafanyakazi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka misingi ya wafanyakazi na waajiri katika kujenga uchumi wa nchi. Aidha, 

sababu nyingine ni kuondoa uonevu, udhalilishaji na unyonyaji kazini. Pia ni kutekeleza 

mikataba ya kimataifa ikiwemo ile ya Shirika la Kazi Duniani (ILO)  

Ibara ya 37: Haki ya Kumiliki Mali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua haki ya kila mtu kumiliki mali isipokuwa mali 

itakayothibika kwamba haikupatikana kihalali. Pia Ibara hii inazuia kutaifishwa au 

kuchukuliwa mali ya mtu, na ikiwa ni lazima ichukuliwe mwenye mali atalipwa fidia  kwa 

kiwango cha soko kwa wakati husika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka haki ya kumiliki mali halali na kulipwa fidia stahiki na kwa 

wakati inapochukuliwa kwa madhumuni yoyote. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha mali za watu hazitaifishwi bila fidia na 

hivyo kujenga mazingira ya uhakika wa kuchuma na kumiliki mali kihalali. hii itatoa 

motisha wa kushiriki katika kujenga uchumi wa nchi. Ibara hii inapendekezwa ili 

kujenga mazingira ya kujenga imani na kuhamasisha uwekezaji wa ndani na nje nchini 

Ibara ya 38: Haki ya Uraia 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa haki ya raia kutambuliwa uraia wake na kupewa 

hati ya kuzaliwa na kitambulisho cha uraia, na pale inapohitajika kupata nyaraka za 

kumwezesha kusafiri. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuifanya kuwa haki kwa raia kupewa hati ya kuwatambulisha uraia 

wao kwa madhumuni ya kufaidi haki za kiraia.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ya Ibara hii ni kutoa haki hii muhimu kwa raia. Kwa kuwa 

ibara ya 29 ya Rasimu hii inapendekeza haki ya raia kwenda anakotaka, ibara hii 
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imewekwa kwaajili ya kuwezesha uhuru huo kutimizwa. Pia ni kuipa serikali wajibu wa 

kutambua na kulinda raia wake. 

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 56, 57, 58 na 59 za Rasimu ya Katiba. 

Ibara ya 39: Haki ya Mtuhumiwa na Mfungwa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa haki mtuhumiwa kuelezwa makosa kwa namna 

ambayo ataelewa na kupewa nafasi ya kutoa maelezo yake juu ya shauri linalomhusu 

au kukataa  kutoa maelezo. Haki hii inamwezesha mtuhumiwa kupata msaada wa 

kisheria na kupelekwa Mahakamani mapema iwezekanavyo. Pia mamlaka inatakiwa 

kutunga sheria ambayo, pamoja na mambo mengine, itajumuisha mtuhumiwa kupata 

nakala ya mashitaka na kumbukumbu ya mwenendo wa mashitaka kwa lugha ambayo 

anaielewa ili kumuwezesha kuchukua hatua za kisheria zinazofuata. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua utu, heshima na haki ya mtuhumiwa na mfungwa. Pia ni 

kuipa wajibu Serikali kuzingatia utu wa watuhumiwa na wafungwa juu ya ubinadamu 

wao na kuwatendea haki za kibinadamu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutekeleza mikataba ya kimataifa juu ya haki za 

watuhumiwa na wafungwa kwa kuzingatia ubinadamu wao ambao hauondosheki. Haki 

hii imewekwa kwa mara ya kwanza katika Rasimu hii ya Katiba.  

Ibara ya 40: Haki ya Watu Walio Chini ya Ulinzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaweka utaratibu ambapo haki za kikatiba hazipotei kwa mtu ambaye 

amewekwa kizuizini na kwamba mtu huyu hatapoteza haki ya kuiomba mahakama 

kueleza sababu ya kuwekwa chini ya ulinzi. Aidha, inaweka zuio kwa raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuhusishwa na taratibu za kisheria nje ya mipaka ya Tanzania 

isipokuwa tu katika kutekeleza matakwa ya mikataba ya kimataifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutunza usalama wa taifa bila ya kuathiri haki za msingi, 

heshima na utu wa mtu aliyewekwa kizuizini au chini ya ulinzi. Lengo jingine ni 

kumlinda raia wa Tanzania asipelekwe nje kwa mashitaka kwa shinikizo la mataifa 

mengine nje ya matakwa ya mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania imeridhia. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya inaiwezesha Serikali kulinda usalama wa nchi na jamii 

katika misingi inayoheshimu haki za binadamu. Pia kulinda raia wake wasichukuliwe na 

kupelekwa kushitakiwa nje ya nchi isipokuwa inapokuwa ni kutekeleza matakwa ya 

sheria za kimataifa. Haki hii imewekwa kwa mara ya kwanza katika Rasimu hii. 
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Ibara ya 41:  Uhuru na Haki ya Mazingira Safi na Salama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inahusu haki ya kuishi katika mazingira safi na salama. 

Aidha, Ibara hii inatoa haki kwa kila mtu kutumia maeneo ya umma yaliyotengwa kwa 

madhumuni ya burudani, elimu, afya, ibada, utamaduni na shughuli za kiuchumi na 

wajibu wa kutunza na kuendeleza mazingira. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inalenga kukuza kiwango bora cha afya na ustawi wa kila raia na kuhakikisha 

kuwa mazingira yanahifadhiwa na kutumika kwa njia ambazo zitadumisha usafi, 

usalama na afya njema za jamii. Aidha, inalenga pia kuhamasisha utunzwaji wa 

mazingira kwa faida ya kizazi cha sasa na vya baadaye. 

c. Sababu za Mapendezo 

Haki ya kuishi katika mazingira safi, salama na ya afya haikuwekwa bayana katika 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Hata hivyo mahakama 

Kuu katika maamuzi yake ilitafsiri kwamba haki ya kuishi maana yake ni pia kuishi 

katika mazingira safi, salama na ya afya. Aidha, sheria ya usimamizi wa Mazingira, Sura 

ya 191, imeweka kifungu kinachotambua haki hii. Kwahiyo ibara hii inatekeleza 

maamuzi hayo ya Mahakama na kuipa nguvu Sheria ya Mazingira, Sura 191. 

Pia, umuhimu wa kuwa na nguvu za kikatiba umekuja kwa sababu ya matukio ya 

kidunia kama vile mabadiliko ya tabia nchi kunakopelekea mvua zisizo na mpango na 

kiangazi cha muda mrefu kinachosababisha majangwa. Hali kadhalika kumekuwa na 

athari za kimazingira kutokana na maendeleo kupitia viwanda na makazi na kuchafua 

mazingira na baionuai na mara nyingine  kushindwa kurejesha mazingira katika hali ya 

asili. 

Vile vile kumekuwa na mtindo ulioenea wa katiba nyingi kuweka angalau viwango vya 

msingi vya kimazingira kwa mujibu wa matakwa ya mikataba ya kimataifa. Kwa mfano 

katiba zenye vifungu vya kulinda na kuhimiza utunzanji wa mazingira ni pamoja na 

Afrika Kusini, Kenya, Namibia na Uganda. 

Ibara ya 42: Haki ya Elimu na Kujifunza 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inahusika na haki ya kupata fursa ya kupata elimu bora 

bila ya vikwazo. Inataja elimu ya msingi iliyo bora na inayoweza kupatikana bila ya 

malipo. Ibara pia inataka kuwekwa mazingira ya kumuwezesha kijana kupata elimu 

ndani na nje ya mfumo rasmi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara inakusudia kutambua umuhimu wa elimu bora na fursa sawa kwa gharama zilizo 

nafuu. Utoaji huo wa elimu kwa mapana yake na unafuu pia kusaidie kujenga jamii 
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iliyoelimika na iliyo makini katika maamuzi na utekelezaji wa shughuli zake katika dunia 

hii ya utandawazi, teknolojia na ubunifu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Moja ya sababu ya kuwekwa kwa haki ya elimu na kujifunza ni kutambua kuwa elimu 

haina mwisho na ni wajibu wa Serikali kuweka mazingira na kutoa fursa kwa raia wake 

kupata elimu na kujifunza kwa gharama nafuu.  

Watoa maoni wengi walilalamikia kuongezeka kwa tofauti baina ya walio nacho na 

wasio nacho na kunavyoathiri fursa na uwezo wa watu wa kipato cha chini kupata 

elimu. Kumekuwa na tofauti kubwa ya ubora wa elimu kwa shule za vijijini na zile za 

mijini, na tofauti kubwa zaidi baina ya shule za Serikali na shule za binafsi.  

Wananchi pia, walizungumzia kuwa watoto wa viongozi na wenye uwezo wanapata 

fursa na elimu bora zaidi kuliko watoto wa wakulima na wafanyakazi. Kumekuwa na 

malalamiko pia kuwa mabadiliko ya mitaala ya mara kwa mara yameleta hasara badala 

ya faida katika jamii. 

Tume imetambua hali mbaya ya elimu katika nchi yetu katika nyanja zake zote kama 

vile walimu, mitaala, vifaa, majengo na kadhalika na ndiyo sababu ya kuweka kipengele 

hiki. Hii ni mara ya kwanza haki ya elimu na kujifunza kutambulika katika Katiba. 

Ibara ya 43: Haki ya Mtoto 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelezea, pamoja na mambo mengine, haki ya mtoto 

kupewa jina na uraia, kutoa mawazo, kusikilizwa na kulindwa dhidi ya uonevu na 

udhalilishaji. 

Pia haki ya mtoto kucheza, kupata elimu bora, malezi bora na ya kimaadili, na ulinzi 

kutoka kwa wazazi, walezi na mamlaka ya nchi bila ya kubaguliwa kwa njia yoyote. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo la Ibara hii ni kuainisha haki za msingi za mtoto na kuweka 

utaratibu wa kisheria utakaowezesha utekelezaji na usimamizi wa haki hizo. Ibara 

kinaweka wajibu wa moja kwa moja wa wazazi, walezi, jamii na mamlaka za nchi kuona 

haki hizo kwa ujumla wake zinalindwa na zinatekelezwa kikamilifu. 

Kuweka mazingira ya kuelekeza kuwepo kwa kizazi chema zaidi kimaadili na 

kinachoweza kujua wajibu wake ili kukabili mabadiliko ya ndani na nje na kuweza 

kuchukua nafasi zao katika uchumi na ustawi wa taifa lao.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Ibara hii inatekeleza mkataba wa kimataifa na mkataba wa Afrika juu ya haki ya mtoto 

na sheria na sera za kitaifa. Kumekuwa na kiwango kikubwa cha unyanyasaji wa watoto 

nchini, matendo ambayo wakati mwingine yakinasibishwa na Imani za kichawi na 

kuchangiwa pia na ukosefu wa uwelewa katika jamii. Hivyo kumeonekana umuhimu wa 

kuweka Ibara hii kwa mara ya kwanza katika Katiba ili wazazi, walezi na jamii kwa 
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ujumla wajue wajibu wao na kujenga hamasa ya kujenga kizazi kinachoepukana na 

makovu ya manyanyaso. 

Ibara ya 44: Haki na Wajibu wa Vijana 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inahusu haki na wajibu wa vijana kushiriki kikamilifu 

katika shughuli za Serikali na jamii kwa jumla. Kwa hivyo Serikali inatakiwa kuwawekea 

mazingira bora ya kuwawezesha kuwa raia wema na kuwapatia fursa za kushiriki 

kikamilifu katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo kuu la Ibara hii ni kutambua nafasi na umuhimu wa vijana 

kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa taifa lao. 

Pia ni kuwatayarisha kuwa viongozi na raia wema, kushika uchumi wa nchi yao, kuwa 

wazazi bora na wana jamii bora kwa ujumla. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kwa mujibu wa Sensa ya Tanzania iliyofanyika 2012 imeonesha kuwa vijana ndiyo kundi 

kubwa zaidi la Watanzania kwa asilimia 60  lakini hapajakuwa na kifungu cha katiba 

kinachotambua nguvu kazi hii. 

Kwa hivyo Tume imeona haja na umuhimu wa kuweka Ibara hiyo kwa mara ya kwanza 

ili taifa lijielekeze katika kuhakikisha kwamba nguvu kazi hiyo inatumika kwa njia 

chanya kwa faida yao na ile ya taifa kwa vijana hao kujua wajibu wao, na kuona na 

kutumia fursa zilizopo.    

Pia ulazima wa kuwepo Ibara hii ni kujaribu kama taifa kuwaelekeza vijana katika fikra 

za kisasa za kiuchumi na kimaendeleo ambazo zinaendana na mabadiliko ya kisayansi 

na kiteknolojia  ili wasiachwe nyuma kuweza  kujiajiri au kufanya kazi na kuweza 

kujiepusha na vitendo vya ukosefu wa maadili na kupoteza utamaduni, silka na mila za 

Kitanzania. 

Haki hii inawekwa ndani ya Katiba kwa mara ya kwanza. 

Ibara ya 45: Haki za Watu Wenye Ulemavu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba ambayo ni mpya inakusudia kuweka msingi wa 

kuheshimu utu na haki mbalimbali za watu wenye ulemavu zikiwemo kuwapatia elimu 

kwa kutumia vifaa stahiki,kuwekewa miundo mbinu na mazingira mwafaka na kutumia 

lugha maalum inapohitajika. Pia ni kuweza kushiriki katika shughuli za kijamii, kupata 

ajira na kugombea nyadhifa za uongozi bila ya kubaguliwa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua  kundi hili ambalo ni asilimia 10 ya wananchi wa 

Tanzania na kujali upekee wa hali zao. Pia ni kutambua kuwa ni kundi linaloweza kutoa 
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mchango mkubwa katika Taifa na hivyo kuhakikisha serikali inatoa mahitaji maalum na 

miundo mbinu stahiki ya kuwawezesha kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za jamii 

kwa mfano elimu, usafiri, uzalishaji, burudani na kadhalika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya kupendekeza haki hii ambayo ni mpya katika Katiba ni kutekeleza mikataba 

na maazimio ya kimataifa pamoja na sheria na sera za nchi zinazotambua na kulinda 

haki watu wenye ulemavu. 

Kwa kiasi kikubwa kundi hili halijapewa umuhimu na jicho linalostahiki na hivyo 

kuonekana haliwezi kutoa mchango wowote katika jamii. Mapendekezo ya Rasimu hii ni 

kuweka nguvu za kikatiba ili hali hiyo irekebishwe. Imeonekana wazi kuwa pale kundi 

hili linapowezeshwa linaweza kutoa mchango mkubwa katika nyanja mbalimbali. 

Pia, ni kujenga mazingira ya kundi hili kujiamini na kuona kuwa jamii na taifa 

linawathamini na hivyo kujitokeza kuchukua fursa ambazo zinaweza kupatikana kwa 

kutengeneza ustawi wao, familia zao na kutoa mchango maridhawa kwa taifa. 

Ibara ya 46: Makundi Madogo Madogo katika Jamii 

a. Maudhui  ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inazungumzia kuyawezesha makundi madogo madogo 

kushiriki katika uongozi kupatiwa fursa maalum za elimu, fursa za kujiendeleza kiuchumi 

na ajira; na pia kutengewa maeneo ya ardhi ambayo kwa desturi huyatumia kuishi na 

kupata riziki ya chakula. 

Ibara inaitaka Serikali kuchukua hatua za makusudi kuendeleza shughuli zao za 

kiuchumi, makazi, elimu na afya ili kukidhi mahitaji ya leo na kesho ya watu katika 

makundi hayo. Ibara hii ya Rasimu pia inatoa tafsiri ya makundi madogo madogo kuwa 

ni watu wanaoishi kwa kutegemea uoto wa asili kwa mazingira yanayowazunguka kwa 

ajili ya chakula, makazi na mahitaji mengine ya maisha. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii ni mpya na inalenga kuitambulisha jamii ya Kitanzania, hasa jamii ambazo 

zinazunguka makundi hayo, ili kujua namna ya kuishi na makundi hayo na kutambua 

haki zao. 

Lengo la kuwa na Ibara hii ni kutambua kuwepo kwa makundi hayo na haja ya 

kuhifadhi maisha na mazingira yao kwa ajili ya maendeleo yao. Ibara  pia inataka 

kudumisha utambulisho wao lakini bila ya kuyaacha makundi hayo nyuma kimandeleo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Maoni mbalimbali yalielezea juu ya makundi madogo madogo kuachwa nyuma katika 

kasi ya maendeleo na mengi yakibakia kuishi katika mazingira ya asili na kuonekana 

kutengwa. Ibara inataka kubadilisha mtazamo wa Watanzania juu ya makundi hayo 

kuwafanya watambue kwamba yanaweza kuishi yakiwa na utambulisho wao lakini pia 

wakajumuishwa katika maisha, mazingira na utamaduni mpana wa Mtanzania. Sababu 
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nyingine ni kukubali ukweli wa upana  wa jamii ya Kitanzania na aina za maisha za 

makundi mbalimbali. 

Ibara ya 47: Haki za Wanawake 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka heshima na utu kwa kila mwanamke, kuwa 

salama dhidi ya unyonyaji na ukatili, kushiriki bila ubaguzi katika nafasi za maamuzi, 

kupata fursa na ujira sawa na mwanamme katika kazi zinazofanana. Pia inatoa haki ya 

kulindwa dhidi ya ubaguzi, uonevu na mila zenye madhara, kulindwa ajira yake wakati 

wa ujauzito na kupata huduma bora ya afya. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo ni kutambua na kurekebisha mtazamo hasi dhidi ya wanawake juu 

ya mchango wao na nafasi yao katika jamii. Kuizindua jamii kuwa katika ajira na elimu 

raia wote wana haki sawa bila kujali jinsi zao, na kwamba kwa kuwa kila mtu hulipwa 

kwa jasho lake basi mwanamke alipwe sawa na mwanamme kwenye ajira yenye sifa 

sawa. 

Aidha, Ibara inalenga kuwalinda wanawake dhidi ya ubaguzi na uonevu na mila zenye 

madhara. Muhimu zaidi ni kuweka msingi wa Kikatiba kuhakikisha kuwa wanawake 

wanalindwa katika jukumu lao la uzazi na kuwekewa msingi wa kikatiba wa upatikanaji 

wa  huduma bora ya afya kwa ustawi wao na wa watoto. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Wanawawake ni kundi muhimu katika jamii na lina mahitaji maalum ambayo upatikanaji 

wake ndiyo uhai wa taifa. Kwa kiasi kikubwa wamekuwa hawana sauti katika vikao vya 

maamuzi na hali hiyo inapaswa kurekebishwa kwa kutoa fursa ya wanawake kugombea 

na kushika nafasi kama hizo. 

Kwa kuwa jamii ya Tanzania bado haina usawa, Ibara hii imewekwa ili kuondoa 

ubaguzi, ukatili na unyonyaji dhidi ya wanawake. 

Pia mapendezo haya yanakuja kutekeleza mikataba ya kikanda na  kimataifa juu ya haki 

mbalimbali za wanawake, kwa mfano Convention on Elimination of Discrimination 

Against Women (CEDAW) na Protocol to the African Charter on Human and Peoples 

Rights on the Right of Women in Africa, ambayo Tanzania imeridhia. Haki hizo ni 

pamoja na kuwa na kiwango cha asilimia 50-50 katika ngazi za uwakilishi na maamuzi. 

Ibara hii pia inazipa nguvu ya kikatiba haki za wanawake ambazo zimetambuliwa katika 

sheria na sera mbalimbali za nchi. 

Nchi ambazo zina vifungu vya kulinda haki za wanawake ni nyingi na kwa kweli 

Tanzania ilikuwa inaonekana iko nyuma kwa mujibu wa namna ambavyo demokrasia 

yake imekuwa na kupanuka. 
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Ibara ya 48: Haki za Wazee 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya katiba ni mpya na inatambua kuwepo wa wazee, likiwa  ni kundi 

maalum, na kujali mchango wao walioutoa katika ujana wao kwenye ujenzi wa taifa. 

Ibara inatoa fursa kwa wazee kushiriki katika shughuli za kijamii, kutodharauliwa na 

kupata mahitaji ya msingi kutoka familia, jamii na mamlaka ya nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuwatambua wazee kuwa ni kundi ambalo lina mahitaji maalum lakini pia wakiwa na 

uzoefu na ujuzi ambao wanaweza kuutumia kwa faida ya jamii na taifa. 

Lengo pia ni kuwawezesha wazee kushiriki katika shughuli wanazoweza kufanya, 

kuheshimiwa na kupatiwa haki zao kama raia.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Kumekuwa na hali ya kuwatenga na kuwadharau wazee, hasa wanawake, katika jamii 

ya Kitanzania na hata kufikia kuuawa. Wazee wameonekana ni kundi ambalo halina 

msaada na ni tegemezi. Hivyo Ibara hii inataka kurekebisha muonekano na mtazamo 

huo. 

Maoni mengi ya wananchi yalilalamikia kuwa hali ya wazee hasa vijijini ni ya kutisha na 

inayohitaji hatua za makusudi katika maeneo ya afya, lishe na malazi kwa vile 

kunakosekana hifadhi ya kinga ya jamii katika ngazi ya taifa. 

Ibara hii pia inakidhi mahitaji ya mikataba ya kimataifa kama vile African Charter of 

Human and People’s Rights ya kuwatunza na kuwalinda wazee na kwa hivyo jukumu 

lianze kwa mtoto na jamii inayomzunguka. 
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SEHEMU YA PILI 

WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA YA NCHI NA HAKI ZA BINADAMU 

Ibara ya 49: Wajibu wa Raia 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inataja wajibu wa raia kuwa ni pamoja na  kulinda na 

kutetea katiba na sheria; tunu na urithi wa taifa; kulipa kodi; kuheshimu haki, uhuru na 

maslahi ya watu wengine; kulinda na kuheshimu utamaduni na maadili ya taifa na 

kuilinda Tanzania. Pia Ibara hii inaweka wajibu wa kulinda na kutunza mazingira. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba kuhusu wajibu wa raia kwa 

taifa, jamii, watu wengine na mazingira. Aidha, ni kujenga utamaduni wa wananchi 

kuwajibika na kuchangia katika shughuli zinazohusu maendeleo ya nchi; na kusimamia, 

kuheshimu na kulinda haki za watu wengine. 

c. Sababu za Mapendekezo  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ina Ibara inayohusu 

wajibu wa raia lakini Rasimu ya katiba imeongeza wajibu wa kulipa kodi, kulinda na 

kutunza mazingira.  

Ibara hii ni kutekeleza masharti ya Mkataba wa Afrika kuhusu Haki za Binadamu na 

Watu (African Charter of Human and Peoples’ Rights) pamoja na maamuzi ya 

Mahakama ya Rufani ya Tanzania (DPP v. Daudi Pete, Criminal Appeal No. 28 of 1990) 

ambayo inataka kila raia ajue wajibu wake katika suala la haki za binadamu na watu 

ambazo msimamizi wake mkuu ni dola. 

Ibara ya 50: Wajibu wa Kushiriki Kazi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaeleza kuwa kila raia ana wajibu wa kushiriki kazi kwa 

kujituma, uaminifu na kwa nidhamu. Ibara pia inapiga marufuku kazi yoyote ya shuruti, 

kikatili au kutweza. 

Hata hivyo Ibara inaweka wazi kuwa tafsiri ya kazi za shuruti haijumuishi zile 

zinazohusu kutekeleza hukumu au amri ya mahakama, kazi ya askari wa jeshi na kazi 

wakati wa hali ya hatari na ujenzi wa taifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo ni kuhakikisha kuwa kila mwenye uwezo wa kufanya kazi 

anafanya kazi na kutumia nguvu kazi yake kwa faida yake na taifa. Aidha Ibara inalenga 

kupiga marufuku kazi za shuruti, ukatili na kutweza bila ya kuathiri kazi za dharura na 

zile za lazima kwa mujibu wa sheria na maslahi ya nchi. 
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c. Sababu na mapendekezo 

Ibara hii inalenga kuwafanya watu waone kuwa kufanya kazi ndio chimbuko pekee la 

kipato na kujitegemea, na ni msingi wa utu wa binadamu. 

Aidha, ni kujenga mazingira ya wananchi kushiriki katika kazi za kujitolea katika suala la 

ujenzi wa taifa, kazi za dharura wakati wa hali ya hatari au kuokoa maisha ya watu 

yanapotokea maafa.  

Maudhui ya Ibara hii yanalingana kwa kiasi kikubwa na Ibara ya 25 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

Ibara ya 51: Ulinzi wa Mali ya Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba  inatoa wajibu kwa raia kulinda mali asili ya taifa, mali ya 

mamlaka ya nchi ama mali yoyote inayomilikiwa na wananchi pamoja na kupiga vita 

aina zote za uharibifu na ubadhirifu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii ina madhumuni na lengo la kuweka masharti kuwa mali ya asili ya mamlaka ya 

nchi na rasilmali zinalindwa na kuheshimiwa. Aidha, inalenga  kujenga moyo wa 

Watanzania kukataa na kupiga vita uharibu na ubadhirifu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ibara hii imewekwa ili kuhimiza tabia ya kuheshumu na kujali mali na rasilimali 

zinazomilikiwa kwa pamoja na umma zikiwemo ardhi na maliasili ambayo ndiyo 

rasilimali kuu ya taifa. Sababu nyingine ni kumfanya kila mtu kujiona kuwa yeye ni 

mdhamini wa ardhi na maliasili kwa faida ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

Mabadiliko ya kiuchumi duniani na nchini yamesababisha kujengeka katika mamlaka za 

nchi na jamii tabia ya ubinafsi, uroho, uvamizi na uchotaji wa rasilmali. Hivyo, Ibara hii  

itasimamia eneo hilo ipasavyo kwa kujenga uelewa na uzalendo zaidi ili kudhibiti 

madhara hayo. 

Ibara hii ya Rasimu ni mwendelezo wa maudhui ya Ibara ya 27 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.    

Ibara ya 52: Haki na Wajibu Muhimu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa kila raia haki ya kufaidi haki za msingi za 

binadamu zinazowekwa kwenye Katiba bila ya kupendelewa au kubaguliwa kwa misingi 

ya nasaba au jadi. 

Ibara inaweka wajibu kwa kila mtu kutenda na kuendesha shughuli zake bila ya 

kuingilia haki na uhuru wa watu wengine au maslahi ya umma. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kuhakikisha haki na wajibu sawa kwa 

wote. Lengo jingine ni kuziba njia ambapo mtu anapata kazi au cheo kwa misingi ya 

nasaba, jadi au urithi wake. 

Pia kunawekwa wajibu wa mtu mmoja mmoja kuheshimu uhuru na haki za watu 

wengine. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Utekelezaji wa haki za binadamu ulilalamikiwa sana na wananchi na walisema kuwa 

katika hali halisi kumekuwa na upendeleo na matabaka katika suala la utoaji wa haki. 

Kwahiyo, moja ya sababu ya kuwepo Ibara hii ni kujenga uelewa katika jamii kwamba 

dhana ya kuheshimu haki za binadamu ni pana na hivyo sio tu wajibu wa Serikali, bali 

unamhusu kila mtu. Dhana hii pana inawezesha kuwa na jamii ambayo inajali ustawi, 

haki na maisha ya raia wake. 

Sababu nyingine ni kuhamasisha na kujenga utamaduni wa raia wa kuchukua hatua 

pindi katiba inavunjwa na kuendeleza utamaduni huo kwa vizazi vijavyo. 

Ibara hii inafanana kwa kiasi kikubwa na Ibara ya 29 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 

Ibara ya 53: Hifadhi ya Haki za Binadamu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka wajibu kwa serikali na mamlaka zake kuzingatia 

na kuhifadhi haki za binadamu kama zilivyoainishwa katika Katiba, mikataba ya kikanda 

na kimataifa ambayo Jamhuri ya Muungano imeridhia. Hapa ndipo wajibu wa Serikali 

kulinda, kusimamia na kutekeleza haki za binadamu unapowekwa. Pia inatoa wajibu 

kwa mamlaka na wananchi kuhifadhi haki za wengine. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuhakikisha kuwa serikali na mamlaka zake zinahifadhi na kulinda haki za 

binadamu kwa upana wake. Pia ni kujenga tabia ya wananchi kutambua, kudai na 

kutetea haki zao, za wenzao na za jamii kwa ujumla. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Wananchi wengi walizungumzia juu ya kushuka kiwango cha utekelezaji wa haki za 

binadamu na kujionyesha sana watendaji wa serikali katika ngazi mbalimbali hasa ngazi 

za chini kwa kuwa na kiburi katika kutumia nafasi zao. 

Sababu moja wapo ni kutekeleza masharti ya mikataba ya kimataifa inayotoa wajibu 

kwa mamlaka ya dola kulinda, kuheshimu na kuendeleza haki za binadamu. 

Ibara hii inaendeleza maudhui yaliyomo katika Ibara ya 30 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 
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Ibara ya 54: Usimamizi wa Haki za Binadamu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza Mahakama au chombo chochote cha kufanya 

maamuzi kuzingatia mambo makuu kuhusu haki na usawa, utu na uhuru wa mtu 

binafsi, sheria za kimataifa za haki za binadamu na haki za jamii na maslahi ya jamii 

kwa ujumla. 

Ibara hii vilevile inampa kila mtu haki ya kufungua shauri mahakamani kwa ajili ya 

kudai haki yake au ya mtu mwingine. Ibara pia inaweka wigo mpana wa kuwasilisha na 

kufungua shauri mahakamani juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu kwa aliyeathirika 

au mtu anayetaka kumuwakilisha. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo ni kutoa nguvu za kisheria kwa mtu binafsi, muakilishi wake au 

kundi kuweza kufungua shauri la haki za binadamu mahakamani. 

Kuipa wajibu mahakama wa kusimamia na kulinda katiba na kuwa mlinzi na msimamizi 

mkuu wa haki za binadamu. Mahakama pia inapewa uwezo wa kikatiba wa kubatilisha 

sheria yoyote iwapo imekwenda kinyume na Katiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Mapendekezo haya yanatokana na hukumu mbalimbali za Mahakama Kuu na 

Mahakama ya Rufani ya Tanzania zilizotafsiri kwa upana na kukazia mashauri 

mbalimbali ya haki za binadamu. Moja ya hukumu hizo za Mahakama Kuu ni ile ya W. 

K. Butambala v. Attorney General (Mwalusanya J). Hata hivyo, hukumu hizo na 

mapendekezo yake hazikuzingatiwa katika mabadiliko ya Katiba ya awali.  

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwepo mkanganyiko kuhusu uwezo wa kufungua 

mashauri mahakamani kudai haki za binadamu kati ya sheria mbali mbali za uendeshaji 

wa mashauri na katiba. 

Sababu nyengine ni kuendana na mabadiliko yanayotokea duniani juu ya namna ya 

kusimamia mashauri ya haki za binadamu ili wananchi wafaidi haki mbali mbali kwa 

uhakika, uwazi na uhuru.  

Ibara hii inaendeleza maudhui yaliyomo katika Ibara ya 30 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 

Ibara ya 55: Mipaka ya Haki za Binadamu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka mipaka ya haki za binadamu inayokubalika katika 

jamii, inayo heshimu uwazi na demokrasia kwa kuzingatia utu, usawa, uhuru na vigezo 

ambavyo havififishi au kuondoa kabisa haki ya msingi. 
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Vigezo hivyo vya kuzingatiwa ni aina ya haki; umuhimu na sababu za kuweka mipaka; 

asili na ukubwa wa mipaka husika; uhusiano baina ya mpaka husika na sababu yake; 

njia nyepesi ya kufikia madhumuni ya mpaka husika na umuhimu wa kulinda usalama 

wa nchi. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo mojawapo ni kuainisha kikatiba na kuiwekea masharti mipaka ya haki za 

binadamu itakayokuwa ya wazi na kidemokrasia. Hii ina maana kuwa amri ya  zuio  au 

masharti yoyote ya kuzuia haki za binadamu pia yawe na mipaka yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maamuzi ya mahakama juu ya haja ya 

katiba kuweka mipaka kuhusu masuala ya haki za binadamu. Kwa maana kuwa kila 

hatua ya kuzuia uhuru lazima itoe sababu na kueleza mipaka ya uzuiaji huo. Moja ya 

hukumu hizo za  Mahakama ya Rufani ya Tanzania ni katika shauri la Kukutia ole 

Pumbun & Another v. Attorney General and Another [1993] TLR. 159. Pamoja na shauri 

la Attorney General v. Lohay Akonaay and Joseph Lohay, Court of Appeal of Tanzania, 

Civil Appeal No. 31 of 1994, (Nyalali C.J., Makame and Kisanga JJA.). 

Ibara hii inaendeleza maudhui yaliyomo katika Ibara ya 30 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 

http://www.saflii.org/cgi-bin/LawCite?cit=%5b1993%5d%20TLR%20159
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SURA YA TANO 

URAIA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

Ibara ya 56: Uraia wa Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Katiba ya Sheria inatambua aina mbili za uraia katika Jamhuri ya Muungano 

kuwa ni wa kuzaliwa na kujiandikisha. Aidha, Ibara inatamka kuwa aliyekuwa raia kabla 

ya kupitishwa kwa Katiba hii ataendelea kuwa raia wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka uraia wa Jamhuri ya Muungano kuwa ni mmoja na 

kutoruhusu raia wa Tanzania awe wa kuzaliwa au wakuandikishwa kuwa raia wa nchi 

nyingine. Aidha madhumuni ya Ibara hii ni kumpa raia haki ya kutambuliwa, kulindwa, 

na kupata huduma mbalimbali anazostahili kupata raia. Lengo jingine ni kuepusha kuwa 

na uraia wa nchi mbili katika Jamhuri ya Muungano.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Moja ya sababu za mapendekezo haya ni kwamba mamlaka makuu ya kidola (Sovereign 

functions) ni uraia ambalo limewekwa kuwa suala la Muungano. Uraia ni msingi wa 

utambulisho (identity) unaompa hadhi aliyenao kulindwa na nchi yake ikiwa ni pamoja 

na haki zake za binadamu za asili na zisizoondosheka (inherent and inalienable rights) 

kama zilivyotambuliwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mikataba 

ya kimataifa. 

Msingi wa kuweka uraia wa nchi moja ni kuepuka kuwabagua au kuwatenga raia wa 

Tanzania katika matabaka na madaraja yanayotokana na utofauti wa hali na fursa zao. 

Ibara hii imezingatia maoni ya wananchi wengi na hasa wa maeneo ya mipakani 

waliokataa uraia wa nchi mbili kwa sababu za kiusalama, kiuchumi, kimaadili na 

matumizi mabaya ya rasilimali ya ardhi na uharibifu wa mazingira. 

Ibara hii ni mpya katika katiba ingawa ipo sheria ya uraia yenye maudhui yanayofanana 

kwa kiasi kikubwa na Ibara ya Rasimu hii.Ibara hii pia isomwe pamoja na Ibara ya 

57,58,59 na 235 ya Rasimu hii. 

 

Ibara ya 57: Uraia wa Kuzaliwa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ni mtu ambaye wakati wa kuzaliwa mama au baba yake ni au alikuwa raia wa 

Tanzania. Raia wa kuzaliwa ni pamoja na mtu aliyezaliwa nje ya Tanzania kuanzia 

tarehe ya kuzaliwa kwake ikiwa mama au baba yake ni raia wa Jamhuri ya Muungano. 

Aidha, Ibara hii inamtambua mtoto mwenye umri wa chini ya miaka saba aliyekutwa 
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ndani ya eneo la Jamhuri ya Muungano katika mazingira ambayo wazazi wake 

hawajulikani atachukuliwa kuwa raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano na 

atapoteza uraia huo wa kuzaliwa ikibainika kuwa wazazi wake sio raia wa Tanzania. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutambua na kuthamini uraia wa kuzaliwa na haki zake na 

pia kuupa wajibu na dhamana kubwa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Uraia wa kuzaliwa umejengwa katika msingi wa uzalendo usiotiliwa shaka (patriotism) 

unaompa raia wajibu wa kuitetea, kuilinda na kuifia nchi yake bila ya tashwishi au 

shaka. Kwa hiyo uraia ndiyo kigezo na sifa ya kupewa dhamana ya uongozi wa taifa na 

kuwa katika vyombo na mifumno ya ulinzi na usalama. Madhumuni mengine ni kukiri 

uwepo wa Watanzania walio nje ya nchi na kuzaa, kuzaliwa na kutambua uzao wa raia 

wa Tanzania walio nje kuwa ni raia wa kuzaliwa na sio wa kurithi ingawa wamezaliwa 

nje ya nchi. 

Ibara ya 58: Uraia wa Kuandikishwa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaweka masharti ya kuwa raia wa kundikishwa wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Masharti hayo ni pamoja na mtu aliyefunga ndoa na raia wa Tanzania na 

amedumu katika ndoa hiyo kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo na kutimiza 

masharti yaliyoainishwa katika Katiba na mtoto aliyeasiliwa na raia wa Jamhuri ya 

Muungano aliye chini ya miaka kumi na nane ambaye wazazi wake siyo raia wa 

Tanzania atakuwa raia wa Tanzania wa kuandikishwa. Uraia wa kuandikishwa pia 

unaweza kutolewa kwa mtu ambaye amekuwa mkazi wa Jamhuri ya Muugano na 

ametimiza masharti yote ya sheria za nchi ikiwa ni pamoja na kukana uraia wa nchi 

aliyotoka. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuwatambua watu ambao wamekuwa wakaazi wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na wana sifa za kisheria za kuomba uraia wa kuandikishwa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutoa fursa kwa raia wa nchi nyingine ambao wapo 

tayari kuukana uraia wa nchi zao na kuchukua uraia wa Tanzania baada ya kuwa 

wameishi Tanzania kwa muda maalum uliowekwa na Katiba au sheria, wameoa au 

kuolewa na raia wa Tanzania na watoto walioasiliwa na raia wa Tanzania kuweza 

kuomba uraia wa kuandikishwa. 

Ibara ya 59: Hadhi ya Watu wenye Asili au Nasaba ya Tanzania 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inawatambua na kuwapa hadhi maalum watu wenye asili 

au nasaba ya Tanzania na ambao wameacha kuwa raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
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Tanzania kwa kupata uraia wa nchi nyingine wanapokuja Tanzania kwa masharti 

yatakayoainishwa na sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuwapa hadhi maalum watu walioacha kuwa raia wa Jamhuri ya 

Muungano tofauti na raia wa nchi nyingine ambao hawana asili au nasaba ya Tanzania. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwawezesha watu waliokuwa raia wa Tanzania 

waliopoteza uraia kwa namna yoyote ile kuwa na hadhi maalum wanapokuwa katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hadhi hiyo itawaondolea usumbufu wanaporejea 

Tanzania na kuwapa fursa mbalimbali za kushiriki katika maendeleo ya nchi, jamii na 

familia zao zilizobaki Tanzania. Mapendekezo haya yalizingatia kuwa nchi 

itakapotambua uraia wa nchi mbili haitakuwa na msingi wa kikatiba na kisheria wa 

kuwazuia raia wa nchi nyingine kubaki na uraia wao wanapokuwa raia wa kuandikishwa 

wa Tanzania kwa kuzingatia kuwa Jamhuri ya Muungano inapakana na nchi nane na 

italeta changamoto ya usalama na ulinzi. 

Uzoefu wa nchi ya India na Ethiopia ambazo hazina na zimesita kutoa uraia wa nchi 

mbili kwa sababu za kiulinzi na usalama lakini zimetoa hadhi maalum kwa watu wenye 

asili na nasaba ya nchi hizo ambao wameacha kuwa raia wa nchi hizo. Katika Katiba ya 

India watu hao wanaitwa “Persons of Indian Origin” na wana hadhi maalum. 

Kwa mujibu wa sheria za India, mtu mwenye asili au nasaba ya India hadi kizazi cha 

nne atapata hadhi ya “Person of Indian Origin (PIO)” isipokuwa kwa raia wa nchi za 

Afghanistan, Bangladesh, Bhutan, China, Iran, Nepal, Pakistan na Sri-Lanka. Watu hao 

wenye hadhi ya PIO wanaweza kupata fursa zifuatazo;  

i. Kupata kadi ya kitambulisho cha PIO. 

ii. Hahitaji viza ya kuingia na kutoka India. 

iii. Anaweza kukaa miezi sita nchini India mfululizo bila kulazimika kujiandikisha 

uhamiaji. 

iv. Wana haki sawa ya kupata huduma za kiuchumi, kifedha na elimu kama ilivyo 

kwa raia. 

v. Wana haki ya kununua, kumiliki, kuhamisha, kuuza mali isiyohamishika isipokuwa 

kwa mashamba makubwa ya kilimo. 

vi. Watoto wao wanahaki ya kudahiliwa katika vyuo vya elimu ya juu nchini India. 

vii. Wana haki ya kupata makazi katika utaratibu unaosimamiwa na Serikali au 

wakala wake. 

Hata hivyo hawana haki zifuatazo; 

i. Hawaruhusiwi kupiga kura. 

ii. Hawaruhusiwi kugombea nafasi yoyote ya kisiasa wala kushika madaraka ya 

utawala. 
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SURA YA SITA 

MUUNDO WA JAMHURI YA MUUNGANO 

Ibara ya 60 Muundo wa Muungano  

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya Rasimu ya Katiba inaainisha muundo wa Muungano wa Shirikisho la Serikali 

tatu, ambazo ni Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali ya Tanganyika 

na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Pia inaiinisha mihimili mikuu ya dola ambayo ni 

Serikali, Bunge na Mahkama ya Jamhuri ya Jamhuri ya Muungano.  

Aidha inazungumzia utekelezaji na usimamizi wa shughuli za Jamhuri ya Muungano. 

Ibara hii pia inatambua kwamba mambo mengine ya kiutendaji yasio ya Muungano 

yataainishwa katika Katiba za Nchi Washirika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo la Ibara hii ni kutambua mamlaka tatu ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambazo ni Mamlaka ya Jamhuri ya Muungano, Mamlaka yasio 

ya Muungano ya Tanganyika na mamlaka yasio ya Muungano ya Zanzibar. 

Aidha, kuipa kila mamlaka kuwa na Serikali yake kusimamia maeneo yake yaliotajwa 

katika Katiba hii ikiwa ni pamoja na vyombo vyake vya utekelezaji na kwa hivyo 

kutenganisha mamlaka hizo au kuziweka bayana. 

Hali kadhalika madhumuni na lengo ya Ibara hii kuweka masharti ya Kikatiba ya 

kutambua kuendelea kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano. Vilevile lengo jengine ni 

kuimarisha na kudumisha Muungano wa hiari wa pande mbili zinazohusika. 

Lengo jingine ni kutunza utambulisho wa kihistoria na kiutamaduni wa nchi Washirika 

wa Muungano zilizoamua kuungana kwa hiari. Hiyo itaondoa hofu ya Zanzibar kumezwa 

na Tanganyika lakini pia, itahifadhi utambulisho wa Tanganyika na kuondoa taswira 

kwamba ndiyo imevaa hadhi ya Serikali ya Muungano. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Sababau ya mapendekezo haya ni kutambua kuwa, kwa kawaida panapokuwa na 

muungano wa hiari wa nchi mbili huru na yakaainishwa mamlaka ya mambo ya 

muungano na mamlaka ya mambo yasio ya muungano,  na yakatenganishwa mamlaka 

ya Mambo ya Muungano na mamlaka mambo yasiyo ya Muungano, muundo huo 

unapaswa kuwa ni muundo wa  shirikisho la Serikali Tatu.  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 katika Ibara za 4, 34,  64 na 102 

inatambua mamlaka tatu ndani ya Jamhuri ya Muungano. Kwa upande wa Katiba ya 

Zanzibar, 1984 katika ibara za 5A na 99 inatambua mamlaka tatu ndani ya Jamhuri ya 

Muungano. Mamlaka hizo tatu ni mamlaka ya Mambo ya Muungano, mamlaka ya 

mambo yasiyo ya Muungano ya Tanganyika na mamlaka ya mambo yasiyo ya 

Muungano ya Zanzibar. 
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Pia, kuwepo kwa mamlaka hizo kumefafanuliwa na Mwalimu Nyerere katika kitabu 

chake cha “Uongozi wetu na Hatima ya Tanzania” katika ukurasa wa 15, kwamba: 

“Nchi mbili zinapoungana na kuwa Nchi Moja mifumo ya kawaida mifumo ya 

miundo ya Katiba ni miwili: Kwa mfumo wa kwanza kila nchi itafuta serikali yake, 

na Nchi mpya inayozaliwa itakuwa ni nchi moja yenye serikali moja. Katika 

mfumo wa pili kila nchi itajivua madaraka Fulani ambayo yatashikwa na serikali 

ya shirikisho, na itakuwa na serikali ambayo itakuwa na mamlaka juu ya mambo 

yaliobaki. Mambo yatakayoshikwa na serikali ya shirikisho ni yale ambayo 

yakibaki katika mamlaka ya nchi zilizoungana, basi kwa kweli nchi hizo zitakuwa 

hazikuungana kuwa nchi moja, bali zinaendelea kuwa nchi mbili zenye 

ushirikiano mkubwa katika mambo fulani fulani.Shirikisho halisi la nchi mbili 

litakuwa ni nchi moja yenye serikali tatu, Serikali ya shirikisho na serikali mbili za 

zile nchi mbili za awali zilizoungana kuzaa nchi mpya moja.” 

Pia Mwalimu alifafanua zaidi kuhusu jitihada za kuundwa kwa Shirikisho la Afrika 

Mashariki alisema: 

“Kama jambo hilo lingetokea, nina hakika kabisa kwamba mfumo wa nchi mpya 

ambayo ingezaliwa ungekuwa ni wa Shirikisho; ama shirikisho la  Nchi Tatu 

zenye serikali nne, au Shirikisho la Nchi Nne lenye Serikali Tano. Kwa kweli hata 

kesho nchi za Afrika Mashariki zikiamua kuungana na Tanzania ikawa ni mshiriki, 

naamini kuwa ni rahisi zaidi kushirikisha Tanzania yenye Serikali Mbili- ya 

Zanzibar na Tanganyika- kuliko Tanzania yenye Serikali Mbili, ya Tanzania na ya 

Zanzibar.” 

Hata hivyo, tangu mwaka 1964 hadi mwaka 2014, mamlaka ya Mambo ya Muungano 

na  mambo ya Tanganyika yasiyo ya Muungano yaliwekwa katika Katiba moja na 

Serikali moja yaani, Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Mamlaka ya mambo ya Zanzibar 

yasiyo ya Muungano yaliwekwa katika Katiba ya Zanzibar na yanasimamiwa na Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar.  

Muundo wa Muungano unaelezewa katika Ibara ya 60 ya Rasimu ya Katiba, unazingatia 

matakwa ya kifungu cha 9(2) (a) cha Sheria ya Mabadiliko ya Katiba yaliyoielekeza 

Tume pamoja na mambo mengine kuzingatia kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na kudumisha Muungano. 

Rasimu imependekeza muundo wa Serikali tatu baada ya kufanyika uchambuzi wa 

takwimu na kuchanganua sababu zilizotolewa na makundi mbalimbali inapendekeza 

muundo wa Seikali tatu ili: kuitambua Serikali ya Tanganyika ndani ya Muungano, 

kuendelea kuitambua Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, kuondoa kero za muda mrefu 

zinazotokana na muundo uliopo wa Serikali mbili na kuthamini mapendekezo 

yaliyotolewa na Tume na Kamati mbalimbali zilizoundwa hapo awali kuhusu mfumo wa 

Serikali.  

Muundo huo uliochanganya Mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano ya 

Tanganyika katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano kimantiki umeshindwa kueleweka 
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kwa wananchi. Aidha muundo huo ndio chimbuko kuu  la ubishi, migogoro  mivutano 

(zinazojulikana kama kero)  kati ya Serikali ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar.  

Kiuhalisia, katika utekelezaji wa Mambo ya Muungano, Serikali zote ama kwa 

kukubaliana au kujiamulia zenyewe zimebadili taswira ya muundo wa Muungano katika 

utendaji wake ambao umekiuka Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya mwaka 1977.  

Utata na mkanganyiko unaouzonga Muungano unatokana na kuwepo kwa malalamiko 

kutoka kila upande wa Muungano. Kwa upande wa Zanzibar baadhi ya malalamiko yao 

kuhusu utekelezaji wa Mambo ya Muungano ni:  

1. Serikali ya Tanganyika imevaa taswira/koti la Serikali ya Muungano ambalo 

linaisaidia Tanganyika zaidi kuliko Zanzibar. Taswira hiyo imeifanya Tanganyika 

kuwa ndiyo Tanzania na Watanganyika ndiyo wamekuwa Watanzania; na 

Wazanzibari wamebaki kuwa Wazanzibari.  

2. Mambo ya Muungano yamekuwa yakizidi kuongezeka na hivyo kuathiri uhuru wa 

Zanzibar (Autonomy) na kufifisha hadhi ya Zanzibar (Identity).  

3. Kuvunjwa kwa makubaliano ya Hati ya Muungano kwa kuificha sura ya 

Tanganyika katika Muundo wa Serikali ya Muungano.  

4. Kumuondoa Rais wa Zanzibar kuwa Makamu wa Rais wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano.  

5. Kutokuwepo kwa uwazi wa mapato na matumizi ya fedha za Serikali ya 

Muungano.  

6. Kutokuanzishwa kwa Akaunti ya Fedha ya Pamoja.  

7. Kuwepo kwa mkanganyiko wa ugawaji wa mapato na jinsi ya kuchangia gharama 

za uendeshaji wa shughuli za Muungano baina ya Serikali ya Muungano na 

Serikali ya Zanzibar.  

8. Kuwepo kwa chumi mbili tofauti zinazoshindana katika nchi moja.  

9. Zanzibar kutoshirikishwa kikamilifu na Serikali ya Jamhuri ya Muungano katika 

masuala ya kupata misaada na mikopo kutoka nje ya nchi.  

10. Malalamiko kuwa viongozi wakuu wa Zanzibar wanachaguliwa Dodoma na sio 

Zanzibar kwenyewe. 

11. Zanzibar inalalamika kuwa kuna baadhi ya mambo yamefanywa kuwa ya 

Muungano kupitia kutungwa kwa sheria na Bunge la Jamhuri ya Muungano kwa 

mambo yasio ya Muungano na baada ya hapo mambo hayo kupata hadhi ya 

Muungano. 

 

Malalamiko haya ya Zanzibar kwa kiwango kikubwa yanatokana na muundo wenyewe 

wa Muungano. Kuyaweka mambo ya Tanganyika chini ya Serikali ya Muungano, 

kumesababisha Serikali ya Muungano kujishughulisha zaidi na mambo ya Tanganyika, 

hasa mambo ya maendeleo.  

Kwa mfano, Serikali ya Jamhuri ya Muungano inashughulikia sana mambo ya kilimo, 

viwanda na biashara, ujenzi, uchukuzi, mawasiliano, nishati na madini, maji, elimu, 
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huduma za afya na maliasili na utalii kwa upande wa Tanzania Bara ambayo siyo 

Mambo ya Muungano.  

Ingawa Bunge ni la Mungano na kinadharia kutarajiwa kushughulikia mambo ya 

Muungnao kwa kiasi kikubwa lakini linashughulikia mambo yaliotajwa hapo juu ambayo 

ni ya Tanganyika kwa uzito mkubwa.  

Kwa hali hiyo inavyotokea ni kuwa Wabunge kutoka Zanzibar kwenye Bunge la 

Muungano huwa hawashiriki katika mijadala kwa mambo ya Tanganyika lakini pia 

huonekana ni kuwapotezea muda Wabunge hao kutoka Zanzibar katika Bunge ambalo 

linajadili mambo yanayowahusu kwa uchache sana. 

Wakati wa kikao cha bajeti mambo yanayohusu Tanganyika ndiyo mambo 

yanayotengewa siku mbili au tatu za majadiliano; wakati Mambo ya Muungano kama 

vile: ulinzi, mambo ya ndani na mambo ya nje yanatengewa siku moja au nusu siku. 

Aidha, hata ziara za Kamati za Bunge la Jamhuri ya Muungano kukagua shughuli za 

maendeleo zinafanywa Tanzania Bara tu. Mambo haya bungeni yanasimamiwa na 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye, kihalisia hana mamlaka wala madaraka 

yoyote kuhusu Zanzibar.  

Muundo uliopo sasa wa Serikali mbili pia umesababisha kuwepo kwa wizara au taasisi 

zenye sura au zinazotekeleza mambo ya Muungano pekee; mambo ya Tanzania Bara na 

mambo ya mchanganyiko; kwa maana ya Mambo ya Muungano na mambo yasiyo ya 

muungano hali ambayo inapelekea ugumu wa kutofautisha gharama za muungano na 

zisizo za muungano katika wizara au taasisi hizo. Hakuna njia ya kubadili hali hii kwa 

sababu Serikali ya Muungano haina mamlaka juu ya mambo ya maendeleo kwa upande 

wa Zanzibar. Mawaziri katika Serikali ya Muungano wamelazimika kufanya mipango na 

kutafuta rasilimali kwa ajili ya Tanganyika tu. Zanzibar inalazimika kufanya mipango 

yake wenyewe na ili kupata rasilimali kama vile misaada na mikopo ni lazima ipitie 

Serikali ya Muungano, jambo ambalo utekelezaji wake una matatizo mengi. Njia pekee 

ambayo ingefanya mambo ya maendeleo kwa upande wa Zanzibar yapewe uzito sawa 

na Serikali ya Muungano ingekuwa ni kuyaweka mambo hayo chini ya Serikali ya 

Muungano, yaani hiyo ingekuwa Serikali Moja badala ya mbili; lakini hilo lingefanyika, 

Zanzibar ingekuwa imemezwa na Tanganyika.  

Kwa upande wa Tanzania Bara, baadhi ya malalamiko kuhusu utekelezaji wa Mambo ya 

Muungano ni haya yafuatayo:  

1. Zanzibar imekuwa nchi huru, ina bendera yake, ina wimbo wake wa Taifa, ina 

Serikali yake na imebadili Katiba yake ili kujitambua kuwa ni nchi.  

2. Zanzibar imebadili masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ambayo 

inasema Sheria za Muungano zinazotungwa na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano zitumike sehemu zote za Muungano, badala yake Katiba ya 

Zanzibar inaelekeza kuwa ili Sheria itumike Zanzibar ni sharti ipelekwe mbele 

ya Baraza la Wawakilishi. Maana yake ni kuwa, Katiba ya Zanzibar ipo juu ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano.  
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3. Zanzibar imetunga sheria kuhusu fedha ambalo ni suala lililo kwenye 

madaraka ya Muungano.  

4. Zanzibar imetunga Katiba ambayo imechukua madaraka ya Rais yaliyomo 

katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano yanayoeleza kwamba Rais wa Jamhuri 

ya Muungano ana madaraka ya kugawa nchi katika maeneo ya kiutawala. 

Marekebisho ya kumi ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 yameitambua 

Zanzibar kuwa ni nchi na yanampa mamlaka Rais wa Zanzibar kuigawa nchi 

katika maeneo ya kiutawala.  

5. Katiba ya Zanzibar inasema Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni wa nchi 

mbili lakini Katiba ya Jamhuri ya Muungano inaeleza kwamba, Tanzania ni 

nchi moja.  

6. Masharti ya Kikatiba yaliyowekwa na Katiba ya Zanzibar kuhusu mchango wa 

Zanzibar katika uendeshaji wa Mambo ya Muungano yanapingana na 

masharti ya Katiba ya Muungano.    Mifano kwenye Katiba ya Zanzibar 

7. Muundo wa Muungano uliopo umepoteza utambulisho wa kihistoria wa 

Tanganyika na fursa ya watu wa Tanganyika kutetea maslahi yao ndani ya 

Muungano.  

8. Wananchi wa Tanzania Bara kutokuwa na haki ya kumiliki ardhi Zanzibar 

wakati wenzao wa upande wa Zanzibar wana haki hiyo Tanzania Bara.  

9. Pia Wabunge wa Tanganyika kulalamika kuwa Wabunge wa Zanzibar 

huchangia mijadala kwa mambo yasio ya Muungano na ambayo kwa uhakika 

wake ni mambo ya Tanganyika na kwamba Wabunge wa Tanganyika hawana 

nafasi ya kuchangia katika Baraza la Wawakilishi kwa mambo yasio ya 

Muungano na yanayohusu Zanzibar. 

10. Kwa mujibu wa Sheria ya Mzanzibari, 1985 Watanzania ambao ni wa 

Watanganyika hutakiwa kutimiza sifa maalum ili kuweza kupata haki za kiraia 

huko Zanzibar ilhali Mzanzibari huweza kupata haki ya kiraia wakati wowote 

na popote katika ardhi ya Tanganyika. Haki hizo za kiraia ni pamoja na 

kugombea uongozi na kupiga kura. 

Tangu mwanzo wa Muungano ilikubalika kwamba, Zanzibar ibaki na hadhi yake 

(identity) na iwe na uhuru wa maamuzi kuhusu mambo yasiyo ya Muungano 

(autonomy). Katika utekelezaji, Zanzibar imechukua hatua za kuimarisha hadhi yake: 

kwa maana ya kuwa na Bendera, Wimbo wa Taifa, Nembo na Ukuu wa nchi kamili. Pili 

kwa makubaliano na Serikali ya Muungano, baadhi ya Mambo ya Muungano 

yamebadilishwa kwa kiwango kikubwa ili kuipa Zanzibar uhuru wa kuamua (Autonomy).  

Hivi sasa mambo mengi ya Muungano hayatekelezwi kikamilifu kimuungano. Mambo 

hayo ni pamoja na kodi, bandari, leseni za viwanda, usafiri na usafirishaji wa anga, 

utafiti, takwimu, posta na simu, gesi na Mahakama ya Rufani.. Baadhi ya mabadiliko 

yaliyofanywa yameleta mgongano kati ya Katiba ya Muungano na Katiba ya Zanzibar, 

hasa kwenye vipengele vinavyohusu kodi, Madaraka ya Bunge kutunga Sheria, 

Madaraka ya Rais kuigawa Nchi, tafsiri ya nchi na uraia.  
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Mambo haya yamebadilishwa bila kubadili Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya mwaka 

1977 na kwa maana hiyo mabadiliko hayo yamevunja Katiba.  

Kuna njia mbili za kurekebisha mambo hayo. Njia ya kwanza ni kuyarudisha chini ya 

Muungano mambo yote yaliyobadilishwa. Kiuhalisia jambo hili haliwezekani. Serikali 

zote mbili zilifikia makubaliano kuondoa mgongano wa Katiba kwa mambo fulani, kama 

vile Madaraka ya Bunge, Uraia na kodi, lakini utekelezaji wake ulishindikana kupitia 

Taarifa ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu jitihada za kuondoa 

mambo ambayo ni vikwazo katika kutekeleza shughuli za Muungano ( Taarifa ya Kamati 

ya Shelukindo. 

Hata hivyo miaka kadhaa baadae Ripoti ya Shelukindo imeshindwa kutekelezwa kwa 

ukamilifu wake na kubakisha hali ya mivutano na mizozano ndani ya Muungano, kama 

ambavyo imekuwa kwa Tume nyengine nyingi ambapo inaonekana zaidi mtizamo wa 

Tume hizo ni kuiridhisha zaidi Zanzibar ibakie ndani ya Muungano kuliko kutafuta 

suluhu ya kudumu ya kero za Muungano na kuwa na maslahi kwa pande zote mbili za 

Muungano. 

Hali inakuwa ngumu zaidi kwa sababu baadhi ya mabadiliko yatahitaji kura ya maoni 

kwa upande wa Zanzibar. Na hata kama ingewezekana kuyarudisha kwenye Mamlaka 

ya Muungano, matatizo na kero za Muungano zisingemalizika bali zingeongezeka.  

Njia ya pili ni kuyakubali mabadiliko yaliyofanywa na kuongeza mengine ambayo 

yataipa Zanzibar uhuru wa kuamua (Autonomy) mambo yake ya uchumi. Hili 

linawezekana lakini likitokea ni lazima Tanganyika nayo ipate uhuru wa kuamua 

(Autonomy).  Kwa maana hiyo kutakuwa na Serikali tatu na Serikali ya Muungano 

itabaki na mambo ambayo itakuwa na madaraka nayo kamili.  

Kutokana na malalamiko yanayotolewa na wananchi wa pande zote mbili ambayo 

Serikali zote mbili zimeshindwa kuyapatia ufumbuzi wa kudumu kwa muda mrefu, 

baadhi ya wananchi wa Zanzibar wanauona Muungano kuwa ni kero na baadhi ya 

wananchi wa Tanzania Bara wanauona Muungano kuwa ni mzigo.  

Aidha, wananchi wa Tanzania kwa kutumia Tume mbalimbali zilizoundwa kwa mfano 

Tume ya Nyalali na Kamati ya Kisanga walipendekeza Muungano wa Serikali tatu. Maoni 

hayo ya wananchi yamependekezwa tena mbele ya Tume ya Mabadiliko ya Katiba. 

Pamoja na maoni hayo, Tume pia, ilipitia taarifa mbalimbali za utafiti na uzoefu wa nchi 

nyingine zenye changamoto za muungano. Katika kutoa mapendekezo hayo yenye 

lengo madhubuti la kuendelea kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tume 

ilizingatia ya wananchi yanayoakisi   matakwa na matarajio yao ya kisiasa, kiuchumi na 

kijamii. Tume nayo ilifanya utafiti na kuandaa ripoti juu ya Muungano inayopatikana 

katika ripoti za utafiti kuhusu Mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  

Tatizo la msingi kabisa kwa Muungano wa Tanzania ni la muundo wenyewe wa 

Muungano wa Serikali mbili badala ya tatu ambao umetoholewa kutoka mifano ya 

miungano ambayo imeundwa kutokana na chimbuko la ukoloni kama ilivyokuwa kwa 
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United Kingdom of Great Britain na Northern Ireland pengine kwa sababu Mwanasheria 

Mkuu wa Tanganyika wakati huo alikuwa ni Rolland Brown ambaye ni Mwingereza. 

Hali kadhalika, Muungano kama huo ulindwa Shirikisho la Malaysia ambalo lilijumuisha 

nchi ya Singapore ambayo baada ya muda mfupi ilijitoa. 

Takwimu za Tume zimeonyesha kwamba kwa upande wa Tanzania Bara, 13% 

walipendelea Serikali moja, 24% walipendekeza Serikali mbili na 61% walipendekeza 

Serikali tatu. Kwa upande wa Zanzibar, 34% walipendekeza Serikali mbili na 60% 

walipendekeza Muungano wa mkataba na 0.1% (watu 25) walipendekeza Serikali moja.  

Aidha, taasisi nyingi kama vyama vya siasa kwa mfano Chadema, CUF, NCCR 

Mageuzi;asasi za kiraia kwa mfano Legal and Human Rights Centre; -  jumuiya za kidini 

kama Baraza la Maaskofu Tanzania, BAKWATA, Pentecost Council of Tanzania, Christian 

Professionals of Tanzania, Shuraa ya Maimamu, Baraza la Maimamu Zanzibar; , jumuia 

za wanasheria kama  Zanzibar Law Society na Tanganyika Law Society, Law Academics; 

jumuia za wasomi; jumuia za wafanyakazi Zanzibar Trade Union ZATU, na Tanzania 

Union TUCTA, zilipendekeza muundo wa Serikali tatu.  

Baadhi ya taasisi za kiserikali ama moja kwa moja au kwa tafsiri ya mapendekezo yao, 

pia zilipendekeza serikali tatu.  

Kwa mfano, Baraza la Wawakilishi Zanzibar lilipendekeza kuwepo kwa mamlaka huru ya 

Zanzibar, Mamlaka huru ya Tanganyika na Mamlaka ya Muungano na iwekwe wazi 

maeneo, uwezo, nguvu, utendaji na mipaka ya kila mamlaka; kwa upande wa Makatibu 

Wakuu wa Zanzibar  hali kadhalika kwa tafsiri ya mapendekezo hayo pia yalijitokeza 

kama vile lilivyoona Baraza la Wawakilishi. 

Aidha, maoni yaliyotolewa na Ofisi ya Makamu Rais, Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara ya 

Afya na Ustawi wa Jamii zimependekeza mfumo wa Serikali tatu ili kuondoa kero za 

Muungano. Aidha, mamlaka ya Mapato Tanzania imependekeza kuwepo kwa Serikali 

tatu ili kutoa majibu ya kero zilizopo na kuleta utulivu zaidi ilimradi upangiliwe vizuri.  

Hivyo, muundo unaopendekezwa umezingatia kwamba: unaeleweka kwa urahisi katika 

ugawanyaji wa madaraka kati ya Mamlaka tatu ndani ya Jamhuri ya Muungano kwa kila 

Mamlaka kuwa na Serikali yake; unawezesha nchi Washirika kubaki na utambulisho wao 

wa kihistoria na kiutamaduni, na hivyo, kuondoa hisia ya Zanzibar kumezwa na 

Tanganyika ndani ya Muungano na Tanganyika kupoteza utambulisho na uwepo wake; 

unasaidia kila upande wa Muungano kuendesha mambo yake yasiyo ya Muungano kwa 

kadri inavyoona inafaa kwa maslahi ya maendeleo na ustawi wa watu katika eneo lake 

na hivyo kuondoa visingizio dhidi ya muungano; unaleta uwajibikaji kwa kila Serikali ya 

Nchi Mshirika na kuchochea kasi ya maendeleo na kukuza maslahi ya watu katika eneo 

husika na unapanua zaidi demokrasia kwa kupeleka madaraka kwa wananchi kujiamulia 

mambo yao. 

Rasimu hii inaweka vyombo na mfumo wa utatuzi wa mambo ya muungano na pia 

kuwepo na utaratibu wa kikatiba wa ushirikiano wa mambo yasio ya Muungano. Pia 

Rasimu inaweka dhahiri dhamana na majukumu na kujua nani mwenye dhamana gani 
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na mamlaka gani na kwa mipaka gani. Hivyo maamuzi yoyote yanaweza kuwa ya 

kutabirika na sio ya kushtukiza kama ilivyo hivi sasa na kuongeza tija na ufanisi jambo 

ambalo litaimarisha Muungano. 

Kwa mujibu wa maoni wananchi wengi waliopendekeza Muungano wa Serikali moja, 

walisema isipowezekana basi iwe ni Serikali tatu. 

Ibara ya 61: Vyombo vya Utendaji vya Jamhuri ya Muungano. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inabainisha kuwepo kwa mihimili mikuu ya dola ambayo 

ni Serikali, Bunge na Mahakama na majukumu na wajibu wa kila mhimili. Vyombo hivyo 

vinatakiwa kutekeleza majukumu yake kwa kufuata masharti yaliyomo katika Katiba hii. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kutambua kikatiba kuwepo kwa mihimili mitatu ya dola na mamlaka zao za kiutendaji 

ndani ya Jamhuri ya Muungano. Aidha, madhumuni mengine ni kutenganisha 

majukumu na mamlaka ya kila mhimili ili kuimarisha misingi ya udhibiti na urari wa 

madaraka (checks and balances). 

Lengo lingine ni kuviweka vyombo hivi chini ya Katiba kwa kufuata masharti yaliyomo 

ndani yake.  

c. Sababu ya Mapendekezo 

Dhana ya mgawanyo wa madaraka ni moja ya misingi muhimu ya kikatiba na ukatiba 

wa nchi inayoheshimu misingi ya demokrasia, utawala wa sheria na uwajibikaji wa 

serikali kwa raia. Hivyo, Ibara hii inaimarisha dhana hiyo ili kujenga taifa linaloongozwa 

kwa misingi ya uwajibikaji kwa wananchi na kuheshimu haki za binadamu. Vile vile 

kuifanya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa imara kisiasa na yenye mfumo wa 

utawala unaoeleweka na kutabirika.   

Dhana hii imekuwepo katika katiba za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ingawa 

wakati wa kipindi cha utawala wa chama kimoja (1965-1992) mihimili yote hii iliwekwa 

chini ya mamlaka ya chama tawala na kutekeleza maamuzi ya chama hata kama 

yalikuwa hayaendani na matakwa ya Katiba. 

Na baina ya mihimili mitatu hiyo ya dola, mhimili wa utendaji ulipewa mamlaka 

makubwa zaidi kuliko mihimili mengine miwili iliyobakia. 

Ibara ya 62: Mamlaka ya Serikali ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaipa Serikali ya Jamhuri ya Muungano mamlaka kamili 

juu ya usimamizi na utekelezaji wa mambo yote ya Muungano iliyokabidhiwa chini ya 

Katiba hii. 

Ibara hii inatoa nafasi kwa Serikali ya Muungano kutekeleza mambo yasiyo ya 

Muungano itakayokabidhiwa na Nchi Mshirika kwa hiyari na makubaliano kwa masharti 
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maalum. Katika utekelezaji wa shughuli zake kwa Mambo ya Muungano au yasiyo ya 

muungano, Serikali ya Muungano italazimika kufuata masharti ya Katiba hii. 

b. Madhumuni na lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka misingi ya Kikatiba kwa Serikali ya Muungano katika 

kutekeleza Mambo ya Muungano. Pia kuweka fursa ya kikatiba kwa Nchi Washirika 

kuweza kukasimu mamlaka yake kutekelezwa na Serikali ya Muungano kwenye mambo 

yasiyo ya Muungano.  

Kuiwezesha Serikali ya Shirikisho kutekeleza majukumu yake kiufanisi katika Mambo ya 

Muungano. Vile vile ni kuweka msingi wa Serikali kutii Katiba katika utendaji na shughuli 

zake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ibara hii imezingatia kuwa katika miundo ya muungano inayotenganisha mambo ya 

muungano na mambo yasiyo ya muungano, huyaweka mamlaka yote ya mambo ya 

muungano  kwenye serikali ya muungano. Katika usimamizi na utekelezaji wake 

mamlaka hayo hayaruhusiwi kukasimiwa au kuingiliwa na  mshirika yoyote wa 

muungano. Huo ndio ukuu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano na Serikali yake katika 

mamlaka ya Muungano. 

Sababu nyingine ni kuweka msingi kwa Jamhuri ya Muungano kusimamia kikamilifu 

wajibu wake katika Muungano. 

Kwa mara ya kwanza Rasimu hii inajenga msingi wa ushirikiano (cooperation), 

mshikamano (solidarity) na kufikia kina cha ufanisi (subsidiarity) kwa kuweka  kipengele 

cha Nchi Mshirika kuwa na fursa  ya kuiomba  Serikali ya Muungano kutekeleza 

mamlaka yaliyo chini yake kuweza kufikia malengo na  matakwa yake kwa manufaa na 

ustawi wa wananchi. 

Dhana hii inasaidia zaidi kujenga muungano kwa vile inaweka mkazo kwa Serikali 

Jamhuri ya Muungano kutafuta kila njia kufanya kazi na Serikali za Nchi Washirika, na 

pia Serikali za Nchi Washirika kuwa karibu zaidi na Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

Pia kujenga na kudumisha utamaduni wa Nchi Washirika kuweza kushirikiana baina yao.  

Kwa hiyo, kwa mujibu wa Rasimu ya Katiba mamlaka ya Serikali ya Tanganyika au 

Serikali ya Zanzibar ni kwa mambo yasiyo ya Muungano tu na siyo vinginevyo.  

 

Ibara ya 63: Mambo ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba ikisomwa pamoja na Nyongeza ya Katiba inaainisha 

mambo saba (7) ya Muungano kama ifuatavyo: 

1. Katiba na Mamlaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

2. Ulinzi na Usalama wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

3. Uraia na Uhamiaji.  
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4. Sarafu na Benki Kuu.  

5. Mambo ya Nje.  

6. Usajili wa Vyama vya Siasa.  

7. Ushuru wa Bidhaa na Mapato yasiyo ya Kodi yatokanayo na Mambo ya 

Muungano.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuainisha na kutofautisha Mambo ya Muungano na mambo yasiyo 

ya muungano ili kuleta ufanisi wa utekelezaji. Kwa kupunguza mambo ya Muungano 

kunaondoa kero zilizotokana na kuongezeka kwa Mambo mengi ya Muungano. 

Kurudi kwenye mambo ya msingi ya muungano yenye sifa ya kutambulisha mamlaka ya 

dola (Sovereign Functions) na kwenye dhana ya asili ya Waasisi wa Muungano kama 

yalivyoainishwa kwenye Hati ya Muungano ya 1964. Muhimu zaidi ni kuweka mipaka ya 

kikatiba kwa mamlaka ya muungano ambayo hayastahiki kuchezewa au kuingiliwa 

kuepukana na uvunjifu wa katiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kwa mujibu wa Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, Mambo ya Muungano yaliyopendekezwa 

ni saba badala ya 22 yaliyoorodheshwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977.  Mambo mengine yaliyozingatiwa katika Rasimu hii ni 

kuhakikisha mambo makuu ya kidola (Sovereign Functions) yanabaki chini ya Mamlaka 

ya Jamhuri ya Muungano. Mambo hayo ndiyo yanayoitambulisha nchi katika medani za 

sheria na mahusiano ya kimataifa na ndani ya nchi hayana budi yawe ya Muungano.  

Rasimu hii imezingatia mambo 11 ya awali yaliyokuwemo katika Hati ya Makubaliano ya 

Muungano na Katiba ya awali ya Jamhuri ya Muungano. Hata hivyo, masuala ya Bandari 

na Usafiri wa Anga ambayo ni Mambo ya awali ya Muungano yameachwa katika orodha 

mpya ya Mambo ya Muungano kwa sababu hayajawahi kutekelezwa kimuungano kwa 

makubaliano ya Serikali mbili. Mambo mengine ya Muungano yaliyoachwa ni yale 11 

yaliyoongezwa baadaye ambayo ndio yamekuwa chanzo cha malalamiko na kero za 

Muungano.  

Kigezo kilichotumika katika kuamua Mambo ya Muungano katika Rasimu hii ni pamoja 

na kuhalalisha makubaliano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar au kwa hatua zilizochukuliwa na upande mmoja wa Muungano 

kutekeleza au kutokutekeleza Mambo ya Muungano bila ya kubadilisha Katiba. 

Mapendekezo haya yanakidhi haja ya wananchi walio wengi waliotoa maoni yao ya 

kutaka kuondoa kero za Muungano ambazo kwa kiasi kikubwa zimetokana na muundo 

wa Serikali mbili kwa kukosekana kwa mipaka iliyo wazi baina ya Mambo ya Muungano 

na mambo yasiyo ya muungano.  

Jumla ya maoni 2,452 yalitolewa katika pande zote mbili za Muungano juu ya Orodha 

ya Mambo ya Muungano. Maoni 6 katika kila 10 (61.9 asilimia) yalitaka mambo ya 

Muungano yapunguzwe hasa kutoka Tanzania Zanzibar. Waliotaka mambo yapunguzwe 

kutoka Tanzania Zanzibar ni asilimia 79.3 na kutoka Tanzania Bara ni asilimia 44. 
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Rasimu inapendekeza katika hali mpya ya kuwa na mambo machache ya Muungano 

ambayo yataweka mipaka baina ya Serikali zote tatu 

Ibara ya 64: Nchi Washirika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua kikatiba Nchi Washirika wa Muungano kuwa ni 

Tanganyika na Zanzibar.  Pia inaweka mamlaka zao za utekelezaji kwa mambo yasiyo 

ya Muungano yanayohusu Nchi Washirika katika serikali zao kwa kuzingatia masharti ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano na Katiba zao. 

Vile vile ibara  inaainisha hadhi na haki sawa za Nchi Washirika.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara ni kutambua kuwepo kwa Nchi Washirika zinazounda na kuipa 

uhalali wa Jamhuri ya Muungano. 

Lengo la Ibara hii pia ni kuainisha hadhi na haki ya kila Nchi Mshirika ndani ya Jamhuri 

ya Muungano kwa kuzingatia usawa na ukweli kwamba Muungano huu ni wa hiari. 

Hadhi na haki inayotajwa hapa siyo ya usawa wa mahitaji na kuchangia bali ya usawa 

na uhuru kwa maana kuwa kila moja ilikuwa nchi kamili ilipojiunga na Muungano. 

c. Sababu za Mapendekezo  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 inatambua Nchi 

Washirika katika Ibara ya 4, 34, 64, 102. Aidha Ibara ya 151 inatamka kuwa Tanzania 

Bara maana yake ni eneo lote la Jamhuri ya Muungano ambalo zamani lilikuwa eneo la 

Jamhuri ya Tanganyika na Tanzania Zanzibar maana yake ni eneo lote la Jamhuri ya 

Muungano ambalo zamani lilikuwa ni eneo la Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Hivyo moja 

ya sababu ya Ibara hii ni kuendeleza dhana hii ya kihistoria. 

Sababu nyingine ni kuweka wajibu wa msingi wa kuleta maendeleo na usatwi wa watu 

wa kila upande wa Muungano chini ya mamlaka ya Nchi Mshirika husika. Aidha, sababu 

ya Ibara hii pia ni kuitikia madai ya wananchi kutaka utambulisho rasmi na wa wazi kwa 

kila Nchi Mshirika katika Muungano. Takwimu za maoni ya wananchi kuhusu suala hili 

zimo katika Ripoti ya Tume, “Takwimu za Ukusanyaji wa Maoni ya Wananchi Kuhusu 

Mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania”, Sura ya Nne, Eneo la 

Muungano, hoja 4.2.2, Hadhi za Washirika wa Muungano kwa Sehemu Mbili za 

Muungano. 

Ibara ya 65: Mamlaka ya Nchi Washirika  

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua Mamlaka ya Nchi Washirika katika utekelezaji 

wa mambo yote yasiyo ya Muungano yaliyo chini ya mamlaka zao. Ibara inabainisha 

kuwa katika utekelezaji wa mamlaka hayo, Nchi Mshirika itazingatia misingi ya 

ushirikiano baina yao. Aidha, Ibara inaelekeza kuwa Nchi Washirika zinaweza kuanzisha 

mahusiano au mashirikiano yoyote ya kikanda au kimataifa kwa mambo yasiyo ya 
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Muungano na zinaweza kuomba ushirikiano kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano ili 

kufanikisha suala hilo. 

Ibara vile vile inaeleza kuwa katika kutimiza mamlaka ya Nchi Washirika kwenye 

masuala ya kikanda na kimataifa kila moja peke yake au kwa kushirikiana na Jamhuri 

ya Muungano, zitafuata utaratibu uliowekwa kwenye Katiba kupitia vyombo vilivyomo 

ndani ya Katiba hii. Vyombo hivyo ni Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali na 

Mawaziri Wakaazi, pamoja na sheria itakayotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano 

kwa madhumuni hayo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuainisha mamlaka na haki ya kila Nchi Mshirika wa 

Muungano ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano; kuziwezesha Nchi Washirika 

kusimamia na kutekeleza mambo yasiyo ya Muungano katika maeneo yao; pia 

kuziwezesha kikatiba Nchi Washirika wa Muungano kutekeleza masuala ya ushirikiano 

wa kimataifa katika maeneo yasiyo ya Muungano na kuepusha migongano inayoweza 

kutokea kati ya Nchi Washirika na Jamhuri ya Muungano au Washirika wa Muungano 

wenyewe kwa wenyewe. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Katiba hii inabainisha kuwa Nchi Washirika wa Muungano zitakuwa na mamlaka juu ya 

mambo yote yasiyo ya muungano yanayohusu Tanganyika na Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar itakuwa juu ya mambo yote yasiyo ya muungano yanayohusu Zanzibar. Kwa 

mantiki hiyo, Nchi Washirika wa Muungano zitakuwa  na mamlaka kamili ya kutekeleza 

mambo yote yasiyo ya Muungano ikiwa ni pamoja na kuanzisha ushirikiano na jumuiya 

au taasisi yoyote ya kikanda au kimataifa kuhusiana na mambo hayo kwa mujibu wa 

Katiba. Aidha, Rasimu inapendekeza Nchi Washirika kuruhusiwa kuomba ushirikiano 

kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kufanikisha suala hili. Jukumu la 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano katika suala hili ni kufanikisha utekelezaji wake.  

Mapendekezo haya yamezingatia kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni taifa 

moja lenye dola moja. Aidha, yanatambua hadhi na haki sawa za Nchi Washirika wa 

Muungano na kuweka utaratibu utakaorahisisha na kuharakisha juhudi za kuleta 

maendeleo na ustawi wa wananchi katika Jamhuri ya Muungano. Mapendekezo haya 

pia yanaweka msingi wa mshikamano (Solidarity Principle) baina ya Nchi Washirika.  

Moja ya sababu za mapendekezo haya ni hoja kwamba Zanzibar inastahili kuwa na 

mamlaka ya kujihusisha na masuala ya kimataifa ili kukuza maslahi yake. Inadaiwa 

kuwa hali ya sasa ambapo masuala yote ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa 

ni masuala ya Muungano, Zanzibar inapungukiwa na fursa za kujistawisha kimaendeleo. 

Hivyo, imeonekana haja ya kutenganisha masuala ya mambo ya nje (International 

Relations) nay ale ya ushirikiano wa kimataifa (International Co operation) ili kutoa 

fursa pana kwa Nchi Washirika kushughulikia ustawi wa kimaendeleo wa maeneo yao. 

Sababu nyingine ni kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haitakuwa ya kwanza 

duniani kuruhusu washirika wake kuwa na mashirikiano ya kimataifa. Nchi za Marekani, 
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Ujerumani, Canada, Austria na Uswisi zimeruhusu washirika wao wa Muungano 

kujihusisha na masuala ya ushirikiano wa kimataifa kwa njia mbalimbali kama vile 

kwenye masuala ya mikataba, kufanya ziara, kutafuta na kutoa misaada na kuwasiliana 

na wadau mbalimbali wa kimataifa. 

Washirika wa Muungano wamekuwa wakiendesha shughuli za uhusiano wa kimataifa 

moja kwa moja kwa hadhi zao kama Washirika wa Muungano kwa mambo yaliyopo 

kwenye mamlaka zao na siyo shughuli za asili za nchi huru  kama vile ulinzi na usalama 

(strategic and security matters). Mara nyingi masuala hayo yamekuwa yakihusiana na 

masuala yanayo wakabili katika maeneo yao ya utawala kama vile utamaduni, 

mazingira, biashara na masuala ya maendeleo kwa jumla. 

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 66 na 67. 

Ibara ya 66: Mahusiano kati ya Nchi Washirika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka misingi ya ushirikiano na mashauriano  baina ya 

Nchi Washirika wenyewe kwa wenyewe au kati yao na  Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano  katika utekelezaji wa shughuli zao kwa lengo la kukuza na kulinda maslahi 

ya taifa na maendeleo ya wananchi. 

Ushirikiano na mashauriano hayo ni katika mambo ya uongozi, utawala, vyombo vya 

uwakilishi na mahakama, na yatekelezwa kwa kuzingatia na kukuza umoja wa kitaifa na 

kudumisha heshima ya taifa.  

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inalenga kuweka utaratibu wa kikatiba utakaowezesha usimamizi na 

ushirikiano baina ya Nchi Washirika wenyewe, na kati yao na Jamhuri ya Muungano.  

Lengo jingine ni kukuza umoja na mtangamano wa kitaifa kwa kuzingatia maslahi ya 

taifa na ustawi wa wananchi. 

Kuwezesha Nchi Washirika kutambua na kuhamasisha wananchi wao  kutumia fursa 

zilizopo katika pande zote mbili za Muungano na shughuli hizo  zikifanywa na wananchi 

wenyewe.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Katika nchi yenye mfumo wa shirikisho au Muungano, Nchi Washirika na Serikali ya 

Muungano zinawajibika kushirikiana na kushauriana ili kuweka misingi ya kuwahudumia 

wananchi wote kwa usawa,  haki, ulinganifu na uwiano katika masuala ya ustawi wa 

jamii na maendeleo. Kwa mujibu wa Rasimu hii, vyombo vya kushughulikia suala hili ni 

pamoja na Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali na Mawaziri Wakaazi. 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuepusha migongano katika uendeshaji wa shughuli 

za dola na serikali kwa kuwa na vyombo na taasisi vinavyosimamia na kuratibu 

uhusiano na ushirikiano wa pande husika. 
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Sababu nyingine ni kukuza na kulinda maslahi na ustawi wa wananchi wa Jamhuri ya 

Muungano kwa ujumla wao lakini bila ya serikali za Nchi Washirika kuingiliana. 

Ibara ya 67: Mawaziri Wakaazi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha nafasi za Mawaziri Wakaazi watakaoteuliwa na 

nchi zao na kua na ofisi makao makuu ya Muungano. Ibara pia inaainisha majukumu 

yao ambayo ni kushughulikia mambo yasiyo ya Muungano yanayohusu ushirikiano au 

mahusiano ya kimataifa; na kuwa kiungo baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 

Nchi Washirika na baina ya Nchi Washirika wenyewe kwa mambo ya Muungano na yale 

yasiyokuwa ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka chombo cha kikatiba chenye dhamana ya 

kushughulikia mambo yote yasiyo ya Muungano ili kuunganisha, kuratibu na kusimamia 

shughuli za kila siku. Ibara pia inalenga kujenga utamaduni wa kiutawala utakaoleta 

ukaribu na ushirikiano katika Jamhuri ya Muungano na hivyo kujenga imani juu ya 

maamuzi yanayofanywa katika ngazi hiyo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Moja ya sababu za mapendekezo haya ni kurahisisha uratibu na ufuatiliaji wa shughuli 

za Nchi Washirika katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Vilevile ni kufuata uzoefu wa 

baadhi ya nchi zenye muundo wa shirikisho wa kuwa na Mawaziri Wakaazi au Ofisi za 

Uwakilishi wa kila Nchi Mshirika wanaoratibu na kusimamia mambo ya shirikisho na 

maslahi ya Nchi Washirika ndani ya Muungano. Mfano wa nchi hizo ni Ujerumani na 

Canada. Jumuia ya  Umoja wa Ulaya nayo pia ina utaratibu kama huo. Aidha, sababu 

nyingine ni kuendeleza utaratibu ulioanzishwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wa 

kuwa na Ofisi Jijini Dar-es-Salaam ambayo ni Makao Makuu ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano. 

Ibara ya 68: Mamlaka ya Wananchi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inasema kuwa wananchi ndio chimbuko kuu la mamlaka 

ya nchi. Hivyo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano itapata mamlaka yake kutoka kwa 

wananchi kupitia uchaguzi wa kidemokrasia utakaoendeshwa na kusimamiwa na 

chombo kitakachopewa mamlaka na Katiba. Aidha, Nchi Washirika zitapata mamlaka 

kupitia uchaguzi wa kidemokrasia utakaoendeshwa na kusimamiwa na vyombo 

vitakavyopewa mamlaka chini ya Katiba zao. Serikali za Nchi Washirika, katika 

kutekeleza mamlaka yao, zitawajibika kustawisha mamlaka ya wananchi kwa kugatua 

madaraka kwa Serikali za Mitaa zitakazoanzishwa kwa mujibu wa Katiba zao. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutambua ukuu wa wananchi kikatiba na kuziwajibisha 

mamlaka zote kwa wananchi.  
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutambua kuwa mamlaka kuu ya dola na nchi ni 

wananchi na sio watawala au vyombo vya serikali na vyote hivyo viko chini ya wananchi 

kwa mujibu wa katiba. 

Katika historia ya nchi nyingi za Kiafrika dhana ya ukuu wa wananchi ilififishwa na 

badala yake ikakuzwa dhana ya ukuu wa utawala na vyombo vya serikali. Mapendekezo 

haya ni kurudisha dhana ya ukuu wa wananchi katika uendeshaji wa nchi. Ili kuweza 

kutekeleza dhana ya Mamlaka ya wananchi ni vyema Katiba ikaanisha vyombo vya 

kikatiba kama uwepo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambavyo ndivyo vyenye 

uwakilishi wa wananchi moja kwa moja na ndivyo vyenye wajibu wa kutoa huduma 

moja kwa moja kwa wananchi. 

Sababu ya mapendekezo ni kuendeleza maudhui ya Ibara ya 8 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na Ibara ya 9 ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 

1984 zinazotambua mamlaka ya wananchi ingawa katika utekelezaji bado mwelekeo 

umekuwa zaidi kwenye mamlaka ya watawala na vyombo vya serikali. 

Muhimu zaidi mapendekezo haya ni kukubaliana na maoni ya wananchi waliotaka 

Katiba ionyeshe wazi kuwa Mamlaka ya nchi yanatokana na wananchi wenyewe na 

kwamba, vyombo vya Serikali vimewekwa na wananchi kwa lengo la kuwatumikia.  

Ibara ya 69: Wajibu wa Kuulinda Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, inaweka wajibu kwa kila raia, viongozi wakuu wenye 

mamlaka ya utendaji katika Jamhuri ya Muungano wakiwemo Rais wa Jamhuri ya 

Muungano, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano, Rais wa Tanganyika na Rais wa 

Zanzibar kuulinda, kuuimarisha na kuudumisha Muungano. Kwa hiyo kila kiongozi Mkuu 

kabla ya kushika madaraka yake ataapa kuutetea na kuudumisha Muungano. 

Aidha, Ibara pia inaainisha hatua zinazoweza kuchukuliwa kwa atakayeshindwa 

kutekeleza wajibu huu.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutambulisha kuwepo kwa Muungano katika maisha ya taifa 

letu na kujenga uzalendo na mshikamano; na hivyo, kuuthamini, kuulinda na kuutetea 

Muungano huo wa hiari baina ya raia wa Jamhuri ya Muungano kwa kuzingatia umoja 

wao, udugu, urafiki na mahusiano yao ambayo yana uhusiano ya muda mrefu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za kuwepo kwa Ibara hii ni kusisitiza wajibu wa viongozi wenye dhamana ya juu 

ya uongozi wa nchi kuuheshimu na kuusimamia Muungano kwa kila hali ili kuuendeleza, 

kuuhuisha na kuudumisha. 

Vilevile ni kutambua kuwa Muungano huu wa hiari ni wa wananchi wenyewe na 

viongozi wao lazima wautii na wauheshimu. Uzoefu umeonyesha kuwepo kwa uvunjaji 
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wa Katiba kwa viongozi kukubaliana masuala kadhaa bila ya kuwashirikisha wananchi 

kwa makusudi au vinginevyo.   
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SURA YA SABA 

SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO 

SEHEMU YA KWANZA 

SERIKALI, RAIS, MAKAMU WA RAIS NA BARAZA LA MAWAZIRI 

(a) Serikali 

Ibara ya 70: Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelezea kuwepo kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

itakayoundwa na Rais, Makamu wa Rais na Mawaziri ambao watahusika na utekelezaji 

wa Mamlaka ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na hifadhi ya Katiba. Aidha, inampa 

uwezo Rais wa kutekeleza majukumu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano yeye 

mwenyewe au kwa kukasimu madaraka hayo kwa Makamu wa Rais au watu wenye 

madaraka kwenye utumishi wa Serikali ya Jamhuri kama ilivyoruhusiwa na Katiba. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka mhimili wa utendaji (The Executive) katika mfumo 

wa dola. Pia kutambua mamlaka ya Mkuu wa Serikali katika kutekeleza mambo ya 

utendaji yeye mwenyewe  au kwa kukasimu madaraka yake.  

Ibara hii pia inatambua mamlaka ya mihimili mingine ya dola yaani Bunge na 

Mahakama katika uwezo wao wa kukabidhi madaraka yoyote ya kisheria kwa watu au 

mamlaka nyingine yoyote ambayo si Rais.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza msingi wa kikatiba wa mgawanyo wa 

madaraka kwa kutambua na kuanzisha ndani ya katiba mhimili wa utekelezaji wa 

shughuli za dola, na kuweka wazi kwamba mhimili huu unaundwa na Rais, Baraza la 

Mawaziri na Utumishi wa Serikali. Vile vile ni kutambua mipaka ya kila mhimili wa dola 

katika kutekeleza majukumu yake. 

Rasimu hii ya Katiba kwa mara ya kwanza inauweka Utumishi wa Umma kuwa ni 

sehemu muhimu ya mhimili wa dola na siyo kama ilivyo katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 kuwa mhimili wa utendaji ni Rais na Baraza la 

Mawaziri. 

Sababu nyingine ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuendelea kuwepo kwa 

mfumo wa Jamhuri inayoongozwa na Rais Mtendaji ambaye ni Mkuu wa Nchi, Kiongozi 

wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Amiri Jeshi Mkuu. Pia, ni kuzingatia matakwa 

ya kifungu cha 9(2)(b) cha Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, Sura ya 83 yaliyoitaka Tume 

ya Mabadiliko ya Katiba kuzingatia kuwepo kwa Serikali.  
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(b) Rais 

Ibara ya 71: Rais wa Jamhuri ya Muungano  

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kikatiba kuwepo kwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano ambaye atakuwa ni alama na taswira ya Jamhuri ya Muungano na watu 

wake, alama ya umoja na uhuru wa nchi na mamlaka yake; na atakuwa na dhamana ya 

kukuza na kuhifadhi umoja wa kitaifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuainisha kikatiba kuwepo kwa Rais mmoja wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambaye ni Mkuu wa Nchi, Amiri Jeshi Mkuu na Mkuu wa 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Pia, ni kubainisha na kuyaweka wazi mamlaka yake 

akiwa Mkuu wa Nchi, mamlaka yake akiwa ni Amiri Jeshi Mkuu na mamlaka yake akiwa 

ni Mkuu wa Serikali. Madhumuni mengine ni kutofautisha mamlaka ya Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na mamlaka ya Wakuu wa Nchi Washirika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Mfumo wa nchi yetu ni wa Jamhuri na siyo wa Kifalme au vinginevyo na kwa hivyo ni 

lazima uongozwe na Rais wa kuchaguliwa. Aidha, Sheria ya Mabadiliko ya Katiba inataja 

mfumo wa kiutawala wa kijamhuri kuwa ni moja ya misingi muhimu ya kuzingatiwa na 

kuboreshwa katika Katiba Mpya. 

Sababu ya kupendekeza kuendelea mfumo huo wa kuwa na Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mwenye mamlaka kamili yasiyogawika kwa mwingine ambayo 

ni ya Mkuu wa Nchi, Amiri Jeshi Mkuu na pia Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano. Rais wa Jamhuri ya Muungano ndiye mwenye Mamlaka kamili kwa mambo 

yote yanayohusu Serikali ya Jamhuri ya Muungano, wakati marais wa Nchi Washirika 

watakuwa wakuu wenye mamlaka kamili kwa Serikali ya Tanganyika na Serikali ya 

Zanzibar kwa mambo yasiyo ya Muungano. Mfumo huu wa Rais kuwa Mkuu wa Serikali 

unafuatwa na nchi kadhaa duniani ikiwemo Brazil, Marekani, Mexico, Nigeria, Ujerumani 

na Venezuela.  

Sababu nyingine ni kufafanua utekelezaji wa madaraka ya Rais akiwa katika nafasi zake 

tatu za Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu. 

Ibara ya 72: Madaraka na Mjukumu ya Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba imefafanua kwa upana madaraka na majukumu ya Rais 

katika nafasi zake tatu; akiwa Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Amiri Jeshi Mkuu. Aidha, Ibara hii inaweka masharti kwa Rais kuepuka 

kujinasibisha kwa namna yoyote na chama chochote cha siasa au kundi lolote la jamii 

kwa namna ambayo itaathiri umoja wa wananchi wakati akiwa madarakani. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka wazi na kuainisha kwa kina mipaka ya madaraka na 

majukumu ya Rais katika nafasi zake tatu tofauti katika utekelezaji wa kazi zake.  

Lengo jingine ni kuweka masharti yanayomzuia Rais wa Jamhuri ya Muungano 

kujinasibisha na chama chochote cha siasa au kundi lolote kwa namna ambayo itaathiri 

umoja wa wananchi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu moja ya mapendekezo haya ni kuendana na Katiba nyingine duniani ambazo 

zinatambua nafasi hizo tatu tofauti za mamlaka ya kiongozi wa nchi na zinatenganisha 

shughuli hizo kwa kufanywa na watu mbali mbali au kuwekwa chini ya mtu mmoja 

lakini kila nafasi ikiwa na mipaka inayoeleweka. 

Kwa hali hiyo, Mkuu wa Nchi dhamana yake ni alama ya umoja wa taifa na wananchi 

wake; Amiri Jeshi Mkuu dhamana yake ni ulinzi na usalama wa nchi, watu na mali zao; 

na Kiongozi wa Serikali dhamana yake ni usimamizi na uendeshaji wa kila siku wa 

shughuli za Serikali. 

Aidha, Ibara hii ni kuzingatia na maoni ya wananchi ambao walitaka kutenganishwa 

kwa shughuli za Serikali na zile za chama, Rais kutotumia rasilimali za Serikali kwa 

shughuli za chama na pia kuondoa uwezekano wa Rais kuegemea upande wa chama 

chake katika kufanya maamuzi na hivyo kuwagawa wananchi katika makundi. 

Ibara ya 73: Utekelezaji wa Madaraka ya Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua utekelezaji wa madaraka ya Rais ya uteuzi wa 

nafasi mbalimbali za Viongozi na Watendaji Wakuu wa Serikali ambao utathibitishwa na 

Bunge. Pia Ibara inaeleza kuwa katika kuanzisha au kufuta nafasi za madaraka, Rais 

atapaswa kuzingatia ushauri wa Mamlaka za Serikali, Bunge au Mahakama.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa utekelezaji wa madaraka ya Rais 

ya uteuzi wa nafasi mbalimbali katika Utumishi wa Umma na kuainisha vyombo vya 

kikatiba vitakavyomsaidia katika uteuzi wa nafasi hizo. Aidha, madhumuni ya Ibara hii ni 

kuweka utaratibu kwamba, viongozi na watumishi wa umma watakaoteuliwa na Rais 

watokane na mapendekezo ya tume au kamati mahsusi za uteuzi za kikatiba na 

kuthibitishwa na Bunge ambalo ndicho chombo kinachowawakilisha wananchi wote. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuruhusu kikatiba kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

ni Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali Amiri Jeshi Mkuu aendelee kuwa na madaraka ya 

uteuzi wa viongozi wa ngazi za juu Serikalini lakini ashauriwe na taasisi na vyombo 

vyengine mahsusi vya umma na baadhi ya viongozi anaowateua wathibitishwe na 

Bunge kabla ya kushika madaraka.  
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Sababu nyingine ni kuondoa changamoto mbalimbali zinazotokana na mfumo wa sasa 

ambapo Rais ana mamlaka yasiyo na udhibiti ya kuteua Viongozi mbalimbali katika 

Utumishi wa Umma. Changamoto za mfumo huu ni pamoja na: 

1. Uwezekano wa uteuzi kufanyika kwa upendeleo na rushwa bila kuzingatia 

uwezo na sifa stahili. Kwa mfano, kwa sababu ya mfumo huu, Rais wa zamani 

wa Marekani, James A. Garfield, aliuawa mwaka 1881 na mtu ambaye 

alitegemea kuteuliwa lakini akanyimwa nafasi kinyume cha matarajio yake 

kutokana na upendeleo na rushwa. Baada ya tukio hilo sheria ilitungwa ili 

kumpunguzia Rais madaraka ya uteuzi na kumbakishia nafasi chache kwa ajili 

ya viongozi wa ngazi za juu tu.  

2. Uwezekano kwa Rais kufanya uteuzi kwa kupotoshwa na washauri wake hasa 

kukiwa na idadi kubwa ya wateule.  

3. Uwezekano wa Rais kutumia muda mwingi kwenye uteuzi badala ya kufanya 

kazi nyingine muhimu. 

4. Uwezekano wa wateuliwa kutowajibika kwa kujinasibisha kuwa wote ni wateule 

wa Rais.  

5. Uwezekano wa kushusha ufanisi katika utendaji wa kazi kwa kuwa Rais hayupo 

karibu na wateule wake wengi kuweza kuwasimamia kinidhamu na 

kuwawajibisha.  

Mapendekezo haya pia yamezingatia maoni ya wananchi yaliyotaka Rais awekewe 

udhibiti katika utekelezaji wa madaraka yake ya uteuzi.  

Kwa mujibu wa Katiba ya Ufaransa, Rais amepewa madaraka ya uteuzi wa mabalozi, 

viongozi wa juu wa majeshi, wakurugenzi mbalimbali wa idara za serikali, wakuu wa 

taasisi za elimu, wakaguzi wa mahesabu ya serikali na wakuu wa mikoa. Uteuzi huo 

lazima uthibitishwe na Bunge. Vilevile, mamlaka ya uteuzi ya Rais yanafanyika kwa 

kushauriana na kamati husika za Bunge. Rais hatafanya uteuzi ikiwa theluthi mbili ya 

kura za kamati za Bunge zinazohusika zitakataa.  

Katika Katiba ya Finland, Rais anamteua Waziri Mkuu, na uteuzi huo huthibitishwa na 

Bunge. Rais pia anateua Mawaziri wengine kwa ushauri wa Waziri Mkuu. Rais anateua 

Makatibu Wakuu wa wizara, Mabalozi na viongozi wengine ambao Katiba na sheria 

zinaona kuwa zinahitaji kuteuliwa na mamlaka ya kipekee ya Rais kama Mkuu na Amiri 

Jeshi. Rais pia anateua Maofisa wa vyombo vya ulinzi na usalama. Viongozi na 

watendaji wa dola wengine wanateuliwa na Serikali kupitia mamlaka mbalimbali za nchi. 

Ibara ya 74: Rais Kuzingatia Ushauri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inazingatia wajibu wa Rais kufuata na kuzingatia ushauri, 

atakaopewa na Mamlaka za nchi ilimradi ushauri huo haukiuki Katiba au Sheria za nchi 

na kutoa sababu iwapo hakubaliani na ushauri aliopewa na mamlaka husika. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya Kikatiba yatakayomlazimisha Rais 

kufuata ushauri usiokiuka Katiba au Sheria za Nchi. 

Lengo pia ni kujenga mfumo wa kitaasisi ambao una wajibu wa kutoa ushauri na 

ushauri huo kuheshimika na Rais. Hii pia inakusudia kujenga mfumo wa kutabirika 

(certainity and continuity) katika maamuzi na utekelezaji wa shughuli za Serikali. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya kuweka Ibara ni kumtaka Rais kufuata na kuzingatia ushauri utakaotolewa 

na mamlaka husika kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi.   Ibara hii pia imezingatia 

mapendekezo ya wananchi ambao walitaka maamuzi ya Rais yasitegemee hekima na 

busara za mtu mmoja pekee. 

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuimarisha uwajibikaji wa pamoja katika 

maamuzi ya kuendesha nchi. 

Ibara ya 75: Rais Kushindwa Kumudu Majukumu Yake 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kuthibitisha Rais kushindwa 

kumudu majukumu yake kutokana na maradhi na kuitangaza nafasi hiyo kuwa wazi. 

Utaratibu huu unahusisha Baraza la Mawaziri, Jaji Mkuu na bodi ya utabibu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuainisha utaratibu wa kikatiba wa kuthibitisha kwamba Rais 

ameshindwa kumudu madaraka yake kutokana na maradhi. 

Lengo pia ni kuweka masharti ya kikatiba ya kujaza nafasi hii muhimu ili kuondoa 

uwezekano wa Rais kuendelea kukaa madarakani hata kama hana uwezo wa kumudu 

majukumu yake. 

Vilevile ni kuzuia Baraza la Mawaziri peke yao kufanya maamuzi ya kumuondoa Rais 

mpaka ithibitishwe na bodi ya utabibu ili kuhakikisha kuwa mfumo wa kuondolewa 

kwake ni wa haki kwa Rais mwenyewe na wananchi waliomchagua. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu kuu ni kutambua kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano amechaguliwa kwa kura 

na kwa hivyo mchakato wowote wa kumuondoa uwe wa wazi na haki kwa Rais 

mwenyewe na wananchi waliomchagua na kumpa dhamana ya kuwaongoza. 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuondoa utata unaoweza kujitokeza kuhusu utaratibu 

utakaotumika kutangaza nafasi ya Rais ipo wazi endapo itatokea Rais aliyepo 

madarakani kushindwa kumudu majukumu yake kutokana na sababu za maradhi.  

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara ya 76 ya Rasimu ya Katiba. 
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Ibara ya 76: Utaratibu wa Kujaza Nafasi ya Rais Kabla ya Kumaliza Muda 

Wake 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa Makamu wa Rais kujaza nafasi ya 

Rais inapokuwa wazi kwa sababu ya kufariki dunia, kujiuzulu, kupoteza sifa za kuwa 

Rais, kutomudu kazi zake kutokana na maradhi au kuondolewa kwa kushtakiwa na 

Bunge. Pia, Ibara inaweka utaratibu wa kupatikana Makamu wa Rais mwingine 

atayechukua nafasi ya Makamu wa Rais ambaye amekuwa Rais. 

Vilevile inaweka utaratibu wa kujaza nafasi ya Rais itakapokuwa wazi kwa sababu 

yoyote iliyoainishwa katika Katiba. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba utakaopaswa kuzingatiwa wakati wa 

kujaza nafasi ya Rais itakapokuwa wazi kwa sababu yoyote iliyoainishwa katika Katiba. 

Utaratibu huu utasaidia kuondoa mgongano na kuweka uhakika wa kujaza nafasi ya 

Rais pale inapotokea kuwa wazi. 

Hilo pia ni kwa nafasi ya Makamu wa Rais.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu moja ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa nafasi ya Rais, aliye taswira ya 

dola, ina mtu anayeishikilia wakati wote. Pia ni kumfanya Makamu wa Rais kujaza 

nafasi ya Rais kwa sababu yeye amechaguliwa kuwa mgombea mwenza na Rais kwa 

tiketi moja. 

Sababu nyingine ni muendelezo mfumo kwa makamu wa Rais kuweza kushika nafasi ya 

Urais wakati inapotokea dharura kwa Rais kama ilivyo katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 1977.  

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara ya 80. 

Ibara ya 77: Utekelezaji wa Majukumu ya Rais Akiwa Hayupo 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaeleza utaratibu wa utekelezaji wa majukumu ya Rais 

akiwa hayupo. Ibara pia imewataja Makamu Rais na kama yeye hayupo ni Waziri 

Mwandamizi na kama yeye hayupo basi Waziri mwingine yeyote atakayeteuliwa na 

Baraza la Mawaziri kuwa wanaweza kutekeleza madaraka hayo. 

Pia Ibara hii inaeleza kuwa mtu yeyote atakayekaimu nafasi ya madaraka ya Rais 

hatakuwa na mamlaka katika maeneo ya uteuzi au kufuta uteuzi au jambo jingine lolote 

ambalo atazuwiwa kulifanya na Rais katika hati ya kukasimu madaraka yake. 
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b. Maudhui na Lengo 

Lengo ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kukaimu utekelezaji wa majukumu ya Rais 

akiwa hayupo. Utaratibu huu utasaidia ili kuondoa utata wa utekelezaji wa majukumu 

ya Rais pale inapotokea Rais hayupo. 

Pia kuweka mipaka inayozuia mamlaka ya msingi ya Rais kukasimiwa kwa mtu 

mwingine yeyote na hivyo Rais kulazimika kutokuwa nje ya nchi kwa muda mwingi 

zaidi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kwamba, majukumu na kazi za Rais 

zinaendelea kutekelezwa iwapo Rais mwenyewe hayupo. Pia kumzuia anayekaimu 

madaraka ya Rais kuyatumia vibaya. 

Sababu nyingine ni kuepusha mgogoro au mvutano unaoweza kukwamisha utendaji wa 

Serikali na kutaja wazi mpangilio wa viongozi wanaoweza kukaimu madaraka ya Rais.  

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 75 na 88 ya Rasimu. 

(c) Uchaguzi wa Rais 

 

Ibara ya 78: Uchaguzi wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza kuwa Rais atachaguliwa na wananchi wenyewe 

na kuainisha utaratibu wa kikatiba kuhusu uchaguzi wa Rais kwa kuzingatia sheria za 

nchi.   

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka mamlaka ya wananchi ya kumchagua Rais na kumpa dhamana 

ya uongozi wa nchi na kumfanya awajibike kwao. Pia ni njia ya kutimiza matakwa ya 

demokrasia ya kubadili uongozi kwa vipindi maalum na kwa njia ya uchaguzi.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka utaratibu wa kidemokrasia wa wananchi kubadili uongozi kwa vipindi 

vilivyowekwa na kwa njia ya uchaguzi ili kudhihirisha mamlaka yao ya kumuweka na 

kumuondoa Mkuu wa nchi. 

Mapendekezo haya pia yanaendeleza utaratibu wa uchaguzi wa Rais kwa vipindi 

vilivyoainishwa kikatiba.   

Ibara hii isomwe pamoja na Ibara za 79 na 80. 
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Ibara ya 79: Sifa za Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha na kuweka bayana sifa anazotakiwa kuwa nazo 

mgombea wa nafasi ya Urais na vigezo vinavyomuondolea mtu sifa ya kugombea nafasi 

hiyo. Sifa hizo ni za uraia wake wa kuzaliwa; sifa binafsi za akili timamu, umri na elimu; 

sifa za tabia yaani uadilifu, asiye mbaguzi, anayefuauta maadili, uaminifu na mwenendo 

usiotiliwa shaka na jamii.  

Aidha, Rasimu ya Katiba inaruhusu mgombea huru kwa nafasi ya Urais. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka vigezo vitakavyowezesha nchi kupata Rais atakayekidhi matakwa ya 

wananchi kwa mujibu wa Katiba na Sheria.   

Pia, ni kuweka vigezo vya kumuondolea sifa mtu anaetaka kugombea Urais. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuhakikisha kuwa Urais, ambao ni wadhifa mkubwa katika nchi na ni alama na taswira 

ya nchi, unashikwa na mtu ambaye ni muadilifu na anayeamika, mzoefu wa uongozi, 

aliyekomaa kifikra na kiutendaji. 

Sababu ya kuweka umri wa miaka 40 ni kwamba mgombea atakuwa amekomaa kifikra 

na kimatendo na kuweza kubeba jukumu la kuwa kiongozi mkuu. Aidha tafiti 

zimeonesha kuwa umri wa miaka 40 au zaidi ni sifa iliyo katika katiba za nchi nyingine 

duniani.  

Sababu ya mapendekezo ni kukubaliana na maoni ya wananchi kuwa mtu 

anayegombea nafasi ya urais lazima wazazi wake wote wawe Raia wa kuzaliwa ili 

kuondoa uwezekano wa Rais kutumia nafasi yake kutimiza nafasi yake kupendelea 

upande wa mzazi wake ambaye siyo raia wa kuzaliwa. 

Sababu ya kuruhusu mgombea huru katika nafasi ya Urais ni kukubaliana na maoni ya 

wananchi waliotaka Katiba ikuze na kupanua wigo wa demokrasia na haki ya kuchagua 

na kuchaguliwa. 

Sababu nyingine ni kupata Rais anayeheshimu haki za Binadamu na asiyekuwa na 

ubaguzi wa rangi, kabila, jinsi, maumbile au hali zozote katika jamii. 

Sababu ya kuweka vigezo vinavyomuondolea mtu sifa ya kugombea Urais ni kumpata 

Rais ambaye sera zake au za chama chake sio za mrengo wa kuligawa taifa kwa misingi 

ya ukabila, dini, rangi au jinsi ili kulinda umoja wa kitaifa, amani na utulivu. 

Ibara ya 80: Utaratibu wa Uchaguzi wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa uchaguzi wa Rais ambapo 

mgombea anaweza kudhaminiwa na chama au kuwa mgombea huru. Ibara inaelekeza 

taratibu kwa kila mgombea kuwasilisha maombi yake kwenye Tume Huru ya Uchaguzi. 
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Ibara hii pia inaweka kigezo cha kiwango cha asilimia ya kura ambacho mgombea 

atahitajika kukifikia ili kushinda kiti hicho. Mgombea anatakiwa apate zaidi ya asilimia 

50 ya kura zote halali ili awe mshindi. Ikiwa kiwango hicho hakikufikiwa uchaguzi 

utarudiwa ndani ya siku 60 kwa washindi wawili wa kwanza.  

Aidha, ibara inaeleza utaratibu utakaotumika endapo itatokezea kuwa na mgombea 

mmoja tu  halali kwa nafasi hiyo ya Urais. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka utaratibu wa kumpata Rais mwenye uhalali wa kuongoza kwa 

kupigiwa kura na kuchaguliwa kwa idadi kubwa ya wananchi. Pia inaruhusu mgombea 

huru wa nafasi hiyo ili kunapanua wigo wa demokrasia.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kurudisha utaratibu uliokuwepo katika Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 wa mgombea Urais kutakiwa 

kupata kura kwa zaidi ya asilimia 50, utaratibu ambao uliondolewa kupitia Mabadiliko ya 

13 ya Katiba ya mwaka 2000. Pia yamezingatia maoni ya wananchi waliotaka Rais 

anayechaguliwa apate kura zaidi ya asilimia hamsini ili kuonyesha kukubalika kwake na 

wananchi walio wengi. 

Uzoefu wa baadhi ya nchi nyingi ni kuwa ili mtu atangazwe kuwa Rais katika uchaguzi 

anatakiwa apate zaidi ya nusu ya kura halali zilizopigwa na wananchi. 

Kwa kuwa kupiga kura na kupigiwa kura ni haki ya kila raia wa Tanzania na hivyo si 

vyema kumlazimisha raia anayetaka kugombea uongozi kuwa mwanachama wa chama 

cha siasa. 

Mapendekezo ya kuwa na mgombea huru yamezingatia msingi wa demokrasia kuwa 

kupiga kura na kupigiwa kura ni haki ya kila raia. Vilevile ni kuzingatia maoni ya 

wananchi waliotaka kuwepo kwa mgombea huru katika kiti cha Urais. Pia ni kuridhia 

maamuzi ya Mahakama ya Rufani ya Tanzania yaliyoelekeza Bunge kubadili Katiba ili 

kuweka haki ya mgombea huru. Aidha, Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na 

Watu kupitia kesi ya Rev. Christopher Mtikila v. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kwamba iwe ndani ya kipindi cha mwaka mmoja iwe imechukua hatu za kuweka 

mgombea huru katika Katiba. 

Ibara ya 81: Malalamiko Kuhusu Uhalali wa Uchaguzi wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa haki mtu yeyote aliyegombea nafasi ya Urais na 

kushindwa anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwenye Mahakama ya Juu kupinga 

uhalali wa mshindi wa kiti cha Urais. Aidha, Ibara hii imelipa Bunge mamlaka ya 

kutunga sheria, pamoja na mambo mengine, kuweka muda na utaratibu wa kupokea 

na kufanya maamuzi kuhusu suala la kuhojiwa uhalali wa Rais.  
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Vile vile, Ibara inaelekeza kuwa ni mtu aliyegombea na kushindwa ndiye peke yake 

ambaye atakuwa na haki ya kwenda Mahakamani kudai uhalali wa mgombea 

aliyeshinda ili kuepusha utitiri wa kesi katika suala hilo. 

Aidha, Ibara hii inaelekeza shauri la kupinga matokeo ya Urais liwe limekwishatolewa 

uamuzi na Mahakama ya Juu kwa kipindi kisichozidi siku 30. Iwapo matokeo hayo ya 

urais yatatenguliwa,  basi uchaguzi utarudiwa ndani ya siku 60 baada ya uamuzi 

kutolewa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka msingi wa kikatiba wa kuhakikisha kuwa nchi 

inakuwa na Rais aliyechaguliwa kihalali. Hii itasaidia kuondoa malalamiko kuhusiana 

na uhalali wa ushindi wa Rais aliyechaguliwa. Ibara pia inawapa fursa watu 

wasioridhika na matokeo ya aliyechaguliwa kuwa Rais kuweza uhoji Mahakamani. 

Madhumuni mengine ni kujenga utamaduni wa kuendesha chaguzi huru, wa wazi na 

kuondosha vitendo vya rushwa na udanganyifu kwenye chaguzi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Mapendekezo haya yamezingatia maoni ya wananchi walio wengi waliotaka matokeo 

ya uchaguzi wa Rais yaweze kuhojiwa Mahakamani. Aidha, hii ni fursa inayotoa haki 

kwa wagombea wanaodhani kuwa aliyetangazwa kuwa mshindi wa nafasi ya Urais 

hakuwa mshindi halali. 

Utaratibu huu utasaidia kuimarisha demokrasia katika mfumo mzima wa uchaguzi wa 

Rais kwa kuwa unaruhusu chombo kingine yaani Mahakama ya Juu ambacho ni huru 

kutathmini na kutolewa uamuzi juu ya suala hilo la uhalali wa mtu aliyeshinda nafasi 

ya Urais na kutoa kauli ya mwisho ili nchi iendelee katika shughuli zake za kawaida. 

Ibara ya 82: Kiapo cha Rais na Muda wa Kushika Madaraka 

a. Maudhui ya Ibara. 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kuapishwa na muda wa kushika 

madaraka kwa Rais mteule. Rais ataapishwa na Jaji Mkuu baada ya siku thelathini 

tangu siku matokeo kutangazwa au Mahakama ya Juu itakapotoa uamuzi wake 

kuhusu malalamiko ya matokeo. Aidha, Ibara hii inaweka kipindi cha miaka mitano 

kwa muhula wa Rais. Pia, inatamka kuwa Rais aliyepo atashika madaraka hadi Rais 

mwingine atakapoapishwa, au atakapofariki dunia au kujiuzulu au atakapoacha 

kushika nafasi ya madaraka ya Rais kwa mujibu wa Katiba hii. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba kuhusu kiapo cha Rais cha kulinda 

na kutetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano; na kufuata utawala wa sheria 

unaoheshimu haki za binadamu. Aidha, ni kuweka ukomo wa Rais kuwa madarakani 

na kuwapa fursa wananchi kubadilisha viongozi wao kila baada ya kipindi maalum. Hii 

ni pamoja na kuwapa wananchi fursa na haki ya kuomba ridhaa ya uongozi kwa 

kuchaguliwa. Lengo jingine ni kuimarisha msingi wa kuwa uongozi ni dhamana na 
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hivyo kuepuka watu kuhodhi au kurithisha uongozi kwa ndugu na marafiki zao. Aidha, 

Ibara hii inajenga utamaduni wa kufuata utaratibu wa kikatiba na vyombo vya kikatiba 

katika kushughulikia malalamiko yao pale ambapo hawajaridhika na matokeo ya 

uchaguzi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuwekwa utaratibu wa kikatiba wa kumuapisha Rais 

mteule hataapishwa kabla ya kupita siku thelathini tokea siku ya matokeo 

yalipotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi au siku ya kuthibitishwa na Mahakama ya 

Juu. Sababu ya kupendekeza utaratibu huu ni kutoa muda wa kutosha wa 

kukabidhiana madaraka kati ya Rais anayemaliza muda wake na Rais anayeingia 

madarakani. 

Sababu nyingine za mapendekezo haya ni kukubaliana na maoni ya wananchi 

waliosema kuwa kipindi cha siku thelathini kitatoa fursa kwa wagombea wa uchaguzi 

wa Rais wasioridhika na matokea waweze kupata haki ya kulalamika Mahakamani. 

Aidha sababu nyingine ni kumfanya Rais ailinde na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano na kuutetea na kuulinda Muungano wa Tanzania. 

Uzoefu wa Katiba za nchi nyingine kama Kenya, Marekani ambazo Rais wake 

huapishwa baada ya kipindi cha kati ya mwezi mmoja hadi miezi mitatu. 

  Ibara ya 83: Haki ya Kuchaguliwa Tena 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka ukomo wa kushika madaraka ya Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa ni vipindi viwili vya miaka mitano mitano. 

Aidha, Ibara hii inaeleza kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na Marais 

wa Nchi Washirika wanaruhusiwa kugombea nafasi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba kuhusu ukomo wa kushika 

madaraka ya Rais wa Jamhuri ya Muungano. 

Pia, ni kuweka msingi wa kung’atuka, kwamba si suala tu la kuondoka madarakani 

lakini pia ni dhana ya kupokezana madaraka kwa njia za kikatiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya kwanza ni kuendeleza utaratibu nzuri wa sasa uliopo katika Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ya mwaka 1977 iliyoweka ukomo wa Urais na kuifanya 

Tanzania kuwa miongoni mwa nchi Barani Afrika ambapo marais wamepokezana Urais 

bila ya mivutano wala misuguano kuanzia 1985. 

Sababu nyingine ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa ukomo wa 

kushika nafasi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano, kujenga utamaduni wa kupokezana 

madaraka kwa njia ya amani, kutoa fursa kwa Watanzania wengine wenye uwezo na 
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sifa kushika madaraka ya Rais, na kuepusha uwezekano wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano kukaa madarakani bila ukomo. 

 

(d) Masharti Mahsusi Kuhusu Mamlaka ya Rais 

Ibara ya 84: Madaraka ya Kutangaza Vita 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba ni inampa Rais madaraka ya kutangaza vita. 

Aidha, inaweka utaratibu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano kutangaza vita baada ya 

kupata idhini ya Bunge au kwa kushauriana na Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa.  

Ibara inaeleza kuwa iwapo Jamhuri ya Muungano imevamiwa au kundi lolote 

limeanzisha vita ndani ya Jamhuri, atatangaza hali ya vita na atapaswa kulitaarifu 

Bunge ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya Tangazo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kumpa Rais madaraka ya kutangaza vita,  kulinda amani na usalama wa nchi 

kwa idhini ya Bunge na ushauri wa Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa. 

Lengo jingine ni kuweka utaratibu wa kumuwezesha Rais kusimamia hali ya ulinzi 

wakati wa dharura. 

Vilevile ni kuweka masharti ya kikatiba ya Rais kushirikisha Bunge na vyombo vingine 

katika kufikia uamuzi wa kutangaza vita.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Rais anapewa madaraka ya kutangaza vita kwa nafasi yake ya Amiri Jeshi Mkuu 

ambaye ndiye mwenye madaraka ya kuamuru jeshi kuingia katika vita. Masharti ya 

kikatiba ya Rais kupata idhini ya Bunge kabla ya kutangaza vita yatawezesha kutoa 

nafasi kwa Bunge ambalo ni chombo cha uwakilishi kulitafakari jambo hilo kwa sababu 

suala la kuingiza nchi vitani ni kubwa na athari yake kwa taifa kijamii na kiuchumi ni 

makubwa. 

Rais kutangaza vita baada ya kushauriana na Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa 

inatoa fursa ya kwenda vitani katika hali ya dharura ambapo muda wa kuomba idhini 

ya Bunge haupo. 

Uzoefu wa nchi mbalimbali unaonesha kuwa Rais peke yake hana mamlaka ya 

kuingiza nchi vitani kabla ya kupata idhini ya mamlaka nyingine au inapolazimika 

kuingiza nchi vitani atapaswa kutoa taarifa kwenye mamlaka husika kwa mujibu 

masharti ya Katiba. 

Nchini Uganda, Rais analazimika kutoa tangazo la vita baada ya kupata kibali cha 

Bunge, na kama hali imelazimisha Rais kutangaza vita kabla ya Bunge kutoa kibali, 

Rais ataomba kibali baada ya hatua hiyo. Uzoefu uliotofauti na mfumo wa Tanzania ni 

ule wa Marekani ambapo Bunge ndiyo lenye mamlaka ya kutangaza vita na siyo Rais. 
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Ingawa hiyo haimzuii Rais wa nchi hiyo kuchukua hatua za kivita kwa jambo 

linalohitaji uamuzi wa haraka katika kujilinda.  

 

Ibara ya 85: Madaraka ya Rais Kutangaza Hali ya Hatari. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa mamlaka kwa Rais kutangaza hali ya hatari au 

hali ya kuzingirwa kwa eneo fulani la Jamhuri ya Muungano. Aidha, inaweka utaratibu 

kwa Rais kutangaza hali ya hatari baada ya kushauriana na Baraza la Ulinzi na 

Usalama la Taifa.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuhakikisha kuwa hali ya amani na usalama katika nchi 

inaendelea. Aidha, ni kumwekea Rais mipaka ya kutumia madaraka ya kutangaza hali 

ya hatari au kuzingirwa kwa kutumia madaraka hayo, na kukabiliana na vitisho vya 

ndani na nje na kudhibiti athari mbalimbali yakiwemo majanga ya kimazingira.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia sheria na mikataba ya kimataifa 

inayoorodhesha sababu mahsusi za kutangaza hali ya hatari kama vile: wakati kuna 

vita hasa pale nchi imevamiwa; panapokuwa na uasi au vitendo vingine  vinavyolenga 

kuiangusha Serikali iliyochaguliwa kihalali; panapokuwa na majanga makubwa ya 

kitaifa kwa mfano matetemeko ya ardhi, mafuriko, milipuko ya volkano au 

panapokuwa na matatizo makubwa ya kiuchumi kiasi cha kuhatarisha uhai wa Taifa. 

Sababu ya kumtaka Rais kushauriana na Baraza la Usalama la Taifa kabla ya 

kutangaza hali ya hatari ni kuweka utaratibu wa kushirikisha mamlaka nyingine halali 

ili madaraka hayo yasitumike vibaya au kutumiwa bila sababu ya msingi. Hii ni kwa 

sababu kutangaza hali ya hatari kunaambatana na athari kubwa kwa Taifa na haki za 

wananchi. Utangazaji wa hali ya hatari unaidhinisha dola kuchukua hatua zisizo za 

kawaida ambazo zitaathiri haki za kiraia na za kibinadamu. Hivyo basi, madaraka hayo 

yanapaswa kudhibitiwa.  Kwa mfano, uzoefu wa zaidi ya miaka 200 ya Marekani 

unaonyesha kuwa kuweka madaraka mengi kwa chombo kimoja kunaweza kuleta 

hatari kwa nchi. Hivyo, ni muhimu kuweka utaratibu wa kudhibiti utumiaji wa 

madaraka hayo.  

Ibara ya 86: Mamlaka ya Kutoa Msamaha 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa mamlaka Rais wa Jamhuri ya Muungano, katika 

nafasi yake ya Mkuu wa Nchi, kutoa msamaha kwa mtu yeyote aliyepatikana na hatia 

mahakamani kwa kosa lolote. Pia, inaelekeza kutungwa kwa sheria zitakazoweka 

masharti maalum ya utekelezaji wa mamlaka hayo. 

Ibara pia inaanzisha kikatiba Kamati ya Taifa ya Ushauri itakayokuwa inamshauri Rais 

kuhusu kutoa msamaha. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kumpa Rais, kwa nafasi yake ya Mkuu wa Nchi, mamlaka ya kutoa 

msamaha kwa wafungwa; na kutambua kuanzishwa chombo na utaratibu wa 

kumshauri Rais kuhusu kutoa msamaha.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Mamlaka ya kutoa msamaha kwa wafungwa  ni muhimu katika nchi yoyote na 

kiongozi wa nchi ndiye anayestahili kuwa na mamlaka ya aina hii. Sababu za dhana hii 

ni pamoja na: kuwasamehe wafungwa kwa sababu za kibinadamu (mfano umri wao, 

afya mbaya au vigezo vingine vinavyofaa); Kumsamehe mfungwa aliyetiwa hatiani 

kimakosa; na Kuimarisha mashirikiano na mahusiano na mataifa mengine kwa 

kumsamehe raia wa nchi nyingine ambaye amefungwa katika Magereza ya Tanzania. 

Sababu ya kuanzishwa kwa Kamati ya Taifa ya Ushauri yenye wajibu wa kumshauri 

Rais kuhusu kutoa msamaha ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka uwepo 

utaratibu wa wazi wa kikatiba wa kutekeleza  mamlaka hayo ya Rais ili kuondoa 

uwezekano wa matumizi yasiyo mazuri ya madaraka ya aina hii kwa kuwasamehe 

watu ambao jamii huona hawastahili kusamehewa.  

Ibara ya 87: Kinga ya Mashtaka Dhidi ya Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba  inaweka kinga yenye ukomo ya mashtaka dhidi ya Rais 

(restrictive immunity) kwa kuzuwia  mtu yeyote kumshtaki Rais wakati akiwa 

madarakani au akiwa amemaliza muda wake kwa makosa aliyotenda akiwa 

madarakani isipokuwa kama ameshtakiwa na ameondolewa madarakani na Bunge. 

Hata hivyo Rais akifanya makosa ya jinai akiwa madarakani utaratibu wa kumuondoa 

madarakani kwa kushtakiwa na Bunge (impeachment) utatumika ili kumvua hadhi ya 

Urais na aweze kushtakiwa kwa makosa aliyotenda kama inavyoelekezwa katika Ibara 

ya 88 ya Rasimu hii.  

Aidha, Ibara inakataza kufungua shauri la madai dhidi ya Rais kwa jambo lolote 

alilotenda au alilokosa kulitenda kama raia, kabla au baada ya kushika madaraka 

mpaka apewe taarifa angalau siku 30 kabla ya kufunguliwa shauri kama hilo. 

b. Maudhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara ni kulinda hadhi na heshima ya Rais akiwa Mkuu wa Nchi kwa 

kuwa yeye ni taswira na alama ya umoja wa kitaifa. Vilevile kumuondolea Rais hofu 

katika kutekeleza majukumu yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sheria za kimataifa na sheria za nchi zinawapa viongozi wa nchi kinga dhidi ya  

kushtakiwa kama ilivyo kwa wana diplomasia.  
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Kwamantiki hiyo na pia kwa kuzingatia maoni ya wananchi ni muhimu kwa Rais akiwa 

Mkuu wa Nchi na Taswira ya Umoja wa Taifa abaki na kinga dhidi ya mashtaka akiwa 

madarakani na anapomaliza muda madaraka yake.  

Sababu ya mapendekezo haya ni kuondoa uwezekano wa baadhi ya watu kuitumia 

fursa hiyo vibaya na hivyo kumfanya Rais asijiamini na kushindwa kutekeleza 

majukumu yake kwa ufanisi.  

Aidha, sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuimarisha utawala wa sheria na 

uwajibikaji kwa upande wa Mkuu wa Nchi na hivyo kumfanya Rais akiwa Kiongozi 

Mkuu kuwa mfano kwa wananchi wengine katika kufuata na kutii sheria.  

Ibara ya 88: Bunge Kumshtaki Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inalipa Bunge kwa nafasi yake ya kuwakilisha wananchi 

mamlaka ya kumshtaki na kumuondoa Rais madarakani kwa makosa mbalimbali 

yaliyotajwa katika Katiba.  Makosa hayo ni pamoja na ukiukwaji mkubwa wa Katiba, 

makosa makubwa ya jinai, rushwa, uhaini na mwenendo unaodhalilisha nafasi ya 

Urais, kupuuza au kukataa kutekeleza amri ya mahakama au kufanya kitendo cha 

kukiuka kanuni za maadili au miiko ya uongozi. 

Ibara pia inaweka masharti ya kumshtaki Rais ikiwa ni pamoja na kiwango cha chini 

cha kura za Wabunge cha kuanzisha mashtaka, kuundwa kwa tume ya kumchunguza 

na kiwango cha chini cha idadi ya Wabunge kuweza kupitisha hoja ya kumuondosha 

madarakani. 

b. Maudhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu utakaotumika kumuwajibisha Rais, 

kujenga tabia na utamaduni wa kutii Katiba na kulinda hadhi ya ofisi ya Rais na 

heshima ya nchi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka utaratibu wa Bunge kumshtaki Rais ambao ni muhimu katika nchi ya 

kidemokrasia inayofuata utawala wa sheria kama Tanzania. Ni utaratibu 

unaomkumbusha kiongozi wa nchi kuwa anawajibika kufanya kazi yake ipasavyo, na 

kuheshimu Katiba na sheria za nchi. Aidha, ni utaratibu unaomkumbusha kiongozi wa 

nchi kuwa mwenendo wake binafsi unafaa kuwa wenye maadili mema. Rais anatakiwa 

kuwa ni mfano kwa wananchi wote (role model).  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 imetoa mamlaka ya 

kumshtaki Rais kwa Bunge na siyo mhimili wa Mahakama ambao ndiyo wenye jukumu 

la kutoa haki, kutafsiri sheria na kuilinda Katiba ya nchi. Utaratibu huu umefuata 

mfumo wa Kiingereza na Kimarekani ambako mhimili wa Bunge ndiyo umepewa 

mamlaka ya kuwashtaki viongozi wa Serikali. Kihistoria, huko Uingereza Bunge 

lilihodhi madaraka hayo ili kuonyesha uwezo wake dhidi ya Serikali baada ya 
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kumshinda Mfalme. Lakini huko Marekani Bunge lilipewa mamlaka hayo kwa sababu 

tofauti. 

Suala la kumuondoa Rais wa nchi ni nyeti kwa hivyo ni muhimu kuweka utaratibu 

madhubuti ili kuepuka uwezekano wa kuvuruga amani na utulivu wa nchi. 

Mfano Katiba ya Marekani iliyotungwa mwaka 1787 na kuanza kutumika mwaka 1789 

ililipa Bunge (Congress) mamlaka ya kumshtaki na kumuondoa madarakani Rais wa 

nchi hiyo.  

Kuwepo kwa utaratibu madhubuti wa kumuondoa Rais madarakani kutaepusha 

uwezekano wa kuvuruga amani na utulivu wa nchi. 

Ibara ya 89: Maslahi ya Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka chombo cha kikatiba kitakachopanga mshahara 

na maslahi mengine ya Rais, na inampa Rais uhakika wa mshahara na malipo mengine 

kutopunguzwa wakati akiwa madarakani. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kupanga na kulinda maslahi ya Rais. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutambua kikatiba mapato ya Rais ili kuziba mianya ya 

ubadhirifu, ufisadi na matumizi mabaya kwa ujumla. Vilevile ni kuimarisha dhana kuwa 

Rais ni mtumishi wa wananchi na kwa hivyo, kupitia Mfuko Mkuu wa Hazina, atatunzwa 

kwa kazi yake ya kutumikia umma. 

Mapendekezo haya pia ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa 

chombo kitakachokuwa na jukumu la kupanga mishahara na maslahi ya Viongozi na 

Watumishi wa Umma ili kuweka uwiano wa malipo ya mishahara na maslahi mengine 

katika Utumishi wa Umma. 

(e) Makamu wa Rais 

Ibara ya 90: Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya Rasimu ya katiba inaweka nafasi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano ambaye atakuwa Msaidizi Mkuu wa Rais. Pia Ibara inaainisha majukumu ya 

kikatiba ya Makamu wa Rais kuwa ni kufanya kazi atakayoagizwa na Rais, kukaimu 

nafasi ya Rais kwa masharti yaliyotajwa kwenye Katiba na kuwa Mwenyekiti wa Tume 

ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni na lengo ni kuainisha kikatiba kuwepo kwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, ambaye ni Msaidizi Mkuu wa Rais pamoja na majukumu 

ya Makamu wa Rais aliyopewa na Katiba. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Mapendekezo haya ni kuendeleza masharti yaliyomo katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya Tanzania ya mwaka 1977 kumtambua Makamu wa Rais kuwa ndiye 

Msaidizi Mkuu wa Rais Mtendaji. Aidha, kuwepo kwa nafasi ya Makamu wa Rais 

kutarahisisha utaratibu wa kukaimisha nafasi ya Rais pindi inapokuwa wazi.  

Sababu nyingine ni kwamba Makamu wa Rais atahusika pia na uratibu wa Ushirikiano 

wa Nchi Washirika wa Muungano katika mambo yasiyo ya Muungano na uhusiano wa 

Serikali ya Muungano na Serikali za Nchi Washirika. Kwa sababu hiyo, Makamu wa 

Rais ndiye Mwenyekiti wa Tume ya Uratibu na Ushirikiano ambayo Rais wa 

Tanganyika na Rais wa Zanzibar pia ni wajumbe.  

Aidha, inapendekezwa Tume ya Uratibu na Ushirikiano ipeleke taarifa zake Baraza la 

Ulinzi na Usalama ambalo Mwenyekiti wake ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Makamu wa Rais, Rais wa Tanganyika na Rais wa Zanzibar ni wajumbe. 

 

Ibara ya 91: Upatikanaji wa Makamu wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua utaratibu wa kumpata Makamu wa Rais kwa 

njia ya uchaguzi wa kidemokrasia akiwa Mgombea mwenza; na kuweka masharti 

kwamba iwapo mgombea Urais atatoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano basi 

Makamu wa Rais atatoka upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuainisha upatikanaji wa Makamu wa Rais kwa kupigiwa 

kura katika Uchaguzi Mkuu wa Rais kwa tiketi moja na Mgombea Urais. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuendelea 

kuwepo kwa nafasi ya Makamu wa Rais. Pia ni kuonesha kuwepo kwa sura mbili za 

Nchi Washirika katika uongozi wa juu wa Jamhuri ya Muungano. 

Pia Ibara hii inaondoa uwezekano wa upande mmoja wa Muungano kutoa nafasi zote 

mbili za Rais na Makamu wa Rais 

Ibara ya 92: Sifa za Makamu wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba  inaelekeza kuwa mtu anayetaka kugombea nafasi ya 

Makamu wa Rais awe na sifa za kuwa mgombea Urais. Pia Ibara inaelekeza kuwa 

mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano  anaweza kumchagua mtu ambaye ni Rais 

wa Nchi Mshirika kuwa Mgombea Mwenza wake. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba sifa na vigezo vitakavyowezesha kumpata 

Makamu wa Rais. Pia ni kugawa nafasi za uongozi wa juu wa Jamhuri ya Muungano 

kati ya Nchi Washirika.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za kupendekeza sifa za Makamu wa Rais ziwe sawa na sifa za Rais ni kuwa 

yeye ndiye Msaidizi Mkuu wa Rais, na ndiye atayekaimu au kushika nafasi ya Rais 

ikiwa Rais atafariki dunia au ataondolewa madarakani kwa mujibu wa mashrti ya 

Katiba. 

Ibara ya 93: Kiapo cha Makamu wa Rais 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kiapo cha Makamu wa Rais na 

kuainisha utaratibu wa kikatiba wa kuapishwa kwake. Aidha, Ibara pia inaelekeza 

kuwa Makamu wa Rais ataapishwa na Jaji Mkuu siku moja na Rais na kwamba 

hataapishwa kabla ya kupita siku thelathini kutoka siku matokeo yalipotangazwa na 

Tume au siku ya kuthibitishwa na Mahakama ya Juu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Ibara hii inalenga kuweka utaratibu wa Makamu wa Rais kula kiapo cha kikatiba kabla 

ya kushika madaraka yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kikatiba uliopo kwa Makamu 

wa Rais kula kiapo cha utii na uaminifu kabla ya kushika madaraka.  

Aidha, ni kuzingatia utaratibu wa kikatiba unaowataka Viongozi Wakuu kuapa kwa 

mujibu wa Katiba ili waweze kuwajibika na kutekeleza viapo vyao ikiwa ni pamoja na 

kulinda Muungano. 

Uzoefu wa Katiba za nchi nyingine kama Kenya na Marekani ambazo Rais wake 

huapishwa baada ya kipindi cha kati ya mwezi mmoja hadi miezi mitatu na huapishwa 

pamoja na Makamu wake. 

Ibara ya 94: Wakati wa Makamu wa Rais Kushika Madaraka 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kikatiba wa Makamu wa Rais 

kushika Madaraka siku moja na Rais. Aidha, Ibara inaweka masharti kuhusu Makamu 

wa Rais kuacha kushika nafasi hiyo kwa mujibu wa Katiba.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuonesha muda wa kuanza na ukomo wa Makamu wa Rais 

kushika madaraka kwa mujibu wa Katiba. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuendeleza utamaduni wa kuwepo kwa ukomo wa kushika 

madaraka kwa Viongozi Wakuu wa nchi  kwa kutambua kuwa uongozi ni dhamana na 

siyo haki.  

Ibara ya 95: Bunge Kumshtaki Makamu wa Rais. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inalipa Bunge mamlaka ya kumshtaki na kumuondoa 

madarakani Makamu wa Rais kwa utaratibu ambao pia unatumika kumshtaki na 

kumuondoa madarakani Rais. Tofauti ni kuwa utaratibu wa  kumshtaki Makamu wa 

Rais unaanzishwa na Rais badala ya Wabunge kwa kuwasilisha hati kwa Spika kama 

inavyoelekeza Ibara ya 88 ya Rasimu ya Katiba.  

Ibara hii pia inamuondolea sifa Makamu wa Rais aliyeondolewa madarakani kwa 

utaratibu huu, kuwa Rais, Makamu wa Rais, Rais wa Tanganyika au Rais wa Zanzibar. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kumuwajibisha Makamu wa Rais, 

kujenga tabia na utamaduni wa kutii Katiba, kulinda hadhi ya ofisi ya Makamu wa Rais 

na heshima ya nchi. 

Lengo pia ni Kulipa Bunge mamlaka, ambacho ni chombo kinachowakilisha wananchi, 

kuchukua hatua kwa mujibu wa Katiba kumshtaki na kumuondoa madarakani Makamu 

wa Rais inapothibitika ametenda makosa yaliyoainishwa kwenye Rasimu ya Katiba.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa Bunge kumshtaki Makamu wa 

Rais kwa mujibu wa Katiba, ambalo ni suala muhimu katika nchi ya kidemokrasia 

inayofuata utawala wa sheria.  

Ibara ya 96: Upatikanaji wa Makamu wa Rais Wakati Nafasi Hiyo 

Inapokuwa Wazi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza utaratibu wa kujaza nafasi ya Makamu wa 

Rais inapotokea kuwa wazi kutokana na sababu zilizoainishwa kwenye Ibara za 94 na 

95 za Rasimu ya Katiba. Aidha, ibara hii pia inampa wajibu Rais  kumteua Makamu wa 

Rais mwingine ndani ya siku 14. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa namna ya kujaza nafasi ya Makamu wa 

Rais itakapotokea kuwa wazi kabla ya kufika muda wake wa kuondoka madarakani kwa 

mujibu wa Katiba.  

Vile vile ni kulipa Bunge mamlaka ya kumthibitisha Makamu wa Rais, kwa niaba ya 

wananchi na kumpa kikatiba Makamu wa Rais uhalali wa kisiasa. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kumpata Makamu wa Rais bila 

ya kusubiri uchaguzi mkuu na kuwezesha majukumu yake kuendelea kutekelezwa na 

hivyo kuzuia ombwe katika uongozi wa juu.  

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuendeleza maudhui mazuri ya ibara ya 

50(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 
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SEHEMU YA PILI 

BARAZA LA MAWAZIRI LA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO 

(a) Baraza la Mawaziri 

Ibara ya 97: Kuundwa kwa Baraza la Mawaziri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka Baraza la Mawaziri la Jamhuri ya Muungano, 

muundo wake, majukumu na taratibu za uendeshaji wa vikao vyake. Vikao vya Baraza 

la Mawaziri vitaongozwa na Rais na vitahudhuriwa pia na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali ambaye hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

Aidha, Ibara hii inatambua Baraza la Mawaziri kuwa ndicho chombo kikuu cha 

kumshauri Rais katika utekelezaji wa madaraka yake na shughuli za serikali. Ibara pia 

inazuia Bunge au Mahakama kuchunguza ushauri unaotolewa na Baraza la Mawaziri 

kwa Rais. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha Baraza la Mawaziri na kutambua jukumu lake la msingi la 

kumshauri kuhusu utekelezaji wa majukumu ya Serikali. Pia, ni kuweka utaratibu wa 

kikatiba wa Baraza la Mawaziri kufanya kazi yake ya ushauri kwa Rais bila ya hofu 

wala woga.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuanzisha chombo hiki na kutambua umuhimu wake 

katika kumshauri Rais kuhusu utekelezaji wa majukumu ya Serikali. Aidha, ni 

kuendeleza utaratibu uliopo katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya 

mwaka 1977. Sababu nyingine ni kujenga mazingira ya chombo hicho kufanya kazi zake 

kwa uhuru bila kuingiliwa na mihimili mingine ya dola. 

 Ibara ya 98: Uteuzi wa Mawaziri na Naibu Mawaziri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya katiba ni inaainisha utaratibu wa uteuzi wa Mawaziri na Naibu 

Mawaziri na idadi yao. Aidha, inaweka masharti ya uteuzi wa Mawaziri na Naibu 

Mawaziri ambayo ni pamoja na uteuzi huo kuzingatia uwakilishi wa Nchi Washirika na 

kuthibitishwa na Bunge. Ibara pia inatamka kuwa idadi ya Mawaziri na Naibu Mawaziri 

haitazidi 15. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni pamoja na kuweka ukomo wa idadi ya Mawaziri na Naibu 

Mawaziri katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Pia ni kulipa Bunge mamlaka ya 

kuwasaili na kuwathibitisha Mawaziri na Naibu Mawaziri kwa niaba ya wananchi ili 
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kujenga uadilifu na kuthibitisha uweledi wa wateuliwa ili kukuza uwajibikaji katika 

uongozi wa taifa.  

c. Sababu za mapendekezo 

Kukubaliana na maoni ya wananchi waliotaka Katiba itamke ukomo wa idadi ya 

Mawaziri ili kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali. Hii pia ni kutekeleza maoni 

ya wananchi waliotaka madaraka ya Rais ya uteuzi yasimamiwe kwa kulipa Bunge 

mamlaka ya kuwathibitisha. 

Aidha, kutokana na Mambo ya Muungano kupungua hadi kufikia saba na kupunguza 

ukubwa wa Serikali ya Shirikisho, Rasimu inapendekeza kuwa Mawaziri na Naibu 

Mawaziri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wasizidi kumi na tano.  

Ibara ya 99: Waziri Mwandamizi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha nafasi ya Waziri Mwandamizi katika Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano atakayeteuliwa na Rais na kuthibitishwa na Bunge, sifa za 

mtu kuwa Waziri Mwandamizi na muda wake wa kushika madaraka. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka nafasi ya Kikatiba ya Waziri Mwandamizi katika utendaji 

wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa na majukumu yaliyoainishwa katika Ibara 

ya 100 Rasimu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kwa kuzingatia ufanisi wa utekelezaji wa shughuli za kila siku za Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania.  

Ibara ya 100: Kazi na Mamlaka ya Waziri Mwandamizi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa Waziri Mwandamizi madaraka ya udhibiti na 

kusimamia utekelezaji wa shughuli za Serikali za siku hadi siku.  Ibara pia intamka 

kuwa katika utekelezaji wa shughuli zake Waziri Mwandamizi atawajibika kwa Rais.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka Waziri Mwandamizi atakayemsaidia Rais kusimamia Wizara na 

Mawaziri katika utendaji wao wa shughuli za kila siku za Serikali.  Pia lengo la Ibara hii 

ni kumpa uwezo wa kikatiba Waziri Mwandamizi kukaimu nafasi ya Rais ikiwa Rais na 

Makamu wa Rais hawapo nchini.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Kusimamia na kutekeleza majukumu ya Serikali ambayo kwa mujibu wa Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yanatekelezwa na yanasimamiwa na Waziri Mkuu. 

Rasimu ya Katiba inapendekeza kuondoa nafasi ya Waziri Mkuu ambaye kiuhalisia 
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alikuwa anasimamia mambo yasiyo ya Muungano ya Tanganyika kwasababu 

majukumu hayo sasa yatakuwa chini ya mamlaka ya Serikali ya Tanganyika.  

Ibara ya 101: Sifa za Mawaziri na Naibu Mawaziri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua sifa za mtu kuteuliwa kuwa Waziri au Naibu 

Waziri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano pamoja na vigezo vya Kikatiba 

vinavyomuondolea mtu sifa za kuteuliwa kuwa Waziri au Naibu Waziri. Sifa hizo ni 

pamoja na kuwa raia wa kuzaliwa na mwenye shahada ya chuo cha elimu ya juu, 

mwenye weledi na uzoefu. Ibara hii pia inawaondolea sifa Wabunge, wawakilishi wa 

aina zote au mtu yeyote aliyetiwa hatiani kwa ubadhirifu kuteuliwa kuwa Waziri au 

Naibu Waziri. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuleta ufanisi wa Serikali kwa kutaja sifa na vigezo mahsusi kwa 

mtu kuweza kuwa Waziri au Naibu Waziri.  

Aidha, Ibara hii inalenga kuweka mfumo wa kikatiba wa kutenganisha madaraka ya 

mihimili ya dola (separation of powers), kupunguza misuguano kati ya Bunge na 

Mawaziri, na kuondoa uwezekano wa kuwepo mgongano wa kimasilahi unaotokana na 

majukumu ya Uwaziri na Ubunge au kazi nyingine.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Mfumo unaopendekezwa katika Rasimu hii kuwa Mawaziri na Naibu Mawaziri 

wasitokane na Wabunge na wala wasihudhurie vikao vya Bunge isipokuwa kama 

watahitajika kutoa ufafanuzi kwenye vikao vya Kamati za Bunge au kwa Bunge zima 

kuhusu suala lolote lililopo katika madaraka yao ya utendaji ni kuzingatia maoni ya 

Wananchi waliotaka kutenganishwa kwa utendaji kazi wa Mihimili ya Bunge na Serikali 

ili kuongeza uwajibikaji wa Bunge katika kuisimamia Serikali. Aidha, mapendekezo 

haya yataondoa manung’uniko ya wananchi kwamba majimbo yanayoongozwa na 

Wabunge ambao ni Mawaziri au Naibu Mawaziri yanapendelewa katika huduma za 

maendeleo.  

Sababu ya kupendekeza kuwa uteuzi wa Mawaziri na Naibu Mawaziri, uthibitishwe na 

Bunge pia ni kuzingatia maoni wananchi walio wengi walisema kuwa Bunge ndicho 

chombo chenye ridhaa ya wananchi wote, na hivyo kiwe na uhalali wa kudhibiti 

madaraka ya Rais katika uteuzi huo. Muhimu zaidi matarajio ni kuwa utaratibu huu 

utaongeza uwajibikaji wa Mawaziri na Naibu Mawaziri. 

Ibara ya 102: Kiapo, Muda na Masharti ya Kazi ya Waziri na Naibu Mawaziri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kiapo, masharti ya kazi na muda wa kushika 

madaraka ya Waziri au Naibu Waziri. Ibara hii pia inaelekeza kuwa Waziri au Naibu 

Waziri ataapa kiapo cha uaminifu mbele ya Rais. Aidha, Ibara  inatamka kuwa Waziri 

au Naibu Waziri atawajibika binafsi au kwa pamoja kwa Rais. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka masharti ya kikatiba ya kushika madaraka ya Waziri au Naibu Waziri 

katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

Vile vile ni kuweka msingi wa uwajibikaji wa Waziri au Naibu Waziri, binafsi au kwa 

pamoja kwa Rais. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuwepo kwa masharti ya Kikatiba ya kiapo na ya 

kazi ya Waziri au Naibu Waziri ili kujenga imani kwa wananchi kuwa watatekeleza 

majukumu yao kwa uaminifu na uadilifu. 

Aidha, ni kuzingatia utaratibu unaopendekezwa wa Rais Mtendaji ambapo Mawaziri na 

Naibu Mawaziri watawajibika, binafsi au kwa pamoja kwa Mkuu wa Serikali 

aliyewateua. Utaratibu huu unaongeza nidhamu, ufanisi wa utendaji na uwajibikaji wa 

Mawaziri na Naibu Mawaziri. 

 

Ibara ya 103: Utekelezaji wa Shughuli za Serikali Bungeni 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba kuhusu utaratibu wa 

Serikali kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa shughuli zake Bungeni kwa kuainisha 

namna ambavyo Mawaziri watashiriki katika vikao vya Bunge wakiwa si sehemu ya 

Bunge. Vile vile, Ibara inampa Waziri fursa ya kuhudhuria vikao vya Kamati za Bunge 

kila anapohitajika na kutoa maelezo na ufafanuzi wa suala lolote la utendaji. Aidha, 

Ibara inabainisha kuwa uwezo wa kufanya maamuzi juu ya sera za serikali utakua 

chini ya mamlaka ya Rais akiwa Kiongozi wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kubainisha kikatiba mgawanyo wa madaraka baina ya Mhimili wa 

Bunge na Mhimili wa Utendaji ambao ni Serikali. 

Aidha, lengo jingine ni kuweka utaratibu wa Mawaziri kuhudhuria vikao vya Kamati za 

Bunge kwa kualikwa. 

Pia, ni kuweka msingi wa kuipa Serikali uwezo wa kufanya maamuzi juu ya masuala 

ya kisera kwa ujumla. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuweka utaratibu wa kuwawezesha Mawaziri ambao si 

Wabunge kuhudhuria vikao vya Bunge.   

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kutenganisha mamlaka ya Serikali na 

Bunge kwa kuweka wazi mipaka ya kiutawala ili kuondoa muingiliano wa majukumu 

ya mihimili ya dola katika utekelezaji wa shughuli zao za kila siku. 
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(b) Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Ibara ya 104: Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha nafasi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na 

kuainisha upatikanaji wake, sifa, majukumu na ukomo wa kushika nafasi hiyo. 

Aidha, Ibara inabainisha kuwa Mwanasheria Mkuu ndiye Mshauri Mkuu kuhusu 

mambo yote ya kisheria kwa Serikali. Mwanasheria Mkuu atateuliwa na Rais na 

kuthibitishwa na Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka nafasi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika kusimamia masuala 

ya kisheria ya Serikali, pia kuweka kikatiba masharti yanayobainisha sifa na wajibu wa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, utaratibu wa uteuzi wake na ukomo wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa Katiba wa kuanzisha na 

kuainisha nafasi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Majukumu yake. 

Sababu nyingine ni kuzingatia maoni ya wananchi kwamba Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali athibitishwe na Bunge kabla ya kuapishwa na Rais. 

Vile vile Mwanasheria Mkuu wa Serikali aendelee kushika madaraka hadi Rais 

atakapomteua Mwanasheria Mkuu mwingine ili nafasi hiyo isiwe wazi. Katiba ya 

mwaka 1977 iliweka masharti ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kukoma mara tu 

baada ya matokeo ya Urais kutangazwa. 

(c ) Katibu Mkuu Kiongozi na Makatibu Wakuu 

Ibara ya 105: Katibu Mkuu Kiongozi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba nafasi ya Katibu Mkuu Kiongozi na 

kuainisha upatikanaji wake, sifa zake na majukumu yake. 

Ibara pia inatamka kuwa Katibu Mkuu Kiongozi atakuwa Katibu wa Baraza la Mawaziri, 

Mwenyekiti wa Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu, Katibu wa Baraza la Ulinzi na 

Usalama la Taifa na Mkuu wa Utumishi wa Umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kumtambua kikatiba Katibu Mkuu Kiongozi ambaye pia ni Mkuu 

wa Utumishi wa Umma katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

Lengo jingine ni kumpa Katibu Mkuu Kiongozi mamlaka ya kikatiba ya kutoa 

maelekezo kuhusiana na masuala ya utumishi wa umma. 

Aidha, kuweka kikatiba masharti yanayobainisha sifa na wajibu wa Katibu Mkuu 

Kiongozi na utaratibu wa uteuzi wake kutoka miongoni mwa watumishi waandamizi 

wa umma. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Wadhifa wa Katibu Mkuu Kiongozi ni nafasi muhimu sana katika utendaji wa Serikali, 

hivyo ni vyema majukumu yake yakaainishwa katika Katiba. 

Katika utaratibu wa mgawanyo wa madaraka, Utumishi wa Umma ni chombo muhimu 

sana katika utekelezaji wa shughuli za serikali. Katibu Mkuu Kiongozi kwa nafasi yake 

ya Katibu wa Baraza la Mawaziri na Mkuu wa Utumishi wa Umma ni kiungo muhimu 

kati ya Baraza la Mawaziri na Watumishi wa Umma na hivyo ni vyema akawepo 

kikatiba.  

Ibara ya 106: Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu 

b. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua kikatiba nafasi ya Makatibu Wakuu na Naibu 

Makatibu Wakuu na kueleza kuwa kila Katibu Mkuu atakuwa ndiye Kiongozi na 

mtendaji Mkuu wa Wizara. Aidha, Ibara hii inaainisha upatikanaji wa Makatibu Wakuu 

na Naibu Makatibu Wakuu, sifa zao na majukumu yao. 

Ibara pia inaelekeza kuwa Makatibu Wakuu au Naibu Makatibu Wakuu watateuliwa na 

Rais kutokana na mapendekezo ya Tume ya Utumishi wa Umma.  

a. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba masharti yanayobainisha sifa na wajibu wa 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu, na utaratibu wa uteuzi wao. Aidha, lengo 

jingine ni kuwapa hadhi ya kikatiba viongozi na watendaji wakuu wa Wizara na 

kuhakikisha kuwa nafasi hizi zinajazwa na watu wenye uweledi na uzoefu katika 

Utumishi wa Umma na ambao ni waadilifu. 

b. Sababu za Mapendekezo 

Kutambua umuhimu wa Makatibu Wakuu ambao ndiyo Watendaji Wakuu wa Serikali 

na kuhakikisha kuwa wanapatikana kwa kuzingatia mapendekezo ya Tume ya 

Utumishi wa Umma.  

Katika mfumo wa Serikali ya Kidemokrasia inayoheshimu utawala wa sheria, katika 

nchi yenye mfumo wa siasa za vyama vingi ni vyema Katiba ikalinda nafasi ya Katibu 

Mkuu. 

(d) Utekelezaji wa Shughuli za Baraza la Mawaziri 

Ibara ya 107: Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu 

na kuainisha wajibu na majukumu ya Kamati hiyo. Kamati hiyo, itakuwa na majukumu 

ya kulishauri Baraza la Mawaziri juu ya masuala mbalimbali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuweka kikatiba chombo cha ushauri cha Baraza la Mawaziri, na kutambua umuhimu 

wa kulinda kikatiba nafasi ya washauri wakuu wa Serikali. Aidha, lengo jingine ni 

kuweka msingi wa ushauri wao kuzingatiwa na kuheshimiwa na Viongozi wa kisiasa. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Ni vyema vyombo vyote vya utekelezaji wa majukumu ya nchi vikabainishwa kwenye 

Katiba ya nchi. Katika mfumo wa nchi unaozingatia utawala bora na wa sheria wenye 

lengo la kuongeza ufanisi wa utendaji wa Serikali ni muhimu kuwa na Kamati Maalum 

ya Makatibu Wakuu (Inter-Ministerial Technical Committee). Utaratibu huu 

unaimarisha uelewa wa pamoja katika mwelekeo wa maamuzi ya Serikali . 

Ibara ya 108: Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua kuwepo kikatiba kwa Sekretarieti ya Baraza 

la Mawaziri ambayo wajibu na majukumu yake makuu ni kuhudumia Baraza la 

Mawaziri na Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kutambua kikatiba Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri kuwa ndio chombo cha ushauri 

na uratibu cha Baraza la Mawaziri katika utekekezaji wa majukumu ya Serikali. 

Lengo jingine ni kuhakikisha ulingano, mwendelezo na weledi katika maamuzi ya 

Baraza la Mawaziri na Serikali; na kuweka Kundi la Wataalam Waliobobea katika 

nyanja zao (Think Tank) la Serikali inayofanya utafiti na kutoa ushauri kwa Baraza la 

Mawaziri na Serikali. 

Kuimarisha uratibu wa ushauri wa kitaalam Serikalini. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri ni chombo muhimu sana katika usimamizi wa 

shughuli za Serikali. Katika nchi nyingine za Afrika na hasa zile zilizotawaliwa na 

Wafaransa Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri ni chombo muhimu cha kikatiba na 

kinaongozwa na mtu mwenye hadhi ya Waziri wa Nchi. Chombo hiki ndicho “Think 

Tank” ya Baraza la Mawaziri na pia, kinachoratibu ushauri wa masuala yote ya Serikali 

kwa kushirikisha Wizara zote Serikalini. Hivyo, sababu ya mapendekezo haya ni 

kuanzisha kikatiba kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi yetu chombo hiki 

muhimu cha kuhudumia Baraza la Mawaziri na Kamati Maalum ya Makatibu Wakuu 
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SURA YA NANE 

UHUSIANO NA URATIBU WA SERIKALI  

Ibara ya 109: Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, kwa mara ya kwanza katika historia ya Jamhuri ya 

Muungano, inaanzisha chombo cha kikatiba cha uhusiano na uratibu wa Serikali.  

Chombo hiki ambacho kitaitwa “Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali” kitakuwa 

na wajumbe ambao ni; Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ambaye atakua ni Mwenyekiti; Rais wa Tanganyika; Rais wa Zanzibar; Mawaziri 

Wakaazi; na Waziri mwenye dhamana ya Mambo ya Nje wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano. Tume hii ni kiungo muhimu kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 

Serikali za Nchi Washirika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuanzisha kikatiba chombo kitakachosimamia uhusiano na uratibu baina ya Serikali ya 

Muungano na Serikali za Nchi Washirika; na baina ya Serikali za Nchi Washirika juu ya 

mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano. 

Kuweka utaratibu wa mawasiliano na mashauriano endelevu kati ya Serikali hizo tatu 

utakaotoa mwelekeo wa  kuimarisha na kudumisha Muungano.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuhakikisha kuwepo kwa utaratibu wa kikatiba utakaowezesha Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Serikali za Nchi Washirika kukutana kwa lengo la kujadiliana na 

kushauriana katika mambo ya msingi ya maendeleo ya wananchi ndani ya Jamhuri ya 

Muungano. Aidha, utaratibu huu utasaidia sana kuweka mahusiano mema na 

kuoanisha sera zote za kiuchumi, kisiasa na kijamii. Kuwepo kwa Muungano wa zaidi 

ya Serikali moja katika Jamhuri ya Muungano kunahitaji mfumo madhubuti wa uratibu 

wa uhusiano na ushirikiano baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali za 

nchi Washirika na baina ya Serikali za nchi washirika zenyewe kwa zenyewe kwa 

mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano. 

Moja ya udhaifu wa utaratibu unaotumika sasa ni kukosekana kwa nguvu ya kikatiba 

ya uratibu wa masuala ya Muungano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ni ya kiutawala na ya hiyari. 

Uzoefu wa nchi nyingine zenye mfumo wa Muungano au shirikisho na hata zile zenye 

Serikali za majimbo zina Tume za aina hii zinazoitwa kwa majina mbalimbali. Nchi 

nyingi zenye Tume hizi zinaitwa Inter-Governmental Relations Commission. Nchi 

zenye tume hizi katika Katiba zao ni pamoja na India, Canada, Nigeria, Afrika ya 

Kusini na Kenya. 
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Ibara ya 110: Malengo ya Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba yanayoainisha malengo ya 

Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali. Malengo hayo ni; kuweka utaratibu bora na 

endelevu wa kushauriana na kushirikiana baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

na Serikali za Nchi Washirika; kukuza na kuwezesha uratibu na  ushirikiano miongoni 

mwa Nchi Washirika kuhusu mambo yasiyo ya Muungano kwa lengo la kuwezesha 

kufanana kwa kiwango cha utoaji huduma kwa wananchi wote; kuweka mazingira 

mazuri kwa ajili ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali za Nchi Washirika 

kujadili utekelezaji wa mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano kwa manufaa na 

ustawi wa wananchi wote; na kuweka mazingira mazuri ya utatuzi wa migogoro baina 

ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Nchi Washirika au baina ya Nchi Washirika 

zenyewe. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuimarisha kikatiba uratibu, uhusiano na ushirikiano kati ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Serikali za Nchi Washirika na baina ya Nchi Washirika zenyewe kuhusu 

mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano.  

Kujenga utamaduni wa kikatiba wa kutatua migogoro baina ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Nchi Washirika au baina ya Nchi Washirika kwa njia ya majadiliano, 

mashauriano na maridhiano. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka utaratibu wa kikatiba utakaoweka mazingira mazuri ya kushauriana na 

kushirikiana baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na baina ya Nchi Washirika. 

Pia kuwezesha uratibu wa ushirikiano miongoni mwa nchi washirika katika mambo 

yasiyo ya muungano ili kuweka kiwango cha utoaji huduma kwa wananchi wao katika 

sura inayofanana.  

Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali pia itasaidia kuibua na kuyasimamia, kwa 

manufaa ya nchi, masuala mbalimbali ya Muungano na yasiyo ya Muungano yenye 

maslahi kwa Taifa kwa lengo la kuleta ustawi wa Taifa na jamii nzima ya Tanzania. 

 

Ibara ya 111: Majukumu ya Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya Tume ya Uhusiano na Uratibu 

wa Serikali katika kuwezesha kutekeleza sera, sheria, mipango na mikakati baina ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali za Nchi Washirika na baina ya Serikali za 

Nchi Washirika.  Majukumu hayo ya Tume ni pamoja na kushauriana baina ya Serikali 

ya Muungano na taasisi za kimataifa kwa niaba ya Nchi Washirika. Aidha, Tume 

itahusika pia, na usuluhishi na utatuzi wa migogoro baina ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Serikali za Nchi Washirika na pia baina ya Serikali za Nchi Washirika 

katika mambo yasiyo ya Muungano. Ibara pia inalipa Bunge mamlaka ya kutunga 
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Sheria kwa ajili ya kusimamaia uhusiano na uratibu baina ya Serikali za Nchi Washirika 

na kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Nchi Washirika; na kuweka utaratibu 

wa utatuzi wa migogoro kwa mujibu wa Katiba. 

Aidha, Ibara inaelekeza kuwa ni pale tu ambapo usuluhishi wa mgogoro 

umeshindikana ndipo Tume inaweza kulipeleka suala hilo katika Mahakama ya Juu na 

uamuzi wa Mahakama hiyo utakuwa wa mwisho. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya ibara hii ni kuainisha kikatiba majukumu ya Tume ya Uhusiano na 

Uratibu wa Serikali ili kuipa nguvu kiutekelezaji. Kuimarisha Muungano kwa 

kuhakikisha kuna uwiano wa sera na sheria za Nchi Washirika katika mambo yasiyo ya 

Muungano. 

Madhumuni mengine ni kuwa na chombo cha kikatiba cha awali kwa ajili ya kuzuia, na 

inapotokea, kusuluhisha migogoro miongoni mwa Serikali ya Muungano na Serikali za 

Nchi Washirika kabla ya migogoro hiyo kufikishwa kwenye Mahakama ya Juu kwa 

uamuzi wa mwisho. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kusimamia, kuratibu na 

kuhakikisha  kwamba kuna uwiano wa sera na sheria kwa Nchi Washirka katika 

mambo yasiyo ya muungano, pia kuweka utaratibu wa kusimamia na kukuza masuala 

yenye maslahi kwa Taifa, na kuweka utaratibu wa usuluhishi na utatuzi wa migogoro 

baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali za Nchi Washirika na baina ya 

Serikali za Nchi Washirika.  

Aidha, kuwepo kwa zaidi ya Serikali moja ndani ya Jamhuri moja kunaweza 

kusababisha tofauti za kisera kwenye masuala ya msingi kama vile elimu, afya n.k 

baina ya Serikali za Nchi Washirika, hivyo ni muhimu kuwa na chombo maalum kwa 

ajili ya kusimamia na kuhakikisha kwamba, kunakuwa na ufanani (harmonisation) na 

ulinganifu (approximation) wa sera na sheria baina ya Serikali hizo katika mambo 

yasiyo ya Muungano. 

Ibara ya 112: Sekretarieti ya Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaunda Sekretarieti ya Tume ya Uhusiano na Uratibu 

wa Serikali ambayo itaongozwa na Katibu na Naibu Katibu.  

b. Madhumuni na Lengo 

Kuanzisha kikatiba chombo cha kitaalam na kiutendaji cha Tume kitakachokuwa na 

wataalam wa fani mbalimbali watakaotoa ushauri wa kitaalam juu ya ulinganifu wa 

sera na sheria, na pia juu ya uhusiano wa kimataifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuwa na chombo cha kutoa ushauri kwa Tume, 

kurahisisha na kusimamia utekelezaji wa majukumu na shughuli za kila siku za Tume.  
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Uzoefu wa nchi nyingine kama vile Afrika ya Kusini, India, Kenya na Nigeria 

Sekretareti kama hizi zina idara za kisekta zenye kongane (Clusters) na Kamati za 

Ufundi (Technical Committees) ili kuimarisha usimamizi, uratibu na utendaji wa Tume 

na Serikali tatu katika Jamhuri ya Muungano. Kwa hiyo itafaa Sekretarieti 

inayopendekezwa kuwa na muundo kama huo.
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SURA YA TISA 

BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

SEHEMU YA KWANZA 

KUUNDWA NA MADARAKA YA BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

Ibara ya 113: Kuundwa kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Bunge la Jamhuri ya Muungano na kutaja 

aina na idadi ya Wabunge, majimbo ya uchaguzi na utaratibu wa uchaguzi wa 

Wabunge.  Ibara pia inaelekeza kuwepo kwa majimbo sabini ya uchaguzi ambapo kila 

jimbo litakuwa na Wabunge wawili mmoja mwanamke na mmoja mwanamme 

watakaopigiwa kura na wananchi, na wabunge watano watakaoteuliwa na Rais kwa 

kuzingatia uwakilishi wa Nchi Washirika na jinsi kuwakilisha Watu Wenye Ulemavu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka mamlaka ya nchi itakayohusika na kutunga sheria 

za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuweka aina na utaratibu wa upatikanaji wa 

wawakilishi wa wananchi katika Bunge la Jamhuri ya Muungano. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ya Ibara hii ni kuanzisha chombo cha uwakilishi wa 

wananchi ambacho ni Bunge la Jamhuri ya Muungano litakalotunga sheria, kusimamia 

utekelezaji wa shughuli za Serikali na kuwajibika kwa wananchi. Aidha, pamoja na 

sababu hiyo, ni kuweka utaratibu wa kuwapata Wabunge wa kuchaguliwa na 

Wabunge wa kuteuliwa na Rais kuwakilisha Watu Wenye Ulemavu.  

Sababu nyingine ya mapendekezo ni kuweka usawa wa kijinsi katika uwakilishi 

Bungeni, kuzingatia Mikataba ya kikanda na kimataifa na kukubaliana na maoni ya 

wananchi waliotaka kuwepo kwa Bunge dogo ili kupunguza gharama za uendeshaji na 

kuongeza ufanisi wa shughuli za Bunge. 

Ibara ya 114: Muda wa Bunge 

a.  Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha maisha ya kila Bunge kuwa ni muda wa 

miaka mitano ikiwa na maana ya muda wote unaoanzia tarehe ambapo Bunge Jipya 

litaitishwa. Aidha, Ibara hii inaainisha hatma ya Bunge ili kuwezesha uchaguzi 

mwingine kufanyika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka muda maalum wa kipindi cha Bunge ambao ni 

miaka mitano na kujenga utamaduni wa Bunge kutimiza malengo na majukumu yake 

katika muda uliopangwa. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka ukomo wa Wabunge ili kuwezesha uchaguzi mwingine kufanyika kila baada 

ya miaka mitano. 

Kutoa nafasi kwa wananchi wengine kushika madaraka ili kuleta mawazo mapya ya 

kifikra na kimaendeleo katika nchi. 

Ibara ya 115: Madaraka ya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaainisha Bunge kuwa ndiyo chombo kikuu katika Jamhuri ya Muungano 

chenye madaraka, kwa niaba ya wananchi, ya kusimamia Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na vyombo vyake vyote. 

Madaraka haya ni pamoja na kutunga sheria, kuishauri Serikali, kuhoji Mawaziri, 

kujadili na kuidhinisha bajeti na mipango ya Serikali, kujadili na kuridhia mikataba ya 

kimataifa na ile inayohusisha rasilimali zinazosimamiwa na Serikali. 

Kusimamia Serikali kwa kuangalia mwenendo wa utendaji wa Rais, Makamu wa Rais, 

Mawaziri na Watendaji Wakuu katika Utumishi wa Umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuainisha majukumu ya Bunge kuwa ni chombo chenye 

madaraka ya kusimamia utekelezaji wa shughuli za Serikali, kutunga sheria na kutoa 

ushauri kwa Serikali juu ya mambo yote yenye maslahi kwa Taifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutambua Bunge kuwa ni chombo kinachowakilisha 

wananchi katika kufanya maamuzi mbalimbali yanayohusiana na maslahi ya wananchi 

na Taifa. 

Sababu nyingine ni kuendeleza mfumo unaotumika katika nchi za kidemokrasia 

duniani ambapo kunakuwa na chombo cha aina hii ambacho kazi yake kubwa ni 

kutetea na kusimamia maslahi ya wananchi na kuimarisha msingi wa mgawanyo wa 

madaraka baina ya Bunge, Mahakama na Serikali. 

Ibara ya 116: Mipaka ya Bunge Katika Kutumia Madaraka Yake 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha wajibu wa Bunge kuwa ni kusimamia, 

kuishauri na kuiwajibisha Serikali bila ya kuingilia shughuli za kiutendaji ambazo 

kidesturi ni shughuli za Serikali. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kuainisha masharti juu ya mipaka ya Bunge katika kuiwajibisha 

Serikali na kubainisha umuhimu wa mipaka ya mamlaka kati ya Mihimili Mikuu ya 

Dola. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Kuepusha muingiliano wa majukumu baina ya Bunge na mihimili mingine hasa wa 

utendaji na kuimarisha misingi ya udhibiti na urari wa madaraka (Checks and 

balance). 

Ibara ya 117: Madaraka ya Bunge Kutunga Sheria 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa madaraka kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano 

kutunga sheria zote za Jamhuri kuhusiana na Mambo ya Muungano. Pia Ibara 

inaainisha kuwa madaraka ya kutunga sheria katika Tanganyika kwa mambo yote 

yasiyo ya Muungano yatakuwa chini ya Bunge la Tanganyika na madaraka ya kutunga 

sheria katika Zanzibar kwa mambo yote yasiyo ya Muungano yatakuwa chini ya 

Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuainisha kikatiba kuwa Bunge la Jamhuri ya Muungano ndicho chombo chenye 

mamlaka ya kutunga sheria kwa mambo yote yanayohusu Jamhuri ya Muungano. 

Kuainisha kikatiba kuwa madaraka ya kutunga sheria ya Nchi Washirika kwa mambo 

yasiyo ya Muungano yamepewa Bunge la Tanganyika na Baraza la Wawakilishi 

Zanzibar. Ibara hii pia inalenga kubatilisha sheria yoyote itakayotungwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano, Bunge la Tanganyika na Baraza la Wawakilishi Zanzibar 

kinyume na masharti ya Katiba hii. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kutofautisha majukumu ya kutunga sheria baina ya Bunge 

la Jamhuri ya Muungano na baina ya vyombo vya kutunga sheria vya  Nchi Washirika. 

Pamoja na majukumu hayo, Ibara inaweka mipaka ya kila mamlaka katika kutunga 

sheria. Mipaka hiyo inalipa Bunge la Jamhuri ya Muungano litatunga sheria katika 

Mambo ya Muungano tu na vyombo vya kutunga sheria vya nchi Washirika vitatunga 

Sheria katika mambo yasiyo ya Muungano yanayohusu maeneo yao. 

Ibara ya 118: Utaratibu wa Kubadilisha Katiba 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha masharti yatakayoliwezesha Bunge kutunga 

sheria kwa ajili ya kubadilisha masharti yoyote ya Katiba na kuelekeza kuwa Muswada 

wowote wa sheria ya kubadili Katiba ni lazima uungwe mkono na kura za Wabunge 

zisizopungua theluthi mbili za Wabunge kutoka kila upande wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka utaratibu wa jinsi ya kufanya mapitio ya Katiba pindi itakapolazimu 

kurekebishwa na kuzuia marekebisho ya Katiba ya mara kwa mara. 
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c. Sababu za Mapendekezo  

Sababu za mapendekezo ni kufanya marekebisho ya Katiba yaridhiwe na pande zote 

mbili za Muungano ili kuimarisha hadhi sawa za Nchi Washirika. Sababu nyingine ni 

kulipa mamlaka Bunge kufanya mabadiliko ya masharti ya Katiba hii pale 

itakapoonekana inafaa. 

Ibara ya 119: Utaratibu wa Kubadilisha Masharti Mahsusi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaweka masharti mahsusi ya kubadilisha Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

katika maeneo ya msingi ambayo ni masharti yaliyomo katika Sura ya Kwanza, Sura 

ya Pili na Sura ya Nne; masharti ya Ibara ya 60; masharti ya Ibara ya 79; kuongeza 

au kupunguza jambo lolote la Muungano; uwepo wa Jamhuri ya Muungano; na 

masharti ya Ibara hii.  

Ibara pia inaelekeza kuwa mabadiliko yoyote kuhusu vipengele hivi itabidi yaungwe 

mkono kwa theluthi mbili ya wananchi wa Jamhuri ya Muungano kutoka kila upande 

wa Jamhuri kwa kura ya maoni itakayoendeshwa na kusimamiwa na Tume Huru ya 

Uchaguzi ya Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo ni kuliwekea Bunge mipaka katika kufanya mabadiliko ya masharti mahsusi ya 

Katiba. Aidha, kuhakikisha kuendelea kuwepo kwa Jamhuri ya Muungano na kwamba 

maeneo ya msingi ya masharti ya Katiba yanabadilishwa kwa ridhaa ya wananchi 

wenyewe. 

c. Sababu za Mapendekezo  

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwapa nafasi wananchi wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kushiriki moja kwa moja katika kufanya maamuzi kuhusu maeneo 

muhimu ya Katiba kwa maslahi ya Taifa lao.  

Ibara ya 120: Utaratibu wa Kutunga Sheria 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii inaweka utaratibu kwa Bunge kutumia madaraka yake ya kutunga Sheria 

kwa kujadili na kupitisha Muswada wa Sheria ambao utawekwa saini na Rais. 

Muswada unaweza kuandikwa na Serikali, Kamati ya Bunge au kikundi cha Wabunge. 

Ibara pia inaitaka Serikali kuwashirikisha wananchi kwa ajili ya kupata maoni yao juu 

ya Muswada husika. Muswada utapitishwa kwa kura za Wabunge wasiopungua 

theluthi mbili kutoka kila upande wa Muungano. Pia, Bunge litatunga Kanuni za 

Kudumu za kusimamia utaratibu huu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara ni kuainisha utaratibu utakaotumiwa na Bunge la Muungano katika 

kutekeleza wajibu wake wa kutunga sheria na Kanuni za Kudumu. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo hayo ni kurahisisha utekelezaji wa majukumu ya Bunge na 

kuhakikisha kunakuwa na ushirikishwaji wa wananchi katika utungaji wa sheria. Kutoa 

nafasi sawa kwa Wabunge wa pande zote mbili za Muungano kushiriki katika kutunga 

Sheria na Kanuni. Aidha, ni kuhakikisha kuwa kunakuwa na utaratibu mmoja 

unaofuatwa katika kutunga sheria. 

 

Ibara ya 121: Utaratibu wa Kutunga Sheria Kuhusu Mambo ya Fedha 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha masharti maalum kuhusu utaratibu na mipaka 

ya kuzingatiwa na Bunge katika kutunga sheria juu ya mambo ya fedha.  

Aidha, Ibara inaainisha mambo ambayo Bunge haliwezi kuyashughulikia isipokuwa 

kama Rais amependekeza kufanya hivyo na kwamba pendekezo hilo la Rais liwe 

limewasilishwa Bungeni na Waziri. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo ni kuweka mipaka ya kikatiba kuhusu utaratibu wa kutunga sheria kuhusu 

mambo ya fedha. Mambo hayo ni pamoja na miswada ya Sheria kuhusu kodi, malipo 

au matumizi ya fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina au mfuko mwingine wowote wa 

Serikali na kusamehe au kufuta deni lolote la Serikali. 

Lengo jingine ni kuweka mipaka kati ya madaraka ya Serikali na ya Bunge kuhusu 

masuala ya fedha. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ni kuondoa muingiliano wa madaraka kati ya Serikali na Bunge katika  

kutekeleza majukumu yao kuhusu masuala ya fedha. 

Ibara ya 122: Madaraka ya Mkuu wa Nchi Kuhusu Muswada wa Sheria 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu madaraka ya Mkuu wa 

Nchi katika kuthibitisha Miswada ya Sheria inayopitishwa na Bunge. Rais atatakiwa 

kusaini Muswada ndani ya siku zisizozidi 30 tangu muswada uwasilishwe kwake. Rais 

ana mamlaka ya kukubali au kukataa kusaini Muswada huo na iwapo atakataa 

Muswada utarudishwa Bungeni kwa majadiliano na kurudishwa tena kwa Rais. Iwapo 

Rais atakataa tena kusaini Muswada huo basi itahesabika kuwa umepitishwa kuwa 

Sheria.   

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutambua nafasi ya Rais akiwa Mkuu wa Nchi katika 

utaratibu wa kuidhinisha Miswada ya Bunge kuwa Sheria. Sababu nyingine ni kuweka 
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udhibiti kwa Bunge katika jukumu lake la kutunga sheria kwa kuhakikisha maslahi ya 

taifa na maslahi ya wananchi.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Chini ya mapendekezo ya Rasimu hii, Rais si sehemu ya Bunge, hata hivyo ni muhimu 

kwake kuidhinisha Miswada ya Serikali kama ilivyo katika nchi nyingine zenye 

utaratibu huu kwa mfano Marekani na Kenya. Sababu nyingine ni kujenga uhusiano 

bora na mzuri kati ya Bunge na Serikali na kuepuka uwezekano wa kukwamishana 

katika utekelezaji wa shughuli zao na kuepuka kuvunja Bunge kama ilivyo katika 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ibara ya 123: Kupitishwa kwa Hoja za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya utaratibu wa kupitishwa kwa Hoja 

za Serikali ndani ya Bunge kuhusu bajeti. Bunge limepewa madaraka ya kupitisha 

Hoja ya Serikali kuhusu bajeti pamoja na mapendekezo ya kurekebisha upungufu 

utakaobainika baada ya Serikali kufanya marekebisho na kurejesha hoja Bungeni. 

Endapo Bunge litakataa kwa mara ya pili hoja kuhusu bajeti, basi bajeti ya Serikali 

itahesabika kuwa imepitishwa.  

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo ni kuhakikisha kuwa bajeti ya serikali inapitishwa kwa kuzingatia mapendekezo 

ya Bunge. Lengo jingine ni kuepuka Bunge kukwamisha shughuli za utendaji za nchi 

na Serikali bila sababu za msingi lakini wakati huo huo kuzuia serikali kuliburuza 

Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kwamba Serikali ndio yenye jukumu la kukusanya 

kodi kwa ajili ya matumizi ya kawaida na kwa ajili ya maendeleo ya Serikali. Sababu 

nyingine ni kwamba Bunge ndio chombo cha wananchi chenye mamlaka ya kuweka 

viwango na utozaji wa kodi kutokana na mapendekezo ya Serikali.   
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SEHEMU YA PILI 

WABUNGE 

(a) Uchaguzi wa Wabunge 

Ibara ya 124: Uchaguzi wa Wabunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba juu ya uchaguzi wa 

Wabunge kuwa kila baada ya miaka 5 ukisimamiwa na Tume Huru ya Uchaguzi. 

Aidha, Ibara inaelekeza usiwepo uchaguzi mdogo wa kujaza nafasi ya Mbunge wa 

Jimbo kwa nafasi itakayoachwa wazi na Mbunge wa Chama cha Siasa na badala yake 

Tume Huru ya Uchaguzi itajaza nafasi hiyo kwa kuzingatia orodha ya majina 

iliyowasilishwa awali na chama husika na kwa kushirikiana na chama hicho. Ibara pia 

inaweka utaratibu wa kufanya uchaguzi mdogo endapo kiti cha Mbunge aliyetokana 

na Mgombea Huru kitakuwa wazi kwa sababu yoyote.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka masharti ya kikatiba ya kuwa na uchaguzi wa mara kwa mara katika 

vipindi maalum. Lengo jingine ni kuwapa wananchi mamlaka ya kutoa ridhaa kwa 

wawakilishi wao.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Bunge ndicho chombo cha uwakilishi cha wananchi chenye dhamana ya kusimamia 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali. Kwa hiyo, ni vyema wabunge wakawa 

wanathibitishwa kila baada ya kipindi maalum ili waendelee kuwa na ridhaa ya 

wananchi.  

Aidha, sababu nyingine ya mapendekezo ya Ibara hii ni kuepusha gharama za chaguzi 

ndogo katika mfumo wa uchaguzi nchini. 

Ibara ya 125: Sifa za Kuchaguliwa Kuwa Mbunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu sifa za kuchaguliwa kuwa 

Mbunge pamoja na kuainisha watu ambao kwa nyadhifa zao hawataweza kuchaguliwa 

kuwa Wabunge. Watu hao ni pamoja na Rais na Makamu wa Rais, Rais wa 

Tanganyika na Rais wa Zanzibar na Makamu wao, Spika na Naibu Spika, Waziri na 

Naibu Waziri, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali na wengine kama itakavyoainishwa kwenye sheria.  

Ibara inapendekeza pia kuwepo kwa Mgombea Huru katika nafasi ya Ubunge.  

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo ni kuweka masharti ya kikatiba ya sifa za mtu kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa 

Mbunge. Vilevile kutambua kikatiba haki ya msingi ya uraia ya kupiga kura na 

kupigiwa kura bila kuhitaji kuwa mwanachama wa chama cha siasa. Pia kuhakikisha 
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mgombea atamudu kutekeleza majukumu ya nafasi ya ubunge kwa kiwango kikubwa 

na kuhakikisha anapatikana Mbunge mwenye uzalendo na maadili.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Kwa kuzingatia haki ya msingi ya uraia ya kupiga na kupigiwa kura, ni vyema Katiba 

ikatoa nafasi kwa wananchi kushiriki katika maamuzi yenye maslahi kwa Taifa lao. 

Aidha, kuondoa masharti ya Katiba ya sasa ya kuhitaji mgombea awe mwanachama 

wa Chama cha Siasa ili kuweza kugombea nafasi ya uongozi. Kuwepo kwa Mgombea 

Huru kunaimarisha haki ya uraia na kupanua wigo wa demokrasia, kwa kutoa fursa 

kwa wananchi ambao siyo wanachama wa Vyama vya Siasa kushiriki katika chaguzi 

mbalimbali.  

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi kwamba 

nafasi ya Mgombea Huru iwepo kwa sababu ni haki ya msingi kwa kila mwananchi 

kuchagua au kuchaguliwa. Suala la kuwepo kwa Mgombea Huru katika Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limeshaagizwa na uamuzi uliotolewa na 

Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu iliyoipa Tanzania mwaka mmoja kuwa 

imetekeleza agizo hilo. Pia Mahakama ya Rufani ya Tanzania imeshalishauri Bunge 

lirekebishe Katiba na kuruhusu kuwepo kwa Mgombea Huru. Maamuzi haya ya 

Mahakama yalitokana na shauri la kupinga Mabadiliko ya Kumi na Moja ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 yaliyoweka masharti ya mgombea 

nafasi ya uongozi kulazimika kuwa mwanachama wa Chama cha Siasa. Mabadilko 

haya ya Katiba yalifanywa na Bunge ili kufuta uamuzi wa Mahakama Kuu ya Tanzania 

ulioruhusu Mgombea Huru. 

 

Ibara ya 126: Utaratibu wa Uchaguzi wa Wabunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba ya utaratibu wa uchaguzi 

wa Wabunge wanaowakilisha majimbo ya uchaguzi na kuelekeza kila anayetaka 

kugombea nafasi ya Ubunge atalazimika kuwasilisha jina lake kwa Tume Huru ya 

Uchaguzi kwa utaratibu utakaowekwa na sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo  

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka msingi wa hiyari wa mtu kugombea ubunge na 

kuainisha utaratibu wa uchaguzi unaowezesha kupatikana kwa Wabunge. Lengo 

jingine ni kuandaa mazingira ya uwazi katika kuwapata wawakilishi wa wananchi 

Bungeni. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kumfanya mtu anayetaka kugombea ubunge 

kuthibitisha dhamira na nia yake ya kugombea ubunge kwa hiyari ili awajibike kwa 

uamuzi wake iwapo atachaguliwa kuwa mwakilishi wa wananchi. 
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Ubunge ni dhamana na ni vyema kabla ya mtu kuomba ridhaa ya wananchi 

kuwaongoza awe ametafakari kwa makini na kuthibitisha yeye mwenyewe kwa 

kuomba. 

Sababu nyingine ni kukuza uwazi katika mchakato wa kuwapata wawakilishi wa 

wananchi bungeni. 

Ibara ya 127: Kiapo na Masharti ya Kazi ya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba ya kiapo cha Mbunge 

kabla hajaanza kushiriki katika shughuli za Bunge. Aidha, Ibara inaelekeza kuwa 

mishahara, posho na malipo mengine ya Mbunge yatakuwa kama yatakavyopangwa 

na Tume ya Utumishi wa Umma. Aidha, Mbunge atawajibika moja kwa moja kwa 

wapiga kura wake. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo ni kuweka msingi wa uwajibikaji wa Mbunge kwa wapiga kura wake. Pia 

kuwapa nguvu ya kikatiba wapiga kura kumuwajibisha Mbunge wao. Lengo jingine ni 

kuweka chombo huru nje ya Bunge kitakachopanga na kusimamia maslahi na posho 

za Mbunge.  

Aidha, kuweka utaratibu wa kuwabana Wabunge kuheshimu, kutii na kulinda Katiba 

na dhamana yao kwa wapiga kura wao na kuainisha kikatiba masharti ya kushika 

nafasi ya ubunge.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ya masharti ya kula kiapo cha uaminifu na uwajibikaji kwa 

wananchi kunajenga msingi kuwa Mbunge kuwa na dhamana kwa wananchi 

waliomchagua. Katika baadhi ya nchi za Afrika baada ya uhuru nafasi ya ubunge 

iligeuzwa kuwa ni mahali pa kuchuma na kujinufaisha binafsi na siyo kuwatumikia 

wananchi kwa kujitolea. 

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuzingatia malalamiko ya wananchi wengi 

kuhusu tabia ya Wabunge kujiongezea posho mara kwa mara bila kujali hali ya 

maisha ya mwananchi wa kawaida. Ni muhimu kwa chombo cha wawakilishi wa 

wananchi kuwa na haiba, heshima na imani ya wananchi. Sababu nyingine ni 

kuashiria mwanzo wa utekelezaji wa madaraka ya Mbunge pamoja na kujenga imani 

ya wananchi kuwa Mbunge atatekeleza majukumu yake kwa uaminifu, umakini, haki 

na usawa. 

Ibara ya 128: Kupoteza Sifa za Ubunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya namna Mbunge atakavyopoteza 

sifa za ubunge. Ibara inaainisha masharti hayo kuwa ni pamoja na kukosa kuhudhuria 

mikutano ya Bunge miwili mfululizo bila ya ruhusa ya Spika wa Bunge, kuvunja 
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masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, kujiuzulu, kujiondoa kwenye 

chama cha siasa kwa ridhaa yake, kufukuzwa au kuvuliwa uanachama, kushindwa 

kufanya kazi za Mbunge kwa muda wa miezi sita mfululizo kutokana na maradhi au 

kizuizi ndani ya gereza au kufariki dunia.  

b. Madhumuni na Lengo 

Kuhakikisha kwamba Mbunge anahudhuria vikao vyote na kutekeleza wajibu wake 

ipasavyo ili kuimarisha maadili na uadilifu kama yalivyoainishwa katika sheria za nchi.  

Lengo jingine ni kuweka msingi wa mbunge aliyependekezwa na chama kuwajibika 

kwa vyama vyao vya siasa na kuainisha kikatiba sababu za kupoteza sifa za kuwa 

Mbunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni wa wananchi walisistiza kuwa na 

Wabunge wanaowajibika kwa wapiga kura wao, wenye maadili na mwenendo mzuri 

usio na ubinafsi. Sababu nyingine ni kuweka vigezo vya nidhamu na staha ndani na 

nje ya Bunge.   

Ibara ya 129: Haki ya Wapiga Kura Kumwajibisha Mbunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti mapya ya kuwapa haki wananchi ya 

kumuondoa Mbunge endapo atafanya mojawapo au zaidi ya mambo yafuatayo; 

kuunga mkono sera ambazo zinaenda kinyume na maslahi ya wapiga kura au kinyume 

na maslahi ya Taifa; kushindwa kuwasilisha au kutetea kwa dhati hoja zinazotokana 

na kero za wapiga kura wake; kuacha kuishi au kuhamisha makaazi yake kutoka eneo 

la Jimbo la Uchaguzi kwa zaidi ya miezi sita bila sababu za msingi; au mambo 

mengine yatakayoainishwa kwenye sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo  

Madhumuni ya mapendekezo ni kuwapa wapiga kura haki ya kumuondoa madarakani 

Mbunge wao kabla ya muda wake kwisha na kuweka vigezo na sababu ya wananchi 

kumuondoa Mbunge husika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi waliodai haki yao 

ya kumuondoa Mbunge wao kabla ya kumaliza muda wake ikiwa hatekelezi wajibu 

wake ipasavyo. Wananchi walio wengi walilalamika kwamba Wabunge wengi baada ya 

kuchaguliwa hawakai katika majimbo yao hadi msimu mwingine wa uchaguzi.  

Uzoefu wa nchi nyingine zinazosimamia demokrasia shirikishi zikiwemo Uganda, 

Kenya na Brazili zimetambua haki ya wapiga kura kuwaondoa Wabunge wao.  

Sababu nyingine ni kuweka utaratibu wa kikatiba kuwalazimisha Wabunge kutekeleza 

ahadi wanazozitoa wakati wa kampeni na hivyo kuwafanya Wabunge waingie 

mkataba na wapiga kura wao.  
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Ibara ya 130: Uamuzi wa Suala Kama Mtu ni Mbunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya hii ya Rasimu ya Katiba inaipa Mahakama Kuu mamlaka ya kusikiliza 

mashauri kwa ajili ya kutoa uamuzi juu ya suala la uhalali au vinginevyo wa uchaguzi 

wa Mbunge. Vivyo hivyo, Mahakama Kuu imepewa mamlaka ya kutangaza kama 

Mbunge amekoma kuwa Mbunge na kama nafasi ya madaraka ya ubunge iko wazi au 

hapana. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya mapendekezo haya ni kutoa mamlaka kwa Mahakama Kuu ambacho ni 

chombo cha mhimili mwingine kuamua uhalali wa Ubunge. Lengo jingine ni 

kuwawezesha wananchi kwenda mahakamani kuhoji uhalali wa Mbunge wao.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliopo katika Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 juu ya haki ya kufungua shauri Mahakama 

Kuu kuhoji matokeo ya Ubunge. Sababu nyingine ni kuweka utaratibu wa kuhalalisha 

au kubatilisha uchaguzi wa Mbunge pale ambapo imethibitika ulifanyika kinyume na 

utaratibu wa kisheria. Miongoni mwa haki ambazo wananchi wamezitumia kikamilifu 

ni ya kuhoji uhalali wa chaguzi wa Wabunge wao mahakamani. Hivyo mapendekezo 

haya ni kutekeleza maamuzi ya Mahakama Kuu juu ya haki ya wananchi kuhoji 

matokeo ya uchaguzi wa Mbunge. 

Ibara ya 131: Tamko Rasmi la Wabunge Kuhusu Maadili ya Uongozi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kumtaka Mbunge awasilishe 

kwenye Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji nakala mbili za tamko rasmi 

akionyesha kuwa hajapoteza sifa za kuwa mbunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kubainisha uadilifu wa Mbunge na jinsi anavyozingatia maadili.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliopo katika Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 wa kuwataka Wabunge kutoa Tamko 

kuhusu maadili ya uongozi. Ibara hii inamtaka kiongozi awasilishe yeye mwenyewe 

Tamko kwa Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji tofauti na ilivyo katika Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano Tanzania ya mwaka 1977 ambapo Mbunge anawasilisha 

Tamko hilo kwa Spika.  Kwa ujumla sababu za mapendekezo haya ni kulinda maadili 

ya uongozi. 
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SEHEMU YA TATU 

UONGOZI WA BUNGE 

(a) Spika na Naibu Spika 

Ibara ya 132: Spika na Mamlaka ya Spika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mamlaka ya Spika ambaye atachaguliwa na 

Wabunge na inaweka masharti ya kikatiba inayowaondolea baadhi ya watu kuweza 

kuchaguliwa kushika madaraka ya Spika. Ibara hii inapendekeza Spika asitokane na 

Wabunge.   

Pamoja na kuwa ndiye Kiongozi wa Bunge, pia atawakilisha Bunge katika vyombo na 

vikao vyingine vyote nje ya Bunge.   

Watu ambao hawatakuwa na sifa za kuchaguliwa kuwa Spika ni Waziri, Naibu Waziri, 

Mbunge au mtu mwenye madaraka ya aina nyingine yatakayotajwa na sheria za nchi. 

Aidha, Spika atatakiwa ndani ya siku 30 tokea kuchaguliwa kwake kuwasilisha kwenye 

Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji Tamko rasmi kwamba hajapoteza sifa za 

kuchaguliwa katika nafasi hiyo. 

b. Madhumuni na Lengo  

Madhumuni ni kuhakikisha kuwa Spika anatenda na anaonekana kutenda haki na 

kutoa fursa sawia kwa Wabunge wote. Kumfanya Spika kuwa huru na kumuondoshea 

Spika shinikizo la kichama katika kusimamia shughuli za Bunge ambacho ni chombo 

cha uwakilishi wa wananchi wote.  

Aidha, ni kuweka msingi wa Spika kuzingatia maadili.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuzingatia maoni ya wananchi kuwa Spika anapotoka 

kwenye chama inajitokeza kama sehemu ya chama chake na kuwanyima Wabunge 

wanaotoka nje ya chama chake fursa mbalimbali. Aidha, hutumika kuwadhibiti 

Wabunge wa chama chake mwenyewe hasa kwa wale ambao wanaonekana  

wanakengeuka mwelekeo wa chama. 

 

Ibara ya 133: Ukomo wa Spika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya ukomo wa Spika litokeapo lolote 

kati ya mambo yafuatayo: atachaguliwa kuwa Mbunge, kutatokea jambo lolote 

ambalo, kama asingekuwa Spika, lingemfanya mtu huyo asiwe na sifa za uchaguzi au 

apoteze sifa za uchaguzi wa Spika, ataondolewa kwenye madaraka ya Spika kwa 
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Azimio la Bunge, atashindwa kuwasilisha tamko rasmi kuhusiana na mali na madeni 

yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, atapatikana na hatia kwa kosa la kutoa 

habari za uongo kwa kiapo kinyume cha sheria, itathibitika kuwa amevunja masharti 

ya Sheria inayohusu Maadili ya Uongozi wa Umma; au kufariki dunia. 

Aidha, Ibara inaelekeza kuwa hapatakuwa na shughuli yoyote itakayotekelezwa katika 

Bunge kabla ya Spika kushika madaraka yake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka ukomo wa Spika kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba. 

Kuweka msingi wa kumuwajibisha Spika 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ni kujenga uwajibikaji Kwa kuwa Spika kwa kumuwekea 

masharti ya kikatiba yatakayomfanya aondolewe katika nafasi yake anapokosa sifa za 

msingi za kuwa Spika au kufanya vitendo vinavyokiuka maadili na uadilifu.  

Ibara ya 134: Naibu Spika 

a. Maudhui ya Ibara 

Maudhui ya Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha nafasi ya Naibu Spika wa Bunge. 

Pia, inaainisha masharti ya sifa za mtu ambaye hataweza kuchaguliwa kuwa Naibu 

Spika ambayo ni sawa na yale yanayomhusu Spika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuhakikisha kuwa Naibu Spika anatenda na anaonekana kutenda 

haki na kutoa fursa sawa kwa Wabunge wote. Lengo jingine ni kumfanya Naibu Spika 

kuwa huru na kumuondoshea shinikizo la kichama katika kusimamia shughuli za 

Bunge. Aidha, kuweka msingi wa Naibu Spika kuzingatia maadili. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo hayo ni kuwa  Naibu Spika ndiye Msaidizi Mkuu wa Spika na 

ana dhamana inayofanana na Spika katika uongozi wa Bunge. 

Ibara ya 135: Sifa za Mtu Kuchaguliwa Kuwa Spika au Naibu Spika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanisha sifa za mtu kuchaguliwa kuwa Spika au Naibu 

Spika. Sifa hizo ni pamoja na elimu ya chuo cha elimu ya juu, umri usiopungua miaka 

arobaini, na awe na sifa za kumuwezesha kuchaguliwa kuwa Mbunge.  

Aidha, Ibara hii inatoa ufafanuzi kuwa kiongozi yeyote wa juu wa chama cha siasa 

ambaye ni mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu mkuu, naibu katibu mkuu au 

mjumbe wa chombo chochote cha kitaifa chenye mamlaka katika chama cha siasa 

hawezi kuchaguliwa kuwa Spika au Naibu Spika.  
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b. Madhumuni na Lengo  

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka sifa muafaka za mtu kuwa Spika au Naibu Spika 

wa Bunge. Pia, ni pamoja na kutenganisha ya maslahi ya kichama na uongozi wa 

shughuli za Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ababu za mapendekezo haya ni kuzingatia  maoni ya wananchi waliotaka Spika na 

Naibu Spika wasitokane na uongozi wa kitaifa wa chama chochote cha siasa kuepusha 

uwezekano wa mgongano wa kimaslahi au kupendelea chama chake. 

Pia kujenga imani katika uongozi wa Bunge na kuweka taswira nzuri ndani na nje ya 

Bunge. 

Ibara ya 136: Utaratibu wa Uchaguzi na Kiapo cha Spika na Naibu Spika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara  hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa uchaguzi wa Spika na Naibu 

Spika watakaochaguliwa kwa kura za siri, kwa msingi kwamba endapo Spika atatoka 

upande mmoja wa Muungano, Naibu Spika atoke upande wa pili wa Muungano. 

Aidha, Ibara hii inaweka utaratibu wa kiapo cha Spika na Naibu Spika kabla ya kuanza 

kutekeleza majukumu yao. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuainisha utaratibu wa kumpata Spika na Naibu Spika. Pia, Ibara  

inainisha masharti ya kiapo cha Spika na Naibu Spika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Spika na Naibu Spika wanatii 

Katiba katika kutimiza wajibu wao na kujenga mazingira ya uaminifu katika utekelezaji 

wa majukumu yao. 

Sababu ya  kuweka nafasi ya Spika na Naibu Spika kutoka pande mbili tofauti za 

Muungano ni  kuupa uongozi wa Bunge kuwa na sura ya Muungano. 

(b)  Ofisi ya Bunge  

Ibara ya 137: Katibu wa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya upatikanaji wa Katibu wa Bunge 

ambaye atateuliwa na Rais baada ya kupendekezwa na Tume ya Utumishi wa Umma 

na ndiye atakayekuwa Mtendaji Mkuu wa Ofisi ya Bunge.   

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuanzisha kikatiba nafasi ya Katibu wa Bunge akiwa ndiye Mtendaji 

Mkuu wa Bunge; na kuweka utaratibu mpya wa kumteua Katibu wa Bunge kwa 

kushirikisha Tume ya Utumishi wa Umma na vyombo vingine. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu utakaohakikisha kuwa nafasi ya 

Katibu wa Bunge  inajazwa kwa kuzingatia sifa, weledi, uaminifu na uzoefu ndani ya 

Utumishi wa Umma.  

Ibara ya 138: Sekretarieti ya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza kuwepo kwa Sekretarieti ya Bunge ambayo 

itaundwa na watumishi kutoka pande mbili za Jamhuri ya Muungano kwa kuzingatia 

ngazi za utumishi kulingana na mahitaji ya shughuli za Bunge. 

Aidha, Ibara hii inaipa Sekretariati ya Bunge wajibu wa kuhakisha utekelezaji bora wa 

shughuli za Bunge, Wabunge na madaraka ya Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Sekretarieti ya Bunge. Aidha, ni kuweka 

kikatiba majukumu ya Sekretariati ya Bunge ili kuunda Sekretariati imara yenye 

kuendeshwa kwa misingi ya weledi na ufanisi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka chombo cha utendaji kinachosaidia Bunge 

kutekeleza wajibu na shughuli zake kwa ukamilifu na ufanisi. Sababu nyingine  ni 

kuweka bayana sura ya Muungano. 

 

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA SHUGHULI ZA BUNGE 

Ibara ya 139: Kanuni za Kudumu za Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu kutungwa kwa kanuni za 

kudumu za Bunge kwa ajili ya kuweka na kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

Bunge.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kutunga Kanuni za Kudumu za Bunge kwa 

ajili ya uendeshaji wa shughuli za Bunge. Pia, kudhihirisha uhuru wa chombo hicho 

kutunga kanuni zao wenyewe katika kuimarisha uwezo na uwajibikiaji kwa kujiwekea 

utaratibu wake wa kuendesha shughuli zake.  

Lengo jingine ni kuweka uhakika na  ulingano katika uendeshaji wa vikao vya Bunge 

na maamuzi yake. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuendeleza utaratibu uliopo katika Mabunge yote duniani 

wa kuwepo kanuni za uendeshaji wa Bunge kwa kujitungia wenyewe kanuni zao.  

Ibara ya 140: Rais Kulihutubia Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka wajibu kwa Rais wa kulihutubia Bunge katika 

mkutano wake kwanza na kulifungua rasmi. Pia, Ibara hii inampa Rais haki ya 

kulihutubia Bunge wakati wowote au kupeleka taarifa yoyote ambayo itasomwa na 

Waziri Mwandamizi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya ibara hii ni kumpa Rais wajibu wa kulihutubia na  kulizindua rasmi 

Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kibunge duniani kote kwa 

Mkuu wa Nchi kulihutubia na  kulifungua Bunge katika kikao chake cha kwanza.  

Ni utaratibu wa Mabunge mengi duniani kwa Rais kulihutubia Bunge mara moja kwa 

mwaka ili kueleza sera, mipango, utekelezaji, mikakati na mwelekeo wa nchi. 

Utaratibu huu unajenga na kuimarisha mahusiano kati ya mihimili  ya Serikali na 

Bunge katika kufikia malengo makuu ya taifa. 

Ibara ya 141: Mikutano ya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu kuhusu mikutano ya Bunge. Aidha, 

Ibara hii inatoa mamlaka kwa Rais kuweza kuitisha Bunge wakati wowote kwa mujibu 

wa masharti ya Katiba.  

Pia, Ibara hii inaeleza kuwa Bunge litaitishwa katika sehemu ambayo kwa  kawaida 

hufanywa vikao vya Bunge au mahala pengine popote atakapoelekeza Spika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya ibara hii ni kuweka utaratibu wa kuitishwa kwa mikutano ya Bunge na 

mahali pa kufanyiwa mikutano ya Bunge. Aidha, kumpa Rais mamlaka ya kikatiba ya 

kuitisha mikutano ya Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu na  desturi ya Mabunge 

duniani kufanya mikutano ya Bunge na kumpa Mkuu wa Nchi nafasi ya  kuliitisha 

Bunge inapohitajika kufanya hivyo.  Sababu nyingine ni kuweka utaratibu wa kikatiba 

unaowezesha  kikao cha Bunge  kufanyika sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano. 
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Ibara ya 142: Uongozi na Vikao vya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha masharti ya kikatiba ya uongozi wa vikao vya 

Bunge na kuelekeza kuwa vikao hivyo vitaongozwa na Spika au Naibu Spika au 

Mbunge yeyote aliyechaguliwa na Bunge kwa ajili hiyo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka masharti ya uongozi, uendeshaji na usimamizi wa vikao vya 

Bunge Kikatiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu kwamba vikao vya Bunge 

vinaendeshwa kwa mujibu wa utaratibu wa kikatiba ili kuvifanya vikao hivyo kuwa 

halali. Vile vile ni kuweka uhakika wa kuwepo kwa  viongozi na vikao vya Bunge 

wakati wowote. 

Ibara ya 143: Akidi ya Vikao vya Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya  Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya akidi ya vikao vya Bunge na 

utaratibu wa kufikia  maamuzi ya Bunge kwa kuelekeza kuwa maamuzi  yataamuliwa 

kwa kufuata wingi wa kura za wabunge waliohudhuria na kupiga kura. Utaratibu 

hautahusika na  masuala yaliyowekewa masharti mahsusi katika Katiba. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba akidi ya kila kikao cha Bunge ambacho ndicho  

kigezo cha maamuzi halali ya Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuweka akidi ya vikao vya Bunge  ili  kujenga imani 

ya kuwa maamuzi yanafikiwa kwa idadi ya kutosha ya Wabunge inayowakilisha 

mtazamo mpana wa wananchi wanaowawakilisha. Sababu nyingine ni kujenga uhalali 

wa vikao na kuhakikisha kwamba maamuzi ya vikao vya Bunge yanafikiwa kwa njia ya 

demokrasia. 

Sababu nyingine kuzuia kuwepo hali ya utoro na kuhakikisha kuwa Wabunge 

wanahudhuria vikao  na  wanatelekeza shughuli za Bunge ipasavyo. 

 

Ibara ya 144: Kamati za Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha masharti ya kuundwa kwa Kamati za Kudumu 

za Bunge kwa ajili ya utekelezaji bora wa shughuli za Bunge. 
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b. Madhumuni na Lengo  

Madhumuni ya Ibara hii ni kulipa Bunge mamlaka ya kuunda kamati zake kwa ajili ya 

utekelezaji bora wa shughuli zake.  Lengo jingine ni kuongeza ufanisi kwa kuhakikisha 

kuwa maeneo muhimu yote yanaundiwa Kamati ili kuweza kufuatiliwa kikamilifu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuboresha na kupanua mijadala na maamuzi ya 

Bunge na kuhuisha utaratibu wa kibunge wa kuwa na Kamati za Bunge. Sababu 

nyingine ni kutimiza wajibu wa Bunge wa kuisimamia Serikali, na pale inapohitajika 

kuwaita na kuwahoji Mawaziri na watendaji wa Serikali kutoa ufafanuzi wa masuala 

yanayotakiwa na Kamati ya Bunge. 

 

SEHEMU YA TANO 

MADARAKA NA HAKI ZA BUNGE 

Ibara ya 145: Uhuru wa Majadiliano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka misingi ya uhuru wa majadiliano Bungeni. 

Uhuru huu utakuwa wa kutoa mawazo, maoni na majadiliano na hautaingiliwa wala 

kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

Pamoja na uhuru huo Mbunge hatakiwi kutoa kauli za uongo, kuudhi au kumuumiza 

Mbunge au mtu mwengine yeyote katika jamii. Ibara hii inampa Mbunge kinga ya 

kutoshitakiwa Mahakamani kutokana na jambo lolote alilolisema ndani ya Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba kuhusu uhuru wa majadiliano 

Bungeni. Aidha,  kuwapa kinga Wabunge na kuondoa hofu,  kupanua wigo wa ukweli 

na uwazi katika mijadala ya Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutoa nafasi kwa Wabunge kujadili kwa uhuru, 

umakini, uwazi na haki hoja zote zinazowasilishwa Bungeni kwa maslahi ya Taifa. 

Sababu nyingine kupewa kinga Wabunge ili wasiwe na woga katika kuikosoa Serikali 

na kufichua maovu. Aidha, kupewa kinga na fursa kwa Wabunge ni katika nguzo 

muhimu ya kuimarisha uhuru wa Wabunge katika majadiliano na maamuzi yao.  

Ibara ya 146: Mipaka ya Majadiliano Bungeni 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelezea masharti ya kikatiba kuhusu mipaka ya 

majadiliano Bungeni. Miongoni mwa mipaka hiyo ni marufuku kwa Mbunge kusema 

uongo na kwamba ahakikishe kauli au maelezo kuhusu jambo au suala lolote 

analiamini kuwa ni la kweli na sio jambo la kubuni au la kubahatisha.  
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Aidha, Ibara inataja maeneo ambayo Mbunge  hatahesabika kuwa amesema uongo. 

Maeneo hayo ni pamoja na kufanya rejea iliyochapishwa kwenye vyombo vya habari 

au nyaraka yoyote nyingine. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii  kuweka mipaka ya kikatiba juu ya uhuru wa Wabunge katika 

majadiliano Bungeni na kuimarisha tabia na utamaduni kwa Wabunge kuwa wakweli 

na makini katika kauli zao Bungeni. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka mipaka kwa uhuru wa Wabunge wanapotoa 

maoni na hoja zao Bungeni pamoja na kwamba wana kinga na fursa ya kutoshtakiwa. 

Sababu nyingine ni kuwa  chombo hiki kina watu ambao wanapima na kutafakari 

wanayoyasema yawe ya kweli na wanayoyatenda yazingatie  haki kwa watu wengine 

ambao hawana nafasi ya kujibu hoja hizo Bungeni. 
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SEHEMU YA SITA 

                                      TUME YA UTUMISHI WA BUNGE 

(a) Tume ya Utumishi wa Bunge 

Ibara ya 147: Tume ya Utumishi wa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba Tume ya Utumishi wa Bunge. Aidha, 

Ibara inainisha wajumbe wa Tume kuwa  ni Spika ambaye atakuwa ni mwenyekiti, 

Naibu Spika, Wabunge wawili, Kiongozi wa Kambi ya Upinzani, Mwanasheria Mkuu na 

Katibu wa Bunge ambaye ndiye atakuwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha Tume ya Utumishi wa Bunge kikatiba. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ni kuwa na Tume inayosimamia uongozi wa Bunge kwa 

jumla katika mambo ya utumishi, ajira na nidhamu miongoni mwa watumishi wa 

Bunge. 

Ibara ya 148: Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu inainisha  majukumu ya Tume ya Utumishi wa Bunge kuwa  ni 

pamoja na kuajiri, kuthibitisha kazini, kupandisha vyeo na kusimamia nidhamu za 

watumishi wa Bunge na kupokea malalamiko dhidi yao kwa mujibu wa sheria za nchi; 

na kuandaa na kutekeleza mipango ya kujiendeleza kielimu kwa Watumishi wa Bunge. 

Aidha, Ibara inataja jukumu jingine la Tume hii kuwa ni  kuandaa na kupendekeza 

viwango vya mishahara, posho na marupurupu mengine kwa Wabunge na Watumishi 

wa Bunge kwenye Tume ya Utumishi wa Umma. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha Tume ya Utumishi wa Bunge na kuainisha majukumu 

yake.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutoa nafasi ya kusimamia mambo ya nidhamu 

miongoni mwa watumishi wa Bunge.  Sababu nyingine ni kuyatambua kikatiba 

majukumu ya Tume ya Utumishi wa Bunge pamoja na kusimamia majukumu hayo 

kwa lengo la kuongeza ufanisi katika taasisi ya Bunge. 
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(b) Mfuko wa Bunge  

Ibara ya 149: Mfuko wa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Mfuko wa Bunge ambao utakuwa chini ya 

usimamizi wa Katibu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano. Mfuko huo utatumika 

kugharamia shughuli za uendeshaji wa Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Mfuko wa Bunge ili kulipa Bunge uhakika na 

uhuru wa kifedha. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuwa na mfuko mahsusi kwa ajili ya muhimili wa Bunge ili 

kunaimarisha dhana ya mgawanyo wa madaraka baina ya mihimili ya Bunge na 

Serikali. Aidha ni kurahisisha utekelezaji wa majukumu ya Bunge kwa kuondoa 

urasimu uhusiana masuala ya fedha. Kwa sasa upo Mfuko wa Bunge  ambao 

umeanzishwa kwa sheria ya kawaida ya Bunge. 
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SURA YA KUMI 

MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 

SEHEMU YA KWANZA 

MISINGI YA UTOAJI HAKI NA UHURU WA MAHAKAMA 

Ibara ya 150: Kuanzishwa kwa Mahakama ya Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha mfumo wa Mahakama ya Jamhuri ya 

Muungano ambayo itakuwa na Mahakama ya Juu na Mahakama ya Rufani. Aidha 

Ibara, hii inatamka kwamba mamlaka ya Mahakama ya utoaji haki yanatoka kwa 

wananchi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba Mahakama ya Jamhuri ya Muungano na mfumo 

wake.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni  kuendeleza utaratibu wa Katiba za nchi nyingi 

duniani kuanzisha na kutambua Mahakama kuwa ni moja ya mihimili ya dola yoyote. 

Kwa mara ya kwanza Rasimu hii inatamka bayana kuwa Mahakama inapata mamlaka 

na uhalali wake kutoka kwa wananchi. 

Ibara ya 151: Misingi ya Utoaji Haki 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kanuni za misingi za utoaji haki zinazopaswa 

kuzingatiwa na Mahakama katika utoaji wa uamuzi wa mashauri ya madai na jinai. 

Aidha, Ibara inainisha baadhi ya misingi hiyo kuwa  ni kutocheleweshwa haki bila ya 

sababu ya msingi, kutenda haki bila ubaguzi na kwa wakati, kutoa fidia inayostahili, 

kukuza na kuendeleza usuluhishi na kutenda haki bila kufungwa na masharti ya 

kiufundi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka misingi ya utoaji haki kikatiba.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya Wananchi wengi waliolalamika  

kuwa kwa sasa  misingi ya utoaji haki haifuatwi na Mahakama, na kwamba uendeshaji 

na utoaji haki katika Mahakama umetawaliwa na tuhuma za rushwa, upendeleo na 

kupokea maelekezo kutoka kwa baaadhi ya viongozi wa ngazi za juu au wanasiasa. 
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Aidha, uwepo kwenye Katiba misingi ya utoaji haki kutaboresha utendaji kazi wa 

Mahakama. Pia wananchi walililalamikia juu ya Mahakama ya Rufani kutumia masharti 

ya kiufundi kufuta mashauri badala ya kutumia misingi ya utoaji haki inayozingatia 

maslahi ya wananchi na taifa. 

Aidha, kujenga taswira mpya ya Mahakama kama chombo cha kutoa haki na 

kuonekana kutenda haki. 

Ibara ya 152: Uhuru wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inafafanua uhuru wa Mahakama katika utendaji wake 

wa kazi. Uhuru huo ni pamoja na kutokupewa maelekezo na mtu au chombo 

chochote; Majaji kuhakikishiwa kudumu kazini na mishahara na marupurupu yao 

kutokupunguzwa  baada ya kuteuliwa na kinga  ya kutoshtakiwa kwa jambo lolote 

alilofanya au kutolifanya katika utekelezaji wa shughuli za utoaji haki. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba uhuru wa Mahakama wa kutoingiliwa 

katika utekelezaji wa majukumu yake, kulinda haki, ajira na uhuru wa Majaji. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza uhuru wa Mahakama kama ni  mmoja 

wa misingi mikuu ya demokrasia na utawala wa sheria. Aidha kuwapa Majaji uhuru ili 

kuwawezesha kutoa maamuzi yao bila ya woga wala upendeleo kwa kuzingatia 

misingi ya haki iliyoainishwa katika Katiba na sheria nyingine za nchi. 
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SEHEMU YA PILI 

MUUNDO WA MAHAKAMA 

a) Mahakama za Jamhuri  ya  Muungano  

Ibara ya 153: Muundo wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka muundo wa Mahakama kwa kuzitaja 

Mahakama zitakazokuwa chini ya mamlaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ambazo ni Mahakama ya Juu na Mahakama ya Rufani.  Ibara pia  inazipa Mahakama 

Kuu za Tanganyika na Zanzibar mamlaka sawa katika usikilizaji wa awali wa masuala 

ya madai na jinai kuhusu mambo ya Muungano katika maeneo yao.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka muundo mpya wa Mahakama katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi mbalimbali 

waliopendekeza mabadiliko ya muundo wa Mahakama kwa kuongeza Mahakama 

nyingine ya juu. Aidha, wananchi pia walisisitiza kuwa Mahakama Kuu ya Zanzibar na 

Mahakama Kuu ya Tanganyika kuendelea kuwa na mamlaka ya usikilizaji wa awali wa 

masuala ya madai na jinai kwenye maeneo yao. 

Sababu nyingine ni kuimarisha mfumo wa utoaji haki utakaoendana na muundo wa 

Muungano na Serikali zake. 

b) Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 154: Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba kwa mara ya kwanza Mahakama ya 

Juu katika Jamhuri ya Muungano. Aidha, Ibara inataja idadi ya Majaji wa Mahakama 

ya Juu, Rais wa Mahakama ya Juu ambaye atakuwa Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu 

ambaye atakuwa Makamu wa Rais wa Mahakama ya Juu na kuelekeza uteuzi wa 

Majaji wa Mahakama ya Juu. 

b. Madhumuni na Lengo  

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano na kuweka  

vigezo vya uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Juu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Moja ya sababu za mapendekezo ya Ibara hii ni kuzingatia maoni ya Wananchi ya 

kuwepo ngazi nyingine ya  juu ya  Mahakama  ambayo itakuwa na mamlaka ya 
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kusikiliza rufaa na kufanya mapitio ya maamuzi ya Mahakama ya Rufani. Kwa kuwa 

Rasimu hii imeruhusu matokeo ya uchaguzi wa Urais kuhojiwa ilionekana kuwa 

chombo kinachofaa kufanya kazi hiyo ni Mahakama ya Juu kama ilivyo kwa Kenya na 

Uganda. 

Sababu nyingine ni kuweka utaratibu ambapo mashauri ya kikatiba baina ya Serikali 

ya Muungano na Nchi Washirika au baina ya Washirika wenyewe kusikilizwa na 

Mahakama hiyo ya juu, 

Ibara ya 155: Akidi ya Vikao vya Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka kikatiba akidi ya vikao vya Mahakama ya Juu 

katika kusikiliza shauri lililopo mbele yake. Aidha, ibara inaelekeza kuwa uamuzi wa 

Mahakama utafuata kauli ya majaji walio wengi waliosikiliza shauri husika na kuweka 

akidi ya Majaji wa Mahakama ya Juu kuwa ni watano. 

Hata hivyo akidi inayohusu mambo yalioainishwa katika Ibara 156 (1)(a), (b),(c) na 

(e) itazingatia uwakilishi wa pande mbili za Jamhuri ya Muungano  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la kuweka kikatiba akidi ya Majaji inayotakiwa kwenye vikao vya Mahakama ya 

Juu ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kusikiliza kesi na kutoa maamuzi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kawaida katika uendeshaji wa 

Mahakama ya Juu na akidi ya Majaji wanaosikiliza shauri kwa pamoja. Msingi wake ni 

kuongeza uhalali na uhakika wa kutoa haki katika kusikiliza na kuamua rufaa kwa 

kuwashirikisha Majaji wengi  kwa sababu hatua hiyo ni ya mwisho kwa raia. 

  

Ibara ya 156: Mamlaka ya Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mamlaka, majukumu na wajibu wa 

Mahakama ya Juu.  Mamlaka hayo ni pamoja na  kusikiliza mashauri mbalimbali 

ikiwemo  matokeo ya uchaguzi wa Rais, mashauri yatakayowasilishwa na Nchi 

Washirikia kuhusu tafsiri au utekelezaji wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano, kusikiliza 

na kuamua migogoro baina ya Nchi Washirika au Nchi Washirika na Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano na kutoa ushauri wa kisheria. Aidha, inatoa utaratibu wa 

Mahakama za Nchi Washirika kulazimika kufuata uamuzi wa Mahakama ya Juu. 

Aidha, Ibara hii inaipa Mahakama ya Juu mamlaka ya kutoa ushauri kwa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano au Serikali za Nchi za Washirika pale itakapoombwa.  
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuainisha mamlaka na madaraka ya Mahakama ya Juu ya 

Jamhuri ya Muungano ambayo ndiyo yenye maamuzi ya mwisho. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya Ibara hii ni kuzingatia na maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa 

chombo cha juu zaidi cha kutoa haki.  

Kutokana na mapendekezo ya Rasimu ya Katiba kuwa matokeo ya Rais yahojiwe 

Mahakamani ilionekana ni vyema kufuata uzoefu wa nchi nyengine kama Kenya na 

Uganda ambapo mashauri kama hayo husikilizwa na Mahakama ya Juu pekee. 

Kwa kuwa Rasimu inakusudia mizozo ya Muungnao itatuliwe kwa njia za kimahakama 

kuliko kisiasa kama ilivyo sasa, ndipo Rasimu ikapendekeza Mahakama ya Juu kuwa 

na mamlaka ya kusikiliza mashauri ya tofauti za kikatiba katika kutekeleza mambo ya 

Muungano baina ya Washirika wenyewe au Washirika na Muungano na Jamhuri ya 

Muungano.  

Ibara ya 157: Madaraka ya Majaji wa Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka madaraka ya Majaji wa Mahakama ya Juu 

pamoja na masharti ya utendaji wao wa kazi, Ibara hii inawahuruhusu Majaji 

kukamilisha mashauri ambayo yalikuwa mbele yao.  

b. Madhumuni na Lengo 

Ni kuweka kikatiba madaraka na wajibu wa Majaji Mahakama ya Juu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ni kukubaliana na maoni ya wananchi waliotaka kuwa Jaji anayeteuliwa kwenda 

Mahakama ya Juu. Hii itamuwezesha  kusikiliza na kuamua mashauri aliyokuwa 

anayasikiliza kabla hajateuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu ili kuwe na 

mwendelezo wa kusikiliza mashauri na kupunguza au kuondoa mlundikano wa kesi 

zinazoachwa na Majaji waliopandishwa vyeo. 

(c) Uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Juu 

Ibara ya 158: Uteuzi wa Jaji Mkuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa uteuzi na sifa za mtu kuteuliwa 

kuwa Jaji Mkuu na mamlaka yake. Ibara inataja sifa hizo kuwa ni pamoja na kuwa 

raia wa Jamhuri ya Muungano, muadilifu, mwenye tabia njema, umri usiopungua 

miaka 45 na uzoefu wa kuwa Jaji katika Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu za 

Nchi Washirika kwa muda wa miaka ishirini au kufanya kazi katika Utumishi wa 

Umma. Pia, anaweza kuwa ni mwana taaluma kwa muda usiopungua miaka ishirini 
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mfululizo na mwenye sifa za kusajiliwa kuwa wakili. Ibara hii kwa mara ya kwanza 

inaweka utaratibu wa Jaji Mkuu awe ni raia wa Tanzania. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara ni kuweka sifa na utaratibu wa kupatikana kwa Jaji Mkuu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuhuisha utaratibu wa kuweka na vigezo vya uteuzi wa 

Jaji Mkuu ambaye ndiye kiongozi wa mhimili wa Mahakama. Sababu nyingine ni 

kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwepo na uwazi na kutoa fursa sawa kwa 

watu wenye uwezo, uadilifu na uaminifu katika kutoa haki kupata nafasi. 

Aidha walitaka kuwepo kwa vyombo vingine vya kikatiba vya kumshauri na kumsaidia 

Rais kufanya teuzi mbalimbali za Viongozi na Watendaji Wakuu wa Serikali na teuzi 

hizo kuthibitishwa na Bunge. 

 

Ibara ya 159: Uteuzi wa Naibu Jaji Mkuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa uteuzi, sifa za mtu kuteuliwa 

kuwa Naibu Jaji Mkuu na Mamlaka yake. Aidha, inaweka masharti kwamba, Jaji Mkuu 

akitoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, Naibu Jaji Mkuu atatoka upande wa 

pili wa Jamhuri ya Muungano. 

Ibara inataja sifa za kuteuliwa kuwa Naibu Jaji Mkuu ni pamoja na kuwa raia wa 

kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuwa na tabia njema, mwaminifu na 

muadilifu. Aidha, Naibu Jaji Mkuu atatokana na Jaji wa Mahakama ya Rufani au 

Mahakama Kuu za Nchi Washirika. Pia mtumishi wa umma au mwanataaluma mwenye 

sifa ya kusajiliwa kuwa wakili kwa miaka 15 mfululizo pia anaweza kuteuliwa kuwa 

Naibu Jaji Mkuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kwa mara ya kwanza nafasi ya Naibu Jaji Mkuu na 

kuweka sifa na utaratibu wa kikatiba wa kupatikana kwake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuzingatia maoni ya wananchi juu ya umuhimu wa Naibu Jaji Mkuu ambae pia 

atakaimu nafasi ya Jaji Mkuu anapokuwa hayupo au ameshindwa kazi. Aidha, nafasi 

ya Naibu Jaji Mkuu itaweka sura ya Jamhuri ya Muungano katika uongozi wa 

Mahakama ya Juu. 
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Ibara ya 160: Uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa uteuzi na sifa za mtu kuteuliwa 

kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu.  Aidha, Majaji wa Mahakama ya Juu watateuliwa na 

Rais kutoka miongoni mwa orodha ya majina yaliyopedekezwa na Tume ya Utumishi 

wa Mahakama. 

Sifa za kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Juu ni sawa na zile za Naibu Jaji Mkuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Kuanzisha Jaji wa Mahakama ya Juu na kuweka utaratibu wa kikatiba wa kupatikana 

Naibu Jaji Mkuu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Ni kukubaliana na maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa uwazi na kutoa fursa 

sawa kwa watu wenye uwezo, uadilifu na uaminifu katika kutoa haki, kupata nafasi ya 

kuteuliwa kuwa Jaji wa Makahama ya Juu. Pia ni kuweka vyombo vyengine vya 

kikatiba vya kumshauri na kumsaidia Rais kufanya teuzi mbalimbali za Majaji wa 

Mahakama ya Juu.  

Ibara ya 161: Kiapo cha Majaji wa Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelezea utaratibu wa kiapo cha Jaji Mkuu, Naibu Jaji 

Mkuu na Majaji wa Mahakama ya Juu kabla ya kushika madaraka yao.  

b. Madhumuni na Lengo 

Kuweka utaratibu wa kikatiba wa kiapo cha Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu na Majaji wa 

Mahakama ya Juu. Kujenga imani kwa wananchi kuwa Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu na 

Majaji wa Mahakama ya Juu watatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa kiapo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuwataka Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu na Majaji wa Mahakama ya Juu kutii na kuilinda 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kutekeleza wajibu wao kwa haki, 

uaminifu na uadilifu. 

Ibara ya 162: Muda wa Kuwa Madarakani kwa Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu 

na Majaji wa Mahakama Juu. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka umri wa kustaafu kwa Jaji Mkuu, Naibu Jaji 

Mkuu au Majaji wa Mahakama ya Juu kuwa ni miaka 70. Pia Ibara hii inaweka 

masharti ya kukoma utumishi wao kabla ya kufikisha umri wa kustaafu. Hii ni pamoja 

na kujiuzulu, kushindwa kutekeleza majukumu kutokana na maradhi, kufariki dunia au 

kuvuliwa madaraka kwa mujibu wa Katiba. 



 

123 
 

Pia sharti jengine la kuweza kubakia katika nafasi yake pamoja na kutimiza umri wa 

miaka 70 ya kustaafu ni kumaliza shauri ambalo liko mbele yake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba muda wa Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu au Majaji 

wa Mahakama ya Juu kushika madaraka. 

Pia ni kuweka masharti ya wazi ya kikatiba kuhusu muda na ukomo wa Jaji Mkuu, 

Naibu Jaji Mkuu na Majaji wa Mahakama ya Juu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kawaida wa kustaafu Jaji Mkuu, 

Naibu Jaji Mkuu na Majaji wa Mahakama. Aidha, ni muhimu katiba ikatamka bayana 

sababu nyengine ambazo zinaweza kumfanya Jaji aondolewe katika nafasi yake na 

sababu hizo zaweza kuwa za kiafya, kiutendaji na kimaadili. 

Kutanabahisha Jaji, Naibu Jaji au Jaji wa Mahakama ya Juu kuhusu unapokaribia 

muda wake wa kustaafu kumaliza mashauri yaliyo mbele yake kuelekea muda wa 

kustaafu. 

Ibara ya 163: Utaratibu wa Kukaimu Nafasi ya Jaji Mkuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa kikatiba wa Naibu Jaji Mkuu 

kukaimu nafasi ya Jaji Mkuu inapokuwa wazi au akiwa amesafiri au ameshindwa 

kutekeleza majukumu yake.  

Aidha, Ibara hii pia inaeleza jinsi ya nafasi ya Naibu Jaji Mkuu na Jaji wa Mahakama 

ya Juu inapotokea moja ya nafasi hizo kuwa wazi na mamlaka na madaraka ya Kaimu 

Naibu Jaji Mkuu, au Kaimu Jaji wa Mahakama ya Juu atakavyopatikana. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba masharti ya kukaimu nafasi ya Jaji 

Mkuu, Naibu Jaji Mkuu au Jaji wa Mahakama ya Juu inapokuwa wazi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuhakikisha kuwa wakati wote kuna mtu anaeshika nafasi 

ya a Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu au Jaji wa Mahakama ya Juu inapotokea kuwa wazi. 

Sababu nyingine ni kuepusha kuwepo kwa ombwe la uongozi na usikilizaji wa 

mashauri na hivyo kuwanyima au kuchelewesha wananchi haki yao.  

Ibara ya 164: Utaratibu wa Kushughulikia Nidhamu ya Majaji wa 

Mahakama ya Juu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa kikatiba wa kushughulikia 

masuala ya nidhamu ya Majaji wa Mahakama ya Juu isipokuwa watu walioteuliwa 



 

124 
 

kukaimu nafasi ya Ujaji. Aidha, Ibara hii inaainisha sababu na hatua zinazoweza 

kutumika katika kuweza kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya Jaji. 

Jaji hataondolewa kwa sababu za kinidhamu hadi kwanza Rais aunde Tume ya 

Uchunguzi ambayo nusu ya wajumbe wake watakuwa ni Majaji kutoka nchi zilizo 

katika Jumuia ya Madola. Jaji ataondolewa iwapo Tume hiyo itapendekeza kuwa Jaji 

huyo baada ya kumchunguza kuwa hana sifa ya kuendelea kuwa Jaji. 

b. Madhumuni na Lengo   

Lengo ni kuweka utaratibu wa kikatiba utakaofuatwa katika hatua zote za 

kushughulikia nidhamu za Majaji wa Mahakama ya Juu. Lengo lingine ni kuweka 

mfumo bora utakaosimamia na kushughulikia masuala ya nidhamu ya Majaji wa 

Mahakama ya Juu na kujenga nidhamu na uadilifu katika Mahakama ya Juu. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kulinda Mahakama na kuhakikisha kuwa hatua za 

kinidhamu zinazochukuliwa zinatenda haki kwa Mahakama na kwa Jaji anayehusika. 

Utaratibu huu unaondoa hofu ya Jaji kuondolewa kwa mizengwe au hila pindi akitoa 

uamuzi dhidi ya dola. 

Sababu nyingine ni kuendeleza utaratibu wa kinidhamu wa Majaji ndani ya Jumuiya ya 

Madola. 

(d) Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya muungano 

Ibara ya 165: Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya 

Muungano na kuweka idadi ya Majaji wa Mahakama ya Rufani, Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani na Majaji wasiopungua 17 kwa 

kuzingatia uwakilishi wa kila upande wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha Mahakama ya Rufani na muundo wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuendelea na utaratibu wa kuwa na Mahakama moja ya 

Rufani katika Jamhuri ya Muungano ili kutoa nafasi kwa mtu ambaye hajaridhika na 

maamuzi ya Mahakama Kuu za Nchi Washirika kukata rufani mbele zaidi. 

Sababu nyingine ni kuwepo kwa Mahakama moja ya Rufani itakayokuwa na Mamlaka 

na madaraka ya kusikiliza rufani itakayowasilishwa kutoka Mahakama Kuu za Nchi 

Washirika. 
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Ibara ya 166: Akidi ya Vikao vya Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kikatiba juu ya akidi ya vikao vya 

Mahakama ya Rufani katika kusikiliza shauri lililopo mbele yake.  Akidi hiyo ni ya 

Majaji watatu kwa kila kikao. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka kikatiba akidi ya Majaji inayotakiwa kwenye Mahakama ya Rufani 

kwa ajili ya kusikiliza na kutoa maamuzi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kurahisisha utendaji kazi wa Mahakama ya Juu na 

kutoa uhalali wa maamuzi yatakayofikiwa na Mahakama hiyo.  

Ibara ya 167: Mamlaka ya Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mamlaka, majukumu na wajibu wa 

Mahakama ya Rufani ya kusikiliza mashauri mbalimbali yatakayowasilishwa na 

Mahakama Kuu au Mahakama yoyote ya Nchi Washirikia iliyopewa mamlaka maalum 

ya kusikiliza mashauri ambayo kwa kawaida husikilizwa na Mahakama Kuu. Pia inaipa 

mamlaka Mahakama ya Rufani ya kufanya mapitio ya maamuzi ya Mahakama Kuu ya 

Nchi Washirika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka masharti ya kikatiba juu ya mamlaka na madaraka ya Mahakama ya 

Rufani ya Jamhuri ya Muungano na kuipa uwezo wa kusikiliza rufaa na kufanya 

mapitio ya maamuzi mbalimbali ya Mahakama Kuu za Nchi Washirika.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa 

Mahakama moja ya Rufani katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itakayosikiliza 

rufaa na kufanya mapitio ya maamuzi ya Mahakama Kuu za Nchi Washirika.  

Ibara ya 168: Madaraka ya Majaji wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka madaraka ya Majaji wa Mahakama ya Rufani 

pamoja na masharti ya utendaji wao wa kazi. Ibara pia inamruhusu Jaji aliyeteuliwa 

kuingia katika Mahakama ya Rufani kukamilisha mashauri aliyokuwa anasikiliza kabla 

ya uteuzi wake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya madaraka na wajibu wa 

Majaji wa Mahakama ya Rufani katika kutekeleza wajibu wao. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwa Jaji anayeteuliwa kwenda Mahakama 

ya Rufani amalize kusikiliza mashauri aliyokuwa anayasikiliza kabla hajateuliwa kuwa 

Jaji wa Mahakama ya Rufani ili kuwa na mwendelezo wa kusikiliza mashauri na 

kupunguza au kuondoa mlundikano wa kesi zinazoachwa na Majaji waliopandishwa 

vyeo. 

Ibara ya 169: Uteuzi wa Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inanzisha nafasi mpya ya Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani na inaweka utaratibu wa uteuzi na sifa za mtu atakayeweza kuteuliwa kuwa 

Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba nafasi ya Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani atakayetekeleza kazi na shughuli zake kwa maelekezo au kama 

atakavyopangiwa na Jaji Mkuu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuwa na utaratibu wa kikatiba wa kupatikana 

Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani atakayekuwa Kiongozi wa Mahakama ya Rufani 

badala ya utaratibu uliyomo katika katiba ya Jamhuri ya Mwaka 1977 ambapo Jaji 

Mkuu ndiye Kiongozi wa Mahakama ya Rufani. 

Ibara ya 170: Uteuzi wa Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa Mahakama 

ya Rufani. Aidha, inaainisha utaratibu wa uteuzi, sifa na wajibu wa mtu anayeweza 

kuteuliwa kuwa Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani. Pia, Ibara inaweka 

masharti kwamba Mwenyekiti akiteuliwa kutoka upande mmoja wa Jamhuri ya 

Muungano Makamu Mwenyekiti atatoka upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kupatikana Makamu Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu kuu mbili za mapendekezo haya ni kuondoa uwezekano wa kuwepo kwa 

ombwe iwapo Mwenyekiti hatakuwepo na kuupa uongozi wa Mahakama ya Rufani 

sura ya Muungano. 
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Ibara ya 171: Uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa uteuzi na sifa za mtu anayeweza 

kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani. Aidha Ibara inaelekeza kuwa Jaji wa 

Mahakama ya Rufani atateuliwa na Rais kutoka orodha ya majina yatayopendekezwa 

na Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

 Ibara hii isomwe pamoja na Ibara 169 (3) ya Rasimu ya Katiba. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba na sifa  za mtu anayeweza 

kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa watu wanaoteuliwa kuwa Majaji 

wa Mahakama ya Rufani wanakuwa na sifa na uwezo stahiki, na wamepatikana kwa 

utaratibu wa wazi na wa ushindani. 

Ibara ya 172: Kiapo cha Majaji wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kiapo cha Majaji wa Mahakama ya 

Rufani kabla ya kushika madaraka yao.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kiapo cha Majaji wa Mahakama ya 

Rufani. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwataka Majaji wa mahakama ya Rufani kutii na 

kulinda Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kutoa haki kwa uadilifu bila 

upendeleo au huba. 

Ibara ya 173: Muda wa Kuwa Madarakani kwa Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Majaji wa Mahakama ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inataja umri wa kustaafu kwa Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti au Majaji wa Mahakama ya Rufani. Pia Ibara inaweka  masharti ya Majaji 

wa Mahakama ya Rufani kukoma utumishi wao kabla ya kufikisha umri wa kustaafu. 

Aidha, Ibara inaelekeza kuwa iwapo Jaji wa Mahakama ya Rufani atafikisha umri wa 

kisheria wa kustaafu atalazimika kuendelea na kazi ili aweze kukamilisha mashauri 

yote aliyoanza kuyasikiliza kabla ya kutimiza umri wa kustaafu. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba umri wa kustaafu na muda wa kushika 

madaraka kwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Majaji wa Mahakama ya Rufani. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kikatiba wa kutamka wa 

umri wa kustaafu kwa Majaji. 

Aidha, mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi waliotaka Majaji 

wanaostaafu kabla ya kumaliza mashauri waliyoanza kusikiliza wamalize kazi zao ili 

kuharakisha utoaji wa haki na kuwapunguzia usumbufu wananchi. 

 

Ibara ya 174: Utaratibu wa Kukaimu Nafasi ya Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanisha utaratibu wa kikatiba wa Makamu Mwenyekiti 

kukaimu nafasi ya Mwenyekiti. Aidha inaweka utaratibu wa kukaimu nafasi ya 

Makamu Mwenyekiti au Jaji wa Mahakama ya Rufani inapotokea moja ya nafasi hizo 

kuwa wazi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka utaratibu wa kikatiba unaopaswa kufuatwa katika kujaza nafasi 

ya Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Jaji wa Mahakama ya Rufani ikiwa wazi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa kila wakati kuna mtu anayeshika 

nafasi ya Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Jaji wa Mahakama ya Rufani kuwa wazi 

kwa sababu yoyote iliyoainishwa kwenye Katiba. 

Ibara ya 175: Utaratibu wa Kushughulikia Nidhamu ya Majaji wa Mahakama 

ya Rufani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu Katiba inaainisha utaratibu wa kikatiba wa kushughulikia masuala 

ya nidhamu ya Majaji wa Mahakama ya Rufani ambao ni sawa na ule wa Majaji wa 

Mahakama ya juu ulioanishwa katika 164 ya Rasimu ya Katiba.  

b. Madhumuni ya Lengo  

Lengo ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa mfumo bora utakaosimamia na 

kushughulikia masuala ya nidhamu ya Majaji wa Mahakama ya Rufani. 

c. Sababu ya Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kulinda uhuru wa Majaji na hadhi ya Mahakama kwa 

kuweka utaratibu utakaotenda haki kwa Mahakama na Jaji anayehusika kuchunguzwa. 
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(f) Usimamizi wa Shughuli za Mahakama 

Ibara ya 176: Msajili Mkuu wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu inaanisha uwepo wa nafasi ya Msajili Mkuu wa Mahakama na sifa 

za mtu anayefaa kuteuliwa  kushika nafasi hiyo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba nafasi ya Msajili Mkuu wa Mahakama na 

upatikanaji wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuimarisha utendaji kazi wa shughuli za kimahakama 

katika utoaji wa haki. Aidha, ni kuendeleza utaratibu uliopo katika Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ambao una mfumo wa Mahakama kuwa 

na Msajili wa Mahakama kwa ajili ya kuratibu uendeshaji wa shughuli za kimahakama. 

Sababu nyingine ni kutambua kuwa Msajili Mkuu wa Mahakama ndiye kiungo kati ya 

Majaji na watumishi wengine wa katika kutekeleza majukumu ya kimahakama. 

Ibara ya 177: Majukumu ya Msajili Mkuu wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya Msajili Mkuu wa Mahakama 

ambayo ni pamoja na kuratibu shughuli na masuala ya kimahakama. Msajili Mkuu wa 

Mahakama anawajibika kwa Jaji Mkuu ikiwa ni pamoja na kutekeleza kazi nyengine 

atazopangiwa na Jaji Mkuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kwenye Katiba masharti yanayohusu majukumu ya Msajili 

Mkuu wa Mahakama. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuboresha utendaji kazi wa mhimili wa Mahakama. 

Sababu nyingine ni kumpa Msajili wa Mahakama dhamana na wajibu wa kusimamia 

shughuli za kimahakama na kuhakisha zinafanyika kwa ufanisi na kwa utaratibu 

uliowekwa. 

Ibara ya 178: Mtendaji Mkuu wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba nafasi ya Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama atakayeteuliwa na Rais na kuidhinishwa na Bunge. Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama atateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa watumishi wa umma kutokana 

na mapendekezo ya Tume ya Utumishi wa Umma na ataidhinishwa na Bunge. Aidha, 

Ibara hii inaelekeza kuwa, Mtendaji Mkuu wa Mahakama atwajibika kwa Jaji Mkuu. 

Ibara hii inaainisha sifa za mtu kuteuliwa kuwa Mtendaji Mkuu wa Mahakama ambazo 
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ni kuwa mtumishi mwandamizi wa umma, mwenye uweledi na uzoefu katika masuala 

ya utawala na fedha. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba nafasi ya Mtendaji Mkuu wa Mahakama mwenye 

dhamana ya kusimamia utawala, fedha na mipango ya maendeleo ya Mahakama. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuimarisha utendaji wa Mahakama kwa kuwa na 

mtaalamu wa utawala, fedha na mipango tofauti na ilivyokuwa kabla kwa nafasi hii 

kushikiliwa na Msajili Mkuu wa Mahakama. 

Sababu nyingine ni kuboresha utendaji kazi wa mhimili wa Mahakama. 

Halikadhalika ni kuzingatia na maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa vyombo vya 

Kikatiba vya kumshauri Rais kuhusu uteuzi wa nafasi mbalimbali za Watendaji Wakuu 

wa Serikali na teuzi hizo kuidhinishwa na Bunge. 

Ibara ya 179: Majukumu ya Mtendaji Mkuu wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kikatiba majukumu ya Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama. Majukumu hayo ni pamoja na kuwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa 

Mahakama, Ofisa Masuuli wa Mahakama na msimamizi mkuu wa Mfuko wa Mahakama 

na masuala ya utawala ya Mahakama. Mtendaji Mkuu wa Mahakama atawajibika kwa 

Jaji Mkuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka kwenye Katiba masharti yanayohusu majukumu ya Mtendaji Mkuu 

wa Mahakama. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kuboresha utendaji kazi wa mhimili wa Mahakama kwa 

kumuweka mtendaji mahsusi katika mfumo wa Mahakama anayesimamia masuala ya 

fedha na utawala. Uzoefu wa nchi nyingine kama Jamhuri ya Ireland yenye Mtendaji 

Mkuu wa Mahakama umeonyesha ufanisi mkubwa katika utendaji wa kila siku wa 

shughuli za Mahakama. 
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SEHEMU YA TATU 

 

TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA NA MFUKO WA MAHAKAMA 

(a) Tume ya Utumishi wa Mahakama 

Ibara ya 180: Tume ya Utumishi wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Tume ya Utumishi Mahakama, muundo 

wake, idadi ya wajumbe na taratibu za vikao vya Tume. Wajumbe wake ni pamoja na 

Jaji Mkuu ambaye ni Mwenyekiti, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Jaji mmoja wa 

Mahakama ya Juu, Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufani, Mwakilishi wa Chama cha 

Wanasheria wa Tanganyika na Chama cha Wanasheria Zanzibar, wawakilishi wawili 

wa Vitivo vya Sheria kutoka vyuo vikuu mmoja kutoka Tanganyika na mmoja kutoka 

Zanzibar  na Mtendaji Mkuu wa Mahakama ambaye ndiye atakuwa Katibu. 

Tume inaweza kumualika mtu yeyote mwenye utaalamu mahsusi isipokuwa mtu huyo 

hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Tume ya Utumishi wa Mahakama na kuainisha 

kazi na majukumu ya Tume hiyo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ya Ibara hii ni kuendeleza utaratibu uliopo Tanzania na 

katika nchi mbalimbali duniani wa kuwepo Tume ya Utumishi wa Mahakama. Aidha 

kuwepo kwa utaratibu huo kunaweka bayana utengano wa mihimili ya dola katika 

kutekeleza majukumu yao.  

Pia, Ibara inaipa Mahakama, chombo ambacho kinaimarisha uhuru na mamlaka ya 

Mahakama kwa kushughulikia ajira, nidhamu na maslahi ya watendaji wa Mahakama. 

Sababu nyingine ni kuwa, chombo hiki kitahakikisha kuwepo kwa uwiano wa wajumbe 

wa Tume wa Mahakama kutoka pande mbili za Muungano. 

Ibara ya 181: Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya Tume ya Utumishi wa 

Mahakama ambayo ni pamoja na kupendekeza kwa Rais majina ya watu wanaofaa 

kuteuliwa kuwa Jaji Mkuu, Naibu Jaji Mkuu, Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufaani, 

Makamu Mwenyekiti wa Mahakama ya Rufani na Majaji wa Mahakama ya Juu. 

Jukumu jingine la Tume hii ni kuajiri Wasajili na watumishi wengine wa Mahakama na 

kusimamia maslahi na nidhamu yao. 
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Aidha, Ibara inaelekeza kuwa Tume inaweza kukasimu madaraka yake kwa kamati 

mbalimbali zitakazoundwa kwa mujibu wa sheria za nchi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka kikatiba majukumu ya Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutambua kuwa Tume ya Utumishi wa Mahakama 

ikiwa ni moja ya vyombo vinavyoimairisha ufanisi na utendaji wa mahakama kwa 

kusimamia maendeleo ya Mahakama na watumishi wake. Aidha chombo hiki 

kitasimamia nidhamu ya watumishi wa Mahakama ambao si Majaji ili kuimarisha 

uhuru wa Mahakama. 

Ibara ya 182: Uanachama Katika Vyama vya Siasa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inapiga marufuku Majaji wote, Msajili Mkuu wa 

Mahakama, Msajili wa ngazi yoyote na Mtendaji Mkuu wa Mahakama kuwa 

wanachama wa chama chochote cha siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuwazuia Majaji na viongozi wengine wa Mahakama kuwa 

wanachama wa Vyama vya Siasa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za Mapendekezo haya ni kutambua kuwa Mahakama ni chombo cha utoaji 

haki ambacho viongozi na watumishi wake wa juu ni lazima waonekane wanatenda 

kwa haki bila ya tashwishi. Sababu nyingine ni kuondoa uwezekano wa watumishi wa 

Mahakama kufanya maamuzi ya mashauri kwa huba au ushawishi wa kisiasa. 

Rasimu imependekeza Ibara hii ili wananchi wawe na imani kuwa Mahakama itatenda 

haki kwa watu wote bila kujali itikadi za Vyama vya Siasa. 

 

(b) Mfuko wa Mahakama 

Ibara ya 183: Mfuko wa Mahakama 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba Mfuko wa Mahakama wa Jamhuri ya 

Muungano na kuainisha kazi zake, majukumu yake na upatikanaji wa fedha za 

kuendesha Mfuko huo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba Mfuko wa Mahakama na kuainisha majukumu 

yake.  
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu ulioanzishwa wa kila mhimili 

kuwa na Mfuko wake wa kusimamia gharama za utekelezaji wa majukumu yake.  

Aidha, Mfuko huu utaimarisha uhuru na mamlaka ya Mahakama kwa kuwa na uhakika 

wa fedha za kugharamia shughuli zake. 
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SEHEMU YA TATU 

SURA YA KUMI NA MOJA 

UTUMISHI WA UMMA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

Ibara ya 184: Misingi Mikuu ya Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka Utumishi wa Umma wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ndani ya Katiba. Aidha, inaainisha misingi na kanuni kwamba utumishi 

wa umma ni dhamana kutoka kwa wananchi na hivyo mtumishi anatakiwa kutumikia 

wananchi kwa uadilifu na uaminifu. Vilevile, kudumisha na kukuza viwango vya juu 

vya maadili ya kitaaluma, na kuhakisha kwamba ajira na uteuzi katika nafasi 

mbalimbali vinazingatia uwezo wa kitaaluma, weledi, ujuzi, umakini na uzoefu katika 

eneo husika. 

Pia, kutoa huduma kwa umma kwa njia ya haki, usawa na bila upendeleo. Misingi hii 

itatumika katika mihimili yote ya dola, taasisi na idara zote za Serikali, mashirika, 

makampuni na wakala wa Serikali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kutambua kikatiba Utumishi wa Umma wa Jamhuri ya Muungano na 

kuainisha misingi mikuu na kanuni za Utumishi wa Umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kujua kuwa Utumishi wa Umma ni nguzo muhimu ya 

mhimili wa Serikali na hivyo kutakiwa kutambuliwa, kukuzwa, kuimarishwa na 

kusimamiwa kikatiba.  Kujenga mazingira ya kuwa na Utumishi wa Umma uliotukuka. 

Kujenga misingi mikuu ya Utumishi wa Umma itakayotumiwa na mtendaji wa umma 

katika kutoa huduma kwa jamii bila ya ubaguzi wa aina yoyote wa kijinsi, rangi, 

kabila, dini au mahali anapotoka mtu anayehitaji huduma hiyo. 

Ibara ya 185: Ajira na Uteuzi wa Viongozi Katika Taasisi za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti yanayohusu ajira na uteuzi wa 

viongozi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano na taasisi zake. Aidha, Ibara 

inaelekeza kuwa ajira na uteuzi utafanywa kwa kuzingatia taaluma, uweledi, ushiriki 

na uwakilishi wa kila upande wa Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba kuhusu ajira katika Utumishi wa 

Umma na uteuzi wa viongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Taasisi zake. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwa na sifa na taratibu za kuzingatiwa katika ajira 

ndani ya Utumishi wa Umma katika Serikaili ya Jamhuri ya Muungano na Taasisi zake. 

Aidha, kuweka msingi wa kuzingatia uwakilishi wa kila upande wa Jamhuri ya 

Muungano.  

Mapendezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi waliodai kuwa Zanzibar 

haishirikishwi kikamilifu katika ajira za Muungano na kuwa kero za muda mrefu. 

Ibara ya 186: Tume ya Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Tume ya Utumishi ya Umma wa Jamhuri ya 

Muungano ambayo itaongozwa na Mwenyekiti na kuwa na wajumbe wengine sita 

watakaoteuliwa na Rais na kuidhinishwa na Bunge. Aidha, Ibara hii inaainisha sifa za 

Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume ya Utumishi wa Umma ambazo ni pamoja na kuwa 

na uzoefu katika utumishi wa umma; upeo mkubwa katika mambo ya utumishi, 

utawala na mambo ya jamii kwa kipindi kisichopungua miaka 10. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Tume ya Utumishi wa Umma na uongozi 

wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya kuipa hadhi na madaraka ya kikatiba Tume ya Utumishi 

wa Umma katika kutekeleza majukumu yake na kutoa uhuru unaostahiki. Aidha, ni 

kutambua jukumu kubwa liliopewa Tume hii kumshauri Rais kuhusu teuzi mbalimbali.  

Ibara ya 187: Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatambua kuwepo kwa Katibu wa Tume ya Utumishi 

wa Umma atakayeteuliwa na Rais na kuthibitishwa na Bunge. Aidha, Ibara inatamka 

kuwa Katibu wa Tume atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu na mtekelezaji wa majukumu ya 

kila siku ya Tume. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba nafasi ya Katibu wa Tume ya Utumishi wa 

Umma.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia utaratibu uliozoeleka wa tume za aina hii 

kuwa na Katibu ambaye ndiye Mtendaji Mkuu na msimamizi wa shughuli za Tume. 
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Ibara ya 188: Mamlaka ya Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu na mamlaka ya Tume ya Utumishi 

wa Umma na kutamka kuwa kitakuwa ndicho chombo cha juu katika Utumishi wa 

Umma chenye mamlaka ya kusimamia na kuratibu mambo yote ya utumishi wa 

umma. Aidha, Ibara hii inaainisha majukumu ya Tume ya Utumishi wa Tume ambayo 

ni pamoja na: kumshauri Rais juu ya uteuzi wa viongozi katika nafasi mbalimbali za 

utumishi wa umma, kutoa miongozo mbalimbali ya kusimamia mchakato wa ajira 

katika utumishi wa umma na kuhamasisha utekelezaji wa misingi na kanuni za 

utumishi katika Sekta zote za Utumishi wa Umma. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba mamlaka na majukumu ya Tume ya 

Utumishi wa Umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua kuwa Tume ya Utumishi wa Umma ina 

wajibu na dhamana kubwa kwa Serikali na taifa wa kuhakikisha kuwa watumishi wa 

umma wana weledi, uzoefu, uadilifu, na uaminifu katika utumishi wao. Chombo hiki 

ndicho kinachohakikisha kuwa viongozi wanaoteuliwa na Rais ni wale wenye sifa 

zilizoainishwa katika sheria na kanuni mbalimbali za Utumishi wa Umma.  

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuongeza uwajibikaji wa Tume ya Utumishi 

wa Umma kwa kusimamia misingi mikuu ya Utumishi wa Umma. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

UCHAGUZI KATIKA VYOMBO VYA UWAKILISHI NA VYAMA VYA SIASA 

SEHEMU YA KWANZA 

UWAKILISHI WA WANANCHI 

Ibara ya 189: Ushiriki Katika Uchaguzi na Kura ya Maoni 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa haki ya kupiga kura kwa kila raia wa Jamhuri ya 

Muungano mwenye umri wa miaka 18 na akili timamu. Pia inaweka haki ya 

kuandikishwa na kushiriki kupiga kura katika uchaguzi au kura ya maoni. Aidha, Ibara 

hii inaweka masharti kwa mamlaka ya kusimamia uchaguzi kuzingatia misingi kuwa 

wananchi watatumia haki ya kisiasa kwa mujibu wa Katiba na uchaguzi unakuwa huru 

na wa haki. Ibara pia inaainisha sifa za  uchaguzi huru na haki kuwa ni kura ya siri, 

kutokuwepo matumizi ya nguvu, vitisho, vishawishi wala rushwa. Pia, Ibara hii inatoa 

madaraka kwa mamlaka itakayosimamia uchaguzi kutangaza majimbo kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa Wabunge.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ni kuweka haki ya kuandikishwa na kupiga kura au kura ya maoni.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutambua na kulinda haki ya msingi ya kila raia ya 

kupiga kura ambayo ni lazima itambuliwe na kulindwa na Katiba. Aidha, ni muhimu 

kwa Katiba kuweka mfumo wa wazi wa utaratibu wa ushiriki wa wananchi katika 

uchaguzi na kura ya maoni na kutoa nafasi kwa watu wenye ulemavu na mahitaji 

maalum kupata nafasi za uwakilishi katika vyombo vya kutunga sheria. 
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SEHEMU YA PILI 

TUME HURU YA UCHAGUZI 

(a) Kuundwa kwa Tume Huru ya Uchaguzi 

Ibara ya 190: Kuundwa kwa Tume Huru ya Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaunda kikatiba Tume Huru ya Uchaguzi ya Jamhuri ya 

Muungano. Tume hii ndiyo itakayosimamia masuala ya uchaguzi na kura za maoni. 

Aidha, inaweka masharti ya upatikanaji wa wajumbe wake kwa uwazi kupitia utaratibu 

wa kuomba nafasi na kuchujwa na Kamati ya Uteuzi kabla ya kuteuliwa rasmi na Rais. 

Aidha, inapendekezwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume 

wathibitishwe na Bunge. Pia inaweka sifa za watu wanaoweza kuchaguliwa kuwa 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume. 

Ibara hii inazuia wafuatao kuteuliwa kuwa wajumbe wa Tume ya Uchaguzi: Mbunge 

wa Jamhuri ya Muungano, Mbunge wa Bunge la Tanganyika, Mjumbe wa Baraza la 

Wawakilishi la Zanzibar na Diwani katika Serikali ya Tanganyika na Serikali ya 

Zanzibar. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha kikatiba Tume Huru ya Uchaguzi na kuainisha sifa za wajumbe 

wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi ambao wamekuwa 

wanadai kuundwa kwa Tume Huru ya Uchaguzi. Tume Huru ya Uchaguzi ni chombo 

muhimu katika mfumo wa utawala wa kidemokrasia. Aidha uchaguzi huru na wa haki 

ndiyo njia ya kuwapata viongozi wa taifa wenye ridhaa ya wananchi. Sababu nyingine 

ya mapendekezo haya yamezingatia misingi inayokubalika duniani ya vyombo huru 

vya usimamizi wa uchaguzi ambayo ni: uhuru, uadilifu, uwajibikaji na uwazi. 

Ibara ya 191: Kamati ya Uteuzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Kamati ya Uteuzi wa Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi. Pia, Ibara hii inaainisha 

Wajumbe wa Kamati ya Uteuzi pamoja na utaratibu wa upatikanaji wao. Wajumbe 

hao ni Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano ambaye atakuwa Mwenyekiti, Spika wa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano, Spika wa Bunge la Tanganyika, Spika wa Baraza la 

Wawakilishi la Zanzibar, Jaji Mkuu wa Tanganyika, Jaji Mkuu wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya Viongozi na Uwajibikaji. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha Kamati ya Uteuzi wa Wajumbe wa Tume Huru ya 

Uchaguzi na kuainisha majukumu yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo zimezingatia maoni ya wananchi waliotaka kuwepo kwa 

wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi wateuliwe kwa mfumo wa wazi na unaotoa 

fursa kwa watu wengi kuomba au kupendekezwa kuwa wajumbe. 

Sababu nyingine ni kuondoa dhana ya chombo hiki muhimu kutumiwa na mamlaka 

iliyokiteua na hivyo kutoaminika na pia kuweka utaratibu wa uwazi katika upatikanaji 

wa wajumbe wa Tume na kujenga ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ya Tume. 

Ibara ya 192: Ukomo wa Kushika Nafasi ya Madaraka ya Tume Huru ya 

Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu ukomo wa Mjumbe wa Tume 

kushika nafasi ya madaraka katika Tume Huru ya Uchaguzi. Ukomo uliowekwa wa 

kushika nafasi hiyo ni wa kipindi cha miaka mitano na uwezekano wa mjumbe 

kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja cha miaka mitano. Aidha, Ibara hii inaweka 

masharti ya kupoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi 

kwa kukiuka masharti ya kanuni za maadili. Ibara inaweka masharti kwamba kabla ya 

Mjumbe wa Tume kuondolewa, Rais ataunda Tume ya Uchunguzi ambayo baada ya 

kumchunguza Mjumbe itatoa mapendekezo yake kwa Rais.   

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya Katiba kuhusu ukomo wa kushika madaraka 

ama kwa kumaliza muda wake wa ujumbe au kuondolewa kwa kukiuka kanuni za 

maadili.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuondoa dhana kuwa nafasi ya ujumbe ni ya 

kudumu ili kutoa fursa kwa wananchi wengine. Pia, utaratibu wa kubadilisha  

Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi kutasaidia kuleta mawazo mapya na mabadiliko 

ya kifikra na kimaendeleo katika nchi. Aidha,  kuwepo kwa Kamati ya Uteuzi 

kutawezesha kupatikana kwa wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi kwa mchakato wa 

wazi kupitia utaratibu wa kupendekezwa au  kuomba nafasi na kuchujwa. 

 

Ibara ya 193: Wajibu wa Tume Huru ya Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu wajibu wa Tume Huru ya 

Uchaguzi. Wajibu huo ni pamoja na kusimamia na kuendesha shughuli zote za 
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uchaguzi wa Wabunge na Rais katika Jamhuri ya Muungano; kusimamia na 

kuendesha kura ya maoni; kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura katika 

Jamhuri ya Muungano; na kugawa na kutangaza majimbo ya uchaguzi wa Wabunge 

wa Bunge la Jamhuri ya Muungano.  

Ibara pia inaelezea kuwa Tume Huru ya Uchaguzi haitalazimika kufuata amri, maagizo 

au maoni ya mtu yoyote, mamlaka yoyote ya Serikali, chama cha siasa, Taasisi au 

asasi yoyote. Aidha, Ibara hii inapiga marufuku kwa watu wanaohusika na uchaguzi 

kujiunga na chama chochote cha siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti kuhusu wajibu wa Tume Huru ya 

Uchaguzi na utekelezaji wa majukumu yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo ni kuongeza uadilifu katika usimamizi wa masuala ya 

uchaguzi na kuiwezesha kutekeleza majukumu yake bila woga  wala upendeleo. Pia 

kuiwezesha Tume Huru ya Uchaguzi kuwa na uwezo wa kusimamia na kuendesha 

shughuli zote za uchaguzi na kura ya maoni kwa uhuru, uadilifu, uwajibikaji na uwazi. 

Ibara ya 194: Malalamiko kuhusu Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu Tume Huru ya Uchaguzi 

itakavyosimamia na kutatua migogoro inayohusu uchaguzi. Aidha, kesi za malalamiko 

dhidi ya matokeo ya Uchaguzi zitafunguliwa Mahakama Kuu mapema iwezekanavyo 

baada ya Tume Huru ya Uchaguzi kutangaza matokeo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya kufungua kesi za malalamiko 

kuhusu uchaguzi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutoa fursa kwa wananchi kuwasilisha malalamiko 

yao kuhusu uchaguzi na kutafutiwa ufumbuzi kwenye Tume au Mahakama ili haki 

ipatikane. Utaratibu huu pia unaupa uchaguzi uhalali kwa kuiwezesha Mahakama, 

pindi pakiwa na shaka, kuthibitisha matokeo ya uchaguzi baada ya kuridhika kuwa 

uchaguzi huo ulikuwa ni huru na haki. 

(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi 

Ibara ya 195: Uteuzi wa Mkurugenzi wa Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka nafasi ya Mkurugenzi wa Uchaguzi ambaye 

atateuliwa na Rais baada ya kupendekezwa na Tume ya Utumishi wa Umma na 

hatimaye kuthibitishwa na Bunge. Pia, Ibara hii inaweka masharti ya sifa za mtu kuwa 
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Mkurugenzi wa Tume Huru ya Uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuwa hajawahi kushika 

nafasi yoyote ya madaraka ya chama cha siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba nafasi ya Mkurugenzi wa Uchaguzi na sifa 

za kuteuliwa kwake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliopo wa Tume za Uchaguzi 

kuwa na Mkurugenzi ambaye ndiye Mtendaji Mkuu anayesimamia shughuli za kila 

siku.  

Ibara ya 196: Majukumu ya Mkurugenzi wa Uchaguzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya Mkurugenzi wa Uchaguzi 

ambayo ni pamoja na kuwa msimamizi na mtekelezaji mkuu wa shughuli za kila siku 

za Tume Huru ya Uchaguzi kuhusiana na masuala ya uchaguzi, uandikishaji wa 

wapiga kura na uendeshaji wa kura ya maoni. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya majukumu ya Mkurugenzi 

wa Tume Huru ya Uchaguzi ambaye ndiye Mtendaji Mkuu wa Tume. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kikatiba wa kuanisha 

majukumu ya Mkurugenzi wa Tume Huru ya Uchaguzi ambaye ndiye Mtendaji Mkuu 

wake. 
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SEHEMU YA TATU 

USAJILI NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA SIASA 

(a) Vyama vya Siasa 

Ibara ya 197: Usajili wa Vyama vya Siasa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kusajili vyama vya siasa. Aidha, 

Ibara hii inazuia mtu yeyote kulazimishwa kujiunga na chama chochote cha siasa au 

kwa chama cha siasa kukataliwa kusajiliwa kwa sababu tu ya itikadi au falsafa. Ibara 

hii pia inazuia kusajiliwa kwa chama cha siasa iwapo kinakusudia kukuza au kupigania 

maslahi ya imani au kundi lolote la dini, ukabila, ukanda na kutaka kuvunjwa kwa 

Jamhuri ya Muungano. Pia inazuia kusajiliwa kwa chama kinachotaka kutumia nguvu 

au mapambano kufikia malengo ya kisiasa na kisichofanya uchaguzi wa mara kwa 

mara wa viongozi wake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba masharti na makatazo kuhusu usajili wa vyama 

vya siasa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua jukumu kubwa la vyama vya siasa na 

kujenga utashi wa kisiasa katika kutwaa uongozi wa nchi. Hivyo basi, ni muhimu 

visajiliwe kikatiba na kuhakikisha vina muelekeo na muonekano wa kitaifa vikisimamia 

na kulinda misingi ya kidemokrasia ya utawala wa nchi. Aidha, Ibara hii inampa Msajili 

wa Vyama vya Siasa nguvu za kikatiba kuweza kuendelea kufuatilia iwapo chama 

kinafuata makatazo yaliyotajwa katika sehemu hii ya Katiba. 

(b) Msajili wa Vyama vya Siasa 

Ibara ya 198: Uteuzi wa Msajili wa Vyama vya Siasa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka nafasi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ambaye 

atateuliwa na Rais baada ya kupendekezwa na Tume ya Utumishi wa Umma na 

kuthibitishwa na Bunge. Pia, Ibara hii inaweka masharti na sifa za mtu kuwa Msajili 

wa Vyama vya Siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba nafasi ya Msajili wa Vyama vya Siasa na 

kuweka utaratibu wa upatikanaji wake. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua nafasi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 

ambaye ni mlezi na msimamizi wa vyama vya siasa mwenye jukumu la kuhakikisha 

kuwa vyama hivyo vinatii Katiba na kufuata misingi ya kidemokrasia katika uongozi 

wake na uhusiano wake kwa umma.  

Ibara ya 199: Wajibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu wajibu wa Msajili wa Vyama 

vya Siasa na wajibu huo ni pamoja na kusimamia na kuratibu uandikishaji na shughuli 

za vyama vya siasa, kutayarisha na kuchapisha taarifa za kila mwaka kuhusu ripoti za 

ukaguzi wa fedha kwa kila chama cha siasa na kusimamia fedha za kila chama cha 

siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba wajibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua kuwa Vyama vya siasa ni taasisi za 

wananchi wenye malengo yanayofanana. Hivyo basi ni lazima shughuli zake, ikiwa ni 

pamoja na matumizi ya fedha ambazo zinatokana na ruzuku ya Serikali, michango ya 

wanachama wao na wahisani na hivyo kupaswa kusimamiwa na Msajili wa Vyama vya 

Siasa na umma kufahamishwa. 



 

144 
 

 

SURA YA KUMI NA TATU 

TAASISI ZA UWAJIBIKAJI 

SEHEMU YA KWANZA 

TUME YA MAADILI YA UONGOZI NA UWAJIBIKAJI 

Ibara ya 200: Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji, 

na kuainisha sifa za mtu kuteuliwa na Rais kuwa Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 

wa Tume na kuthibitishwa na Bunge. Aidha, Ibara inafafanua kuwa uteuzi wa 

Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti utazingatia kuwa iwapo Mwenyekiti atatoka 

upande mmoja wa Jamhuri ya  Muungano, basi Makamu Mwenyekiti atatoka upande 

wa pili wa  Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba  Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji 

kuwa chombo cha kusimamia maadili ya uongozi na uwajibikaji wao. 

 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo hayo ni kuzingatia maoni ya wananchi walio wengi waliotaka 

kuwepo kwa chombo cha kikatiba kitakachokuwa na nguvu ya kusimamia maadili ya 

Viongozi wa Umma. Hii ni  kwa sababu walidai maadili ya viongozi wa umma 

yameshuka kwa kiwango kikubwa na hatua za uwajibishwaji hazichukuliwi 

inavyostahili kwa viongozi wanaovunja miiko na maadili. 

Sababu nyingine ni kuwa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi iliyopo haina uwezo na 

mamlaka ya kuchukua hatua zinazostahili kwa viongozi wanaovunja na kukiuka 

maadili. 

Uzoefu unaonyesha kwamba  utaratibu wa kuwa na Tume kama hii kikatiba  upo 

katika  nchi mbalimbali duniani.  Kwa mfano, Katiba ya Ufilipino ya Mwaka 1987 

iliweka misingi ya maadili ya viongozi wa umma kama njia ya kuzuia rushwa na 

matumizi mabaya ya madaraka yaliyokuwa yamekithiri kwa takriban miongo miwili ya 

utawala wa Ferdinand  Marcos ili kuwafanya viongozi waliokuwepo kufanya kazi kwa 

maslahi ya wananchi. 

Katiba ya Afrika Kusini ya mwaka 1994, iliweka misingi ya maadili na miiko ya viongozi 

iliyowafanya viongozi wa umma kuwajibika katika kuwatumikia wananchi waliokuwa 

na matumaini makubwa kwa Serikali kusaidia kuboresha maisha yao baada ya miongo 

kadhaa chini ya Serikali ya kibaguzi.  
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Ibara ya 201: Uteuzi na Sifa za Wajumbe 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa uteuzi na sifa za mtu anayeweza 

kuteuliwa kuwa Mjumbe wa Tume ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji. Wajumbe wa 

Tume hii watateuliwa na Rais baada ya kupendekezwa na Kamati ya Uteuzi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba utaratibu na sifa za uteuzi wa mjumbe wa Tume 

ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua umuhimu wa kuwa na Wajumbe wa Tume 

ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji wenye heshima na wanaoaminiwa na wananchi 

kutokana na dhamana kubwa waliyonayo ya kuwasimamia miiko na maadili ya 

viongozi wa umma. 

Ibara ya 202: Kamati Maalum ya Uteuzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Kamati ya Uteuzi ya Wajumbe wa Tume ya 

Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji na kuainisha muundo wake. Wajumbe wa Kamati hii 

ni walewale wa Kamati ya Uteuzi ya Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi isipokuwa 

Mjumbe mmoja ambaye ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali anayeingia badala ya 

Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya Uongozi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba Kamati ya Uteuzi wa Wajumbe wa Tume ya 

Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kuweka vyombo vya 

kikatiba vyenye mamlaka ya kufanya uteuzi wa Wajumbe wa Tume mbalimbali 

zitakazoshughulikia masuala ya maadili ya Viongozi na watumishi wa Umma na 

uwajibikaji wao. Utaratibu huu utajenga imani kwa wananchi kwamba   uwepo wa 

vyombo hivi kutaimarisha utendaji na uwajibika. 

 

Ibara ya 203: Majukumu ya Jumla ya Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya jumla ya Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji ambayo  ni kusimamia maadili na uwajibikaji katika utumishi 

wa umma, kuchunguza tabia na mwenendo wa mtumishi au kiongozi na kuchukua 

hatua pale inapostahili. 



 

146 
 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba majukumu ya jumla ya Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia  maoni ya wananchi ambao 

walipendekeza kuundwa kwa chombo cha kikatiba chenye mamlaka na uwezo wa 

kusimamia na kuwawajibisha watumishi na viongozi wanaokiuka maadili na kuvunja 

miiko ya uongozi. 

Sababu nyingine ni kuzingatia malalamiko ya wananchi kwamba maadili ya viongozi 

yameporomoka na uwajibikaji wao umeshuka. Hivyo wananchi wengi walipendekeza 

kurejeshwa kwa miiko ya uongozi iliyokuwemo katika Azimio la Arusha. 

Pia, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi iliyopo sasa haina uwezo na mamlaka ya 

kuchukua hatua zinazostahili kwa Viongozi wanaovunja na kukiuka maadili. 

Ibara ya 204: Muda wa Kukaa Madarakani kwa Mjumbe wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha muda wa kukaa katika madaraka kwa 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wengine wa Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji. Kipindi hicho ni miaka mitatu na mtu anaweza kuteuliwa tena 

kwa kipindi kimoja zaidi cha miaka mitatu. Pia, Wajumbe watateuliwa kwa namna 

ambayo hawataanza na kumaliza muda wao wa uongozi kwa wakati mmoja. 

Aidha, inaelekeza kuwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume 

hawatakuwa na sifa za kuteuliwa au kuchaguliwa kushika nafasi nyingine yoyote ya 

madaraka wakati watakapokuwa madarakani. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba muda wa kukaa katika madaraka  kwa Wajumbe 

wa Tume na masharti ya utendaji wa kazi zao. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Wajumbe wa Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji wanabadilishwa bila kuathiri utendaji wa Tume na kuwa na  

mwendelezo wa uhakika wa maamuzi na kuwapa uzoefu Wajumbe wapya. 

Ibara ya 205: Kuondolewa Madarakani kwa Mjumbe wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kuwaondoa katika madaraka 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume kabla ya kumaliza muda wao 

wa uteuzi na sababu za kuondolewa kwao. Sababu hizo ni pamoja na kutokuwa na 

uwezo wa kutekeleza majukumu kutokana na maradhi, kukiuka kanuni za maadili na 

miiko ya uongozi wa umma, kukosa weledi na utovu wa nidhamu. 
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Kabla ya kuondolewa wajumbe hao, Rais ataunda Kamati Maalum ya Uchunguzi 

itakayotoa mapendekezo kwake kwa uamuzi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kumuondoa  madarakani 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume anapokosa sifa za kuendelea 

kushika nafasi hiyo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kumuondoa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume ambaye ameshindwa kutekeleza majukumu 

yake au amekosa sifa ili kulinda heshima ya Tume na imani ya wananchi. Hata hivyo, 

ni vyema kuwepo kwa Tume ya Uchunguzi ili kulinda haki za msingi za kusikilizwa kwa 

Wajumbe na Tume ya Uchunguzi na kuonyesha haki imetendeka na kuwalinda 

Wajumbe wasiondolewe kwa sababu za hila. 

 

Ibara ya 206: Uhuru wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka msingi wa  uhuru wa Tume katika utekelezaji 

wa majukumu yake ili kuhakikisha kuwa haitaingiliwa na mtu au mamlaka yoyote. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kutambua uhuru wa Tume katika utekelezaji wa majukumu 

yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wananchi ya kutaka  Tume 

ifanye kazi zake kwa uhuru, uaminifu, uadilifu na bila woga au upendeleo. 

Sababu nyingine ni kujenga imani kwa wananchi kuwa maamuzi yatakayofaywa na 

Tume hayatokani na maelekezo, shinikizo au matakwa ya mtu, kikundi cha watu au 

chombo chochote.   

Ibara ya 207: Uwezeshaji wa Nyenzo na Rasilimali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara ya hii ya Rasimu ya Katiba  inaweka wajibu kwa Serikali kuiwezesha Tume ya 

Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji kwa kuipatia fedha, nyenzo na rasilimali watu ili 

iweze kutekeleza majukumu yake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka wajibu wa kikatiba kwa Serikali  kuhakikisha Tume ya 

Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji inapatiwa nyenzo na rasilmali za kutosha ili itekeleze 

majukumu yake kwa ufanisi. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikishia Tume ya Maadili upatikanaji wa fedha, 

nyenzo na rasilmali watu wa kutosha ili itekeleze majukumu yake kwa ufanisi. Hii pia 

itaepusha uwezekano wa Tume hii kunyimwa fedha, nyenzo na rasilmali watu 

inazozihitaji kwa lengo la kudhoofisha na kukwamisha shughuli zake ambazo ni 

pamoja na kuwachunguza na kuwachukulia hatua viongozi na watumishi wa umma. 
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SEHEMU YA PILI 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 

Ibara ya 208: Tume ya Haki za Binadamu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Tume ya Haki za Binadamu na kuainisha 

muundo wake na utaratibu wa kuwateua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 

Makamishna. Ibara pia inaweka masharti kwa uteuzi wa Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti kuthibitishwa na Bunge na kuzingatia msingi kwamba, iwapo Mwenyekiti 

atatoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, basi Makamu Mwenyekiti wake 

atatoka upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano ili kuakisi taswira ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha kikatiba Tume ya Haki za Binadamu yenye dhamana ya kusimamia 

masuala ya haki za binadamu. Pia kujenga tabia na mazoea ya wananchi kutambua 

na kutetea haki zao. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliomo katika Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya mwaka 1977 inayoanzisha Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora. Sababu nyingine ni kuzingatia maoni ya wananchi walio 

wengi waliotaka kuwepo kwa utaratibu utakaokuza, kuhifadhi na kulinda haki za 

binadamu. Aidha, mapendekezo ya Ibara hii ni kutilia nguvu utekelezaji wa mikataba 

au makubaliano ya kimataifa ambayo Jamhuri ya Muungano inawajibika nayo. 

Sababu nyingine za mapendekezo haya ni kuifanya Tume ya Haki za Binadamu 

iendelee kuwa chombo cha kikatiba na iwe na madaraka ya kufanya uchunguzi huru 

na taarifa zake ziwe wazi kwa umma. Aidha, Tume iwe na uwezo wa kutoa maelekezo 

badala ya kutoa ushauri kwa ofisa wa umma kama ilivyo sasa. Pia, Tume iwe na 

madaraka ya kufanya uchunguzi huru kwa mujibu kanuni za Paris. 

Ibara ya 209: Kamati ya Uteuzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Kamati ya Uteuzi wa Wajumbe wa Tume ya 

Haki za Binadamu na kuainisha muundo na majukumu yake. Wajumbe wake ni sawa 

na wale wa Kamati ya Uteuzi wa Tume Huru ya Uchaguzi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Kuweka kikatiba Kamati ya Uteuzi wa Wajumbe wa Tume ya Haki za Binadamu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutekeleza utaratibu na matakwa ya mikataba ya 

kimataifa kuwa Makamishna wa Tume ya Haki za Binadamu wapendekezwe na Kamati 
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Maalum ya Uteuzi. Utaratibu huu ndio uliomo katika Sheria ya Tume ya Haki za 

Binaadamu na Utawala Bora. 

Ibara ya 210: Kazi na Majukumu ya Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kazi na majukumu ya Tume ya Haki za 

Binadamu. Majukumu hayo ni pamoja na kuhamasisha hifadhi ya haki za binaadamu 

na wajibu kwa jamii, kupokea malalamiko na kuchunguza ukiukwaji na uvunjwaji wa 

haki za binadamu na kufungua mashauri Mahakamani. Aidha, ni pamoja na 

kuchunguza mwenendo wa mtu au taasisi yoyote inayoshukiwa au kutuhumiwa 

kuvunja haki za binadamu.  

Ibara hii pia inaipa Tume mamlaka maalum ya kumuita mtu yeyote na kumtaka 

awasilishe nyaraka, kumbukumbu au taarifa anayoifahamu juu ya jambo 

linalochunguzwa na Tume. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba majukumu na mamlaka maalum ya Tume 

ya Haki za Binadamu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza majukumu ya Tume za Haki za Binadamu 

yaliyomo katika mikataba ya kimataifa, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977 na Sheria ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ya mwaka 2001. 

Sababu nyingine ni kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinapewa kipaumbele 

katika shughuli zote za serikali, vyombo vya umma na sekta binafsi. 

Ibara ya 211: Muda wa kukaa madarakani kwa Kamishna wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka muda wa kukaa madarakani kwa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na kuainisha 

ukomo wa kuteuliwa tena kwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa 

Tume. Aidha, inaweka masharti kuwa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 

Makamishna wa Tume hawatakuwa na sifa za kuteuliwa, kuchaguliwa au kushika 

nafasi nyingine yoyote ya madaraka wakati watakapokuwa madarakani. 

Uteuzi wa Makamishna utafanywa kwa namna ambayo hawataanza au kumaliza muda 

wao kwa wakati mmoja. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba muda wa kukaa madarakani kwa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa Tume na masharti ya utendaji wa kazi zao. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Makamishna wa Tume ya Haki za 

Binadamu wanapatikana wapya bila ya kuathiri utendaji na ufanisi wa Tume kwa 

kuwa na muendelezo wa uzoefu ndani ya Tume. 

Ibara ya 212: Kuondolewa Madarakani kwa Kamishna wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu na sababu za kuwaondoa madarakani 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume kabla ya kumaliza muda wao 

wa uteuzi. Ibara inaeleza kuwa kabla ya kumuondoa Kamishna, Rais ataunda Kamati 

Maalum ya Uchunguzi itakayomshauri kuhusu hatua za kuchukua. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba kumuondoa madarakani 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Kamishna wa Tume anapokosa sifa za kuendelea 

kushika nafasi hiyo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuweka misingi madhubuti ya kikatiba ambayo kwa 

utekelezaji wake itawahakikishia Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa 

Tume kufanya kazi zao kwa uaminifu, uadilifu, bila upendeleo na kufanya maamuzi 

sahihi bila woga wa kuondolewa kwenye Tume kwa hila. Aidha, utaratibu huu 

unaweka mashart ya kuwaondoa kwa misingi ya haki wanaposhindwa kufanya kazi au 

kukiuka kanuni za maadili na miiko ya uongozi. Hatua hii italinda heshima ya Tume na 

Makamishna wake. 

Ibara ya 213: Uhuru wa Tume 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka uhuru wa Tume katika utekelezaji wa 

majukumu yake ili kuhakikisha kuwa haiingiliwi na mtu au mamlaka yoyote katika 

hatua zote za utekelezaji wa majukumu yake.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kubainisha kikatiba uwepo wa uhuru wa Tume katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuifanya Tume ifanye kazi zake kwa uhuru na 

kuwawezesha Makamishna watekeleze majukumu yao kwa uaminifu, uadilifu na bila 

ya woga wa upendeleo. 

Aidha, mapendekezo haya yanajenga imani kwa wananchi kuwa maamuzi 

yatakayofaywa na Tume hayatokani na maelekezo, shinikizo au matakwa ya mtu, 

kikundi cha watu au chombo chochote. 
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Pia, kuwepo kwa uhuru wa Tume, kutaiwezesha Tume kufanya kazi zake kwa ufanisi 

na matokeo yake masuala ya Haki za Binadamu yataimarika. 

Ibara ya 214: Uwezeshaji wa Nyenzo na Rasilimali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka wajibu kwa Serikali kuiwezesha Tume ya Haki 

za Binadamu kwa kuipatia fedha, nyezo na rasilimali watu ili iweze kutekeleza 

majukumu yake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba wajibu wa Serikali wa kuhakikisha kuwa Tume ya 

Haki za Binadamu inapatiwa fedha, nyenzo na rasilmali watu ya kutosha ili itekeleze 

majukumu yake kwa ufanisi.  

c.  Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuifanya Tume kuwa na uhakika wa kupata fedha, 

nyenzo na rasilmali watu ya kutosha kutimiza wajibu wake kwa ufanisi mkubwa. Hii 

pia kutaifanya Tume kutokwamishwa kwa makusudi katika shughuli zake ambazo ni 

pamoja na kuwachunguza viongozi na watumishi wa umma ambao wamekiuka au 

kuvunja haki za binadamu katika utekelezaji wa kazi na majukumu yao. Sababu 

nyingine ni kuhakikisha kwamba shughuli za Tume zinapewa kipaumbele stahiki katika 

bajeti ya Serikali. 
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SEHEMU YA TATU 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

Ibara ya 215: Uteuzi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka nafasi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali na utaratibu wa uteuzi wake na kuelekeza kuwa kabla ya kushika madaraka 

atateuliwa na Rais na kuthibitishwa na Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha nafasi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 

kuweka kikatiba utaratibu wa uteuzi wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kumlinda Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kikatiba na kuendeleza utaratibu unaotumika nchi nyingi duniani ikiwa ni 

pamoja na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama ilivyo kwenye Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 

Sababu nyingine ni kuhakikisha kuwa hesabu na matumizi ya Serikali yanasimamiwa 

na kudhibitiwa na chombo ambacho kimepewa dhamana kikatiba. 

Ibara ya 216: Sifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu na sifa za mtu anayepaswa 

kuteuliwa kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Sifa hizo ni pamoja 

na kuwa amefuzu mafunzo juu ya uhasibu na kusajiliwa na mamlaka husika na ana 

uzoefu usiopungua miaka kumi katika masuala yanayohusu ukaguzi wa hesabu za 

Serikali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka kikatiba sifa na utaratibu wa uteuzi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakisha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali ni mtu mwenye sifa za kitaaluma, weledi, uzoefu wa kutosha na pia 

mwenye maadili. Ofisi hii ni muhimu sana katika usimamizi wa matumizi ya Serikali na 

ina wajibu wa kuzuia na kuchukua hatua dhidi ya ubadhirifu, ufujaji na wizi wa fedha 

na rasilmali za Serikali. 
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Ibara ya 217: Kazi na Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kazi na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali na uhuru katika kutekeleza majukumu yake. Majukumu 

hayo ni pamoja na kuhakikisha fedha zilizokusudiwa kutolewa katika Mfuko Mkuu wa 

Hazina zinatumika kwa matumizi yalioidhinishwa na yamefuata idhini iliyotolewa 

kuhusu matumizi hayo. 

Aidha, Ibara inamwelekeza Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya 

ukaguzi wa hesabu angalau mara moja kwa mwaka na kutoa taarifa kuhusu hesabu 

za serikali, taasisi na wakala wa Serikali, Mahakama na Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba kazi, majukumu na uhuru wa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua kikatiba wadhifa wa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali ambayo ni nafasi muhimu sana katika utendaji wa 

Serikali. 

Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kumlinda Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali na kumpa uhuru ili atekeleze majukumu yake bila hofu wala woga 

wa kuchukuliwa hatua na watu, taasisi anazozikagua na kuzichukulia hatua. Kujenga 

nidhamu ya kifedha katika matumizi ya Serikali. 

Ibara ya 218: Muda wa Kukaa Madarakani kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka ukomo wa kukaa madaraka kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Aidha, Ibara inaainisha utaratibu wa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kujiuzulu nafasi yake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba muda wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kukaa madarakani ambao ni kipindi kimoja cha miaka saba 

mfulululizo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kumlinda kikatiba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali ili afanye kazi yake kwa uhuru akiwa na uhakika wa ajira yake. 

Utaratibu huu ndio unaotumika katika nchi nyingi duniani wa kumpa Mdhibiti na 



 

155 
 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kipindi kimoja cha muda maalum ili kuepuka 

athari za kuzoea na kuzoeleka na anaowakagua. 

Ibara ya 219: Kuondolewa Madarakani kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu na vigezo vya kumuondoa 

madarakani Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kabla ya kumaliza muda 

wake na kuainisha sababu za kumuondoa. Aidha, sababu hizo ni pamoja na 

kushindwa kutekeleza majukumu kwa maradhi, kukiuka kanuni za maadili na miiko ya 

uongozi, kukosa uweledi na utovu wa nidhamu. 

Ibara inaelekeza pia kabla ya Rais kumuondoa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali madarakani, ataunda Kamati Maalum ya Uchunguzi yenye Mwenyekiti na 

angalau wajumbe wengine wawili ambao nusu yao watakuwa ni Majaji au watu 

waliopata kuwa Majaji. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba na sababu za kumuondoa 

madarakani Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kabla ya kumaliza muda 

wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua umuhimu wa nafasi ya  Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na hivyo kutakiwa alindwe na asiondolewe  

madarakani isipokuwa kwa utaratibu maalum wa kikatiba. Hatua hii inalinda hadhi na 

heshima ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Ofisi yake. 

 

Ibara ya 220: Uwezeshaji wa Nyenzo na Rasilimali 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka wajibu kwa Serikali wa kuhakikisha kuwa Ofisi 

ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inapata fedha, nyenzo na 

rasilimali watu ili iweze kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka kwenye Katiba wajibu wa Serikali wa kuiwezesha Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ili itekeleze kwa wakati na ufanisi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kumhakikishia kikatiba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kupata fedha, nyenzo na rasilmali watu wa kutosha ili kuweza 

kusimamia matumizi ya bajeti ya Serikali. Wajibu huu ni muhimu na nyeti na hivyo 
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utaratibu huu utaepusha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kukwamishwa kwa 

makusudi na kumfanya ashindwe kutimiza majukumu yake.  
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SURA YA KUMI NA NNE 

MASHARTI KUHUSU FEDHA ZA JAMHURI YA MUUNGANO 

(a) Mfuko Mkuu wa Hazina na Fedha za Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 221: Mfuko Mkuu wa Hazina 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya kuanzishwa kwa Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano ambamo fedha zote zitakazopatikana 

kwa njia mbalimbali zitawekwa.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Mfuko Mkuu wa Hazina wa Jamhuri ya 

Muungano. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuwa na chombo kimoja kikuu cha kutunza fedha 

zote za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha mapendekezo haya ni 

kuondoa dhana kwa Wizara na Idara zinazokusanya kodi na maduhuli kudhani 

kwamba fedha hizo ni zao ila ni za umma na hapana budi kuwasilisha mapato hayo 

Hazina na kama kugaiwa basi mgao hufanyika kwa maelekezo ya Bunge. 

Ibara ya 222: Masharti ya Kutoa Fedha za Matumizi Katika Mfuko Mkuu 

wa Hazina 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti na utaratibu wa kutoa fedha katika 

mfuko Mkuu wa Hazina kwa ajili ya matumizi. Aidha, ibara inaelekeza kuwa fedha 

hizo zinaweza kutolewa kwa ajili ya matumizi kwa kuzingatia masharti yaliyotolewa 

na Bunge kwa Serikali wakati wa Bajeti kwa mujibu wa Katiba hii na sheria ya 

matumizi ya serikali au sheria nyingine ya Bunge. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba kuhusu matumizi ya fedha kutoka 

Mfuko Mkuu wa Hazina na kuhakikisha kuwa hazitolewi kinyume cha Katiba na 

sheria zilizotungwa na Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa usimamizi na udhibiti wa 

utoaji wa fedha kwa ajili ya matumizi ya Serikali. Aidha mapendekezo haya ni 

kuhakikisha kuwa fedha hii ambayo ni mali ya wananchi haitumiki bila ya utaratibu 

uliowekwa ili kuepuka ubadhirifu, ufujaji na wizi wa mapato ya fedha za Serikali. 
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Ibara ya 223: Utaratibu wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha Zilizomo 

Katika Mfuko Mkuu wa Hazina 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu utaratibu wa kuidhinisha 

matumizi ya fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa Hazina ambapo Rais atatoa 

maagizo kwa wahusika kutayarisha na kuwasilisha kwenye Bunge, katika kila mwaka 

wa fedha wa Serikali, makadirio ya mapato na matumizi ya Serikali kwa kipindi cha 

mwaka wa fedha unaofuata. Aidha, Ibara hii inaweka masharti kuhusu Bunge 

kuidhinisha matumizi ya Serikali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kuidhinisha fedha kutoka 

katika Mfuko Mkuu wa Hazina kwa ajili ya matumizi yaliyopangwa na kuidhinishwa 

na Bunge. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu mzuri wa kupanga makadirio na 

matumizi ya fedha kwa ajili ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano na kuweka wazi 

matumizi ya Serikali. Aidha, ni kulipa Bunge mamlaka ya kutoa idhini ya matumizi ya 

fedha kwa mipango iliyowasilishwa Bungeni na Serikali na kuridhiwa na Bunge kwa 

kuzingatia maslahi ya taifa na ustawi wa wananchi. Mapendekezo haya 

yatahakikisha kuwepo kwa uwiano kati ya mapato na matumizi ya Serikali. 

Ibara ya 224: Utaratibu wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha Kabla ya 

Sheria ya Matumizi ya Fedha za Serikali Kuanza Kutumika 

a. Maudhui ya Ibara  

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha utaratibu wa kuidhinisha matumizi ya fedha 

kabla ya Sheria ya Matumizi ya Fedha za Serikali kuanza kutumika kwa kutoa 

madaraka kwa Rais kuidhinisha fedha kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina kwa 

ajili ya kugharamia matumizi ya lazima ya Serikali. Aidha, Ibara hii inafafanua kuwa 

fedha hizo zitumike ndani ya miezi minne tangu mwanzo wa mwaka wa fedha wa 

Serikali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kuidhinisha matumizi ya 

fedha za Serikali kabla ya kupitishwa kwa Sheria ya Matumizi ya Fedha za Serikali.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa shughuli za Serikali za lazima 

hazikwami wakati wa kipindi ambacho mwaka wa Bajeti umekwisha na sheria ya 

kuruhusu matumizi ya Serikali haijapitishwa. 
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Ibara ya 225: Mfuko wa Matumizi ya Dharura 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Mfuko wa Matumizi ya Dharura  na kuweka 

masharti ya matumizi ya fedha hizo. Aidha, Ibara inaelekeza kuwa fedha hizo 

zitatumika tu kwa jambo la haraka la dharura ambalo halikutazamiwa kutokea na 

ambalo halikupangiwa fedha. Fedha hizo zitakazotolewa zitapaswa kurejeshwa 

katika Mfuko wa Matumizi ya Dharura baada ya Bunge kupitisha sheria ya matumizi 

ya nyongeza.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuanzisha Mfuko wa Matumizi ya Dharura na kuweka masharti ya matumizi 

ya fedha kutoka katika mfuko huo. Aidha, ni kuipa Serikali uwezo wa kukabiliana na 

changamoto za dharura na majanga. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ni kulipa taifa uwezo wa kukabiliana na dharura 

zinapotokea bila ya kusubiri Bunge kuidhinisha fedha za matumizi hayo 

yanayohitajika haraka. Sababu nyingine ya mapendekezo haya ni kuifanya nchi 

kujitegemea kwa kuwa na uwezo wa kuchukua hatua za haraka kukabili 

changamoto za dharura. 

Ibara ya 226: Mishahara ya Baadhi ya Watumishi Kudhaminiwa na Mfuko 

Mkuu wa Hazina 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu watumishi wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wanaohusika kulipwa mishahara na posho kutoka Mfuko 

Mkuu wa Hazina kwa kuzingatia sheria husika. Malipo hayo pia yanajumuisha fedha 

za malipo ya uzeeni na kiinua mgongo. Pia, Ibara inaelekeza kuwa masharti hayo 

yanawahusu Majaji, Wenyeviti na Makamu  Wenyeviti wa Tume mbalimbali, Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na watumishi wengine watakaoainishwa 

katika sheria za nchi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kusimamia mishahara, 

malipo ya uzeeni na kiinua mgongo kwa viongozi na watumishi wa umma 

walioainishwa katika Katiba na sheria za nchi.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa matumizi ya 

fedha za umma kwa ajili ya mishahara, malipo ya uzeeni na kiinua mgongo kwa 

watumishi wa Serikali. Mapendekezo haya  ni kuwapa watumishi husika uhakika wa 

mapato na matunzo yao baada ya kustaafu au kuacha kazi, lakini pia kuepusha 

watumishi hao kujilipa mishahara na mafao nje ya utaratibu uliowekwa. 
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(b) Deni la Taifa na Mikopo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 227: Deni la Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaelekeza kwamba Deni la Taifa litadhaminiwa na 

Mfuko Mkuu wa Hazina. Aidha, Ibara inaweka masharti kuhusu utaratibu wa 

kudhaminiwa Deni la Taifa. Pia, Ibara hii inafafanua kuwa Deni la Taifa  ni pamoja 

na Deni la Serikali ya Jamhuri ya Muungano na deni lolote litakalodhaminiwa na 

Serikali ya Muungano.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka chombo cha kudhamini Deni la Taifa ambacho ni 

Mfuko Mkuu wa Hazina. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya Mapendekezo haya ni kutambua kuwa Mfuko Mkuu wa Hazina ndio 

unaotunza mapato yote ya Serikali ikiwa ni pamoja na mali na madeni ya taifa. 

Aidha, ni kuendeleza  utaratibu huu wa kikatiba unaotumika katika sehemu 

mbalimbali duniani ambapo Serikali inapokopa, Mfuko Mkuu wa Hazina ndio 

unaochukua dhamana. 

Ibara ya 228: Mamlaka ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano Kukopa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kwa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano kukopa fedha ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya 

kugharamia shughuli zilizo chini ya mamlaka yake. Aidha,  inapendekezwa kwamba 

Serikali iwajibike kutoa taarifa Bungeni kuhusu mikopo kwa kuainisha kiasi cha deni 

lililopo, riba yake, matumizii ya fedha za mikopo na utaratibu wa kulipa madeni ya 

Taifa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kuipa mamlaka Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano kukopa fedha ndani na nje ya nchi na pia kulipa Bunge uwezo 

kuweka ukomo wa deni la taifa na madhumuni ya deni. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kudhibiti Deni la Taifa ili lisivuke uwezo wa taifa 

kulipa. Aidha, ni kuhakikisha kuwa mikopo inayochukuliwa ina tija na manufaa kwa 

maendeleo ya wananchi na kuwa imezingatia misingi ya utawala bora na uwajibikaji. 

Pia, kutoa taarifa ya madeni Bungeni na kukuza uwazi na uwajibikaji wa Serikali kwa 

wananchi. Sababu nyingine ni kuepusha kulimbikiza madeni yasiyo na tija na kuwa 

mzigo kwa vizazi vijavyo.   
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Ibara ya 229: Mamlaka ya Serikali za Nchi Washirika Kukopa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mamlaka ya serikali za Nchi Washirika 

kukopa.  Ibara inaelekeza kuwa Nchi Washirika watakuwa na mamlaka ya kukopa 

fedha ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya kugharamia 

mambo yaliyo chini ya mamlaka zao. Aidha, Ibara hii inaweka masharti kuhusu 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano kuweza kuchukua dhamana za mikopo iwapo 

itatakiwa kufanya hivyo na Serikali za Nchi Washirika. Dhamana hiyo itatolewa na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano baada ya kushauriana na kukubaliana na Nchi 

Mshirika itakayokuwa inahitaji mkopo huo. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba kwa ajili ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano kutoa dhamana kwa mikopo ya Nchi Washirika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kutoa fursa  kwa Nchi Washirika kukopa ndani na 

nje ya nchi kwa kudhaminiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano kulingana na  

aina na ukubwa wa mikopo. Aidha, mapendekezo haya ni  utaratibu wa kushauriana 

na kukubaliana baina ya Serkali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Nchi 

Mshirika kuhusiana na dhamana kwa ajili ya mikopo ya aina hiyo. 

Sababu nyingine ni kuondoa vikwazo kwa Nchi Washirika kupata fursa ya kukopa 

ndani na nje ya nchi kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya nchi zao. 

Ibara ya 230: Masharti ya Kutoza Kodi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu utaratibu wa kutoza kodi na 

kwamba hakuna kodi ya aina yoyote itakayotozwa na mamlaka ya Serikali ya 

Muungano isipokuwa kwa mujibu wa Sheria. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya utaratibu wa kutoza kodi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kulipa Bunge pekee uwezo na mamlaka ya kutunga 

sheria za kutoza kodi.  

Ibara ya 231: Vyanzo vya Mapato vya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha vyanzo vya mapato ya Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano kuwa ni ushuru wa bidhaa, mapato yasiyo ya kodi yatokanayo na 
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taasisi za Muungano, mchango kutoka kwa Nchi Washirika, mikopo kutoka ndani na 

nje ya Jamhuri ya Muungano na mapato mengine.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba vyanzo vya mapato vya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuiwezesha Serikali kutekeleza majukumu yake bila 

ya  vikwazo vya kifedha, kuondoa mgongano wa vyanzo vya mapato vya Muungano 

na visivyo vya Muungano; na kutoa uhalali wa ukusanyaji wa kodi na upatikanaji wa 

mapato kutokana na vyanzo vya mapato vilivyoainishwa katika Katiba. 

Mapendekezo ya vyanzo hivi vya mapato yamezingatia mapato na matumizi ya 

Mambo ya Muungano na mambo yasiyo ya Muungano kama yalivyochanganuliwa na 

Tume ya Pamoja ya Fedha (JFC), Taarifa za Makusanyo ya Kodi kutoka Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) na bajeti za kila mwaka zinazopitishwa na Bunge la Jamhuri 

ya Muungano na Baraza la Wawakilishi Zanzibar. Taarifa hizo za kitaalamu 

zinaonesha kwamba mapato yanayotokana na vyanzo hivi yanatosheleza kuendesha 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano kutokana na uchache wa Mambo ya Muungano 

yanayopendekezwa na Rasimu hii kusimamiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

Ibara ya 232: Ununuzi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu Ununuzi wa Umma ambao 

utafanywa na Serikali na Taasisi zake kwa kutumia mfumo na utaratibu 

utakaozingatia haki, uwazi, maslahi ya umma, uwajibikaji, ushindani na thamani 

halisi ya fedha. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka misingi ya mfumo na utaratibu wa kufanya 

ununuzi wa umma. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kusimamia na kudhibiti  manunuzi ya umma katika 

Serikali na taasisi zake. Aidha mapendekezo haya yametokana na ukweli kwamba 

sehemu kubwa ya Bajeti ya Serikali na Taasisi zake inatumika katika ununuzi wa 

bidhaa au huduma kwa hiyo ni muhimu kuhakikisha kuwa fedha hizo zinatumika 

vyema na kwa thamani halisi ya fedha. 
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(d)Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 233: Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

itakayokuwa na majukumu ya moja kwa moja ya: kutoa sarafu, kudhibiti na 

kusimamia mzunguko wa sarafu, kuandaa na kusimamia sera na mipango 

inayohusiana na sarafu; na kudhibiti na kusimamia masuala ya fedha za kigeni. 

Aidha, Benki Kuu itakuwa huru na haitaingiliwa, kupewa maelekezo au kudhibitiwa 

na mtu au mamlaka yoyote wakati wa kutekeleza majukumu yake. Aidha Ibara 

inaelekeza kuwa Benki hii pia itakuwa na jukumu la kuzisimamia benki za Nchi 

Washirika.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliopo katika nchi nyingi 

duniani wa kuwa na Benki Kuu moja inayozisimamia na kuzielekeza benki za Nchi 

Washirika.  

Pia, sababu nyingine ni kuweka usimamizi na udhibiti wa sarafu na fedha zote za 

Jamhuri ya Muungano chini ya Benki Kuu kwa vile utaratibu huu ndiyo unaotumika 

katika nchi za shirikisho au zilizomo katika umoja wa sarafu ya pamoja (Monetary 

Union) kama vile Nigeria, Umoja wa Nchi za Marekani (United States of America) na 

Ujerumani. Pendekezo hili pia limezingatiwa kwa sababu Tanzania ni nchi yenye 

Sarafu moja.  

Ibara ya 234: Benki za Serikali za Nchi Washirika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba masharti ya kuziwezesha Nchi Washirika kuwa na 

benki zao zitakazokuwa  na jukumu la kutunza akaunti ya fedha za Serikali zao, 

kusimamia sera za kifedha na benki za biashara katika mamlaka zao chini ya 

usimamizi wa Benki Kuu. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya kuanzishwa kwa benki za 

Serikali za Nchi Washirika na usimamizi wake. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Katika muundo wa Muungano wenye Mambo ya Muungano na yasiyo ya Muungano 

na Serikali zaidi ya moja ya kusimamia mambo hayo, huhitajika kuwepo kwa Benki 

za Serikali hizo zaidi ya Benki Kuu. Hivyo, Katiba huainisha na kutofautisha 
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majukumu ya Benki Kuu na kazi na majukumu ya Benki za Nchi Washirika ili 

kuepusha migongano na kuyumbisha uchumi na thamani ya  fedha. 
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SURA YA KUMI NA TANO 

ULINZI NA USALAMA WA JAMHURI YA MUUNGANO 

(a) Ulinzi na Usalama wa Taifa 

Ibara ya 235: Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatamka kuwa jukumu la ulinzi na usalama wa taifa ni 

la kila raia. Aidha, inafafanua kwamba ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Muungano 

unahusu mipaka ya eneo lote la Jamhuri ya Muungano ikiwa ni pamoja na ardhi, 

anga, bahari kuu, watu, mali, haki, uhuru na maslahi mengine. Pia, Ibara hii 

inaweka kanuni zinazosimamia ulinzi na usalama ikiwa ni pamoja na kuongozwa kwa 

mujibu wa Katiba, kusimamia sheria za nchi, kuheshimu utawala wa sheria, haki za 

binadamu na tamaduni za jamii mbalimbali. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuweka kikatiba jukumu la ulinzi na usalama kuwa ni la 

kila raia wa Jamhuri ya Muungano.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza mfumo na utaratibu wa ulinzi na 

usalama uliopo Tanzania ambao chimbuko na hatma yake ni wananchi wenyewe. 

Kanuni zilizowekwa zinazingatia kuwa vyombo vya ulinzi na usalama vipo kwa ajili ya 

wananchi na kwa hiyo ni sehemu ya jamii ya Tanzania. Pia, ni kuhakikisha kuwa 

Jamhuri ya Muungano, raia wake pamoja na mali zao zinakuwa salama kwa 

kuzingatia sheria za nchi na sheria za kimataifa na kwa kuheshimu kikamilifu 

utawala wa sheria na Haki za Binadamu. 

Ibara ya 236: Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha vyombo vya ulinzi na Usalama wa Taifa 

ndani ya Jamhuri wa Muungano kuwa ni Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, 

Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano na Idara ya Usalama wa Taifa. Aidha, Ibara 

hii inaweka masharti kuhusu utekelezaji wa majukumu ya vyombo vya ulinzi na 

usalama pamoja na maadili yake. Maadili hayo yanawakataza watumishi wa vyombo 

vya usalama kuwa na upendeleo wa aina yoyote, kujihusisha na chama cha siasa na 

sera zake, kutishia, kudhulumu na kuwatendea ukatili raia na watu wengine.  

Pia, Ibara hii imetoa uwezo kwa Rais kuunda chombo cha ulinzi kwa kushauriana na 

Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa ikitokezea haja ya kufanya hivyo. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni kuunda kikatiba vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Taifa 

katika Jamhuri ya Muungano. Madhumuni mengine ni kumpa Rais mamlaka ya 

kuunda chombo cha ulinzi na usalama, mamlaka na  usimamizi wake, majukumu na 

wajibu katika ulinzi wa usalama wa nchi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo hayo ni kutambua kuwa vyombo vya ulinzi na usalama 

ndio moyo wa nchi na alama inayoonekana ya uhuru na mamlaka ya nchi, hivyo, ni 

vyema vyombo hivyo vikaanzishwa na kikatiba na kuwa chini ya amri moja ya Rais 

ambaye ni Mkuu wa Nchi kwa nafasi yake ya Amiri Jeshi Mkuu.  

Ibara ya 237: Kuanzishwa kwa Baraza la Ulinzi na Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba Baraza la Ulinzi na Usalama wa 

Taifa ambalo litakuwa ndio chombo cha juu cha usimamizi wa masuala yote ya ulinzi 

wa Jamhuri ya Muungano pamoja na Nchi Washirika wa Muungano. Rais wa Jamhuri 

ya Muungano atakuwa ni Mwenyekiti wa Baraza la Ulinzi na Usalama na wajumbe 

wengine wa Baraza hilo ni Makamu wa Rais, Rais wa Tanganyika, Rais wa Zanzibar, 

Waziri mwenye dhamana ya Ulinzi, Waziri mwenye dhamana ya Mambo ya Ndani ya 

Nchi, Waziri mwenye dhamana ya Mambo ya Nje, Waziri mwenye dhamana ya 

Usalama wa Taifa, Waziri mwenye dhamana ya Fedha, Mwanasheia Mkuu wa 

Serikali, Mkuu wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya 

Usalama wa Taifa, Mkuu wa Jeshi la Polisi la Jamhhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Kamishna Mkuu wa Uhamiaji.  

Pia, Ibara hii inaainisha Sekretarieti ya Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa ambalo 

litaongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibra hii ni kuanzisha kikatiba Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa la 

kumshauri Amiri Jeshi Mkuu juu ya masuala ya Ulinzi na Usalama kikiwa ni chombo 

muhimu kwa uhai na usalama wa Taifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kulitambua kikatiba na kuendeleza utaratibu wa 

sasa wa kuwa na Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa. Baraza hili ni muhimu kwa 

mashauriano ya ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ikijumuisha Nchi Washirika kwa kuwa Ulinzi na Usalama  ni suala la Muungano. 

Aidha, chombo hiki kinamkutanisha Rais wa Jamhuri ya Muungano na Viongozi wa 

Serikali ya Tanganyika na Serikali ya Zanzibar kujadili na kuamua juu ya mambo 

makubwa ya mustakabali wa Taifa la Tanzania. 
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Ibara ya 238: Majukumu ya Baraza la Ulinzi na Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha majukumu ya msingi ya Baraza hili ambayo 

ni pamoja na kuunganisha sera za ndani, sera za mambo ya nje na zile za kijeshi 

kuhusiana na usalama wa Taifa. Aidha ni  kuanzisha sera kuhusu masuala ya 

maslahi ya pamoja ya usalama na kudhibiti taasisi za kiusalama za Nchi Washirika. 

Pia, Rais atatoa taarifa kwenye Bunge kila mwaka kuhusu hali ya ulinzi na usalama 

katika Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la ibara hii ni kuweka kikatiba majukumu ya Baraza la Ulinzi na Usalama la 

Taifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuanzisha chombo cha kikatiba cha kumshauri Rais 

wa Jamhuri ya Muungano akiwa Amiri Jeshi Mkuu kumuwezesha  kuamua juu ya 

mambo makubwa na mustakabali wa Taifa la Tanzania. Vilevile, kuwezesha na 

kurahisisha uratibu wa masuala ya usalama katika Jamhuri ya Muungano na Nchi 

Washirika.  

(b) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

Ibara ya 239: Kuanzishwa kwa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

litakalokuwa na jukumu la kulinda uhuru na mipaka ya Jamhuri wa Muungano na 

kusimamia ulinzi na usalama. Aidha, Ibara hii inampa uwezo Rais wa Jamhuri ya 

Muungano akiwa Amiri Jeshi Mkuu kuanzisha vikosi vya Jeshi la Ulinzi la Wananchi 

wa Tanzania kama atakavyoona inafaa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Jeshi moja la ulinzi katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambalo ni Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua kwamba ulinzi wa nchi ni suala la 

mamlaka ya Juu ya Nchi na haligawiki hata katika nchi za Shirikisho au Muungano. 

Kwa hiyo, Ibara hii inahakikisha kuwepo kwa chombo kimoja cha ulinzi ambacho ni 

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania ambalo litasimamia masuala yote ya Ulinzi 

na Usalama wa wananchi na mipaka ya Jamhuri ya Muungano. 

 

 

 



 

168 
 

Ibara ya 240: Uteuzi wa Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu inaanzisha kikatiba nafasi ya Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ambaye  

atateuliwa na Rais baada ya kushauriana na Baraza la Ulinzi na Usalama la Taifa.   

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii kuanzisha kikatiba nafasi ya Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu uliopo wa Jeshi la Ulinzi 

kuongozwa na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi anayeteuliwa na Amiri Jeshi Mkuu. Sababu 

nyingine ni kuweka  utaratibu wa wazi wa kikatiba wa kumpata Mkuu wa Majeshi ya 

Ulinzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kusimamia Majeshi ya 

Ulinzi ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, mapendekezo haya ni 

kuzingatia maoni ya wadau wa masuala ya  ulinzi na usalama na wananchi kwa 

ujumla waliopendekeza kuwa na utaratibu wa Rais kushauriana na mamlaka 

nyingine katika uteuzi wa Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama. 

Ibara ya 241: Madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha masharti ya kikatiba kuhusu Rais kwa nafasi 

ya madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu kuwa na mamlaka ya kuyaamuru majeshi ya nchi 

kutenda mambo yanayohusika na vita vya ulinzi wa Jamhuri ya Muungano; kuokoa 

maisha na mali za watu katika hali ya hatari; kusaidia na kushirikiana na mamlaka 

nyingine wakati wa dharura au maafa; kusaidia mamlaka au uongozi wa Serikali 

kutuliza ghasia, fujo au kurejesha hali ya utulivu; kushirikiana na Jumuiya ya 

Kimataifa katika ulinzi wa amani pale itakapoonekana inafaa; na kutenda mambo 

mengineyo ambayo Amiri Jeshi Mkuu ataona inahitajika. 

Pia, Ibara hii inampa madaraka Amiri Jeshi Mkuu kuwateua viongozi katika majeshi 

ya ulinzi ya Jamhuri ya Muungano; kuwateua wanajeshi watakaoongoza vikosi 

mbalimbali vya majeshi ya ulinzi; kumwamuru mwanajeshi yeyote asitumie 

madaraka yoyote aliyokabidhiwa na ambayo yanaambatana na kuwa kwake 

mwanajeshi; na kulinda uhuru na mipaka ya Jamhuri ya Muungano. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua mamlaka ya kipekee ya Amiri Jeshi 

Mkuu ambaye ndiye mwenye dhamana ya mwisho ya maamuzi juu ya ulinzi na 

usalama wa nchi. Sababu nyingine ni kumpa uwezo wa kikatiba wa kuyaamuru na 
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kuyapeleka majeshi vitani baada ya kushauriana na Baraza la Ulinzi na Usalama la 

Taifa na kadri itakavyojitokeza kupata idhini ya Bunge.  

Kwa hiyo, ni vyema Katiba ikaainisha kwa ufasaha madaraka ya Amiri Jeshi Mkuu na 

udhibiti wake. 

 

Ibara ya 242: Tume ya Utumishi ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba Tume ya Utumishi ya Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia masuala yote ya 

utumishi wa Wanajeshi wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania na vikosi vyake. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka chombo cha kikatiba cha kusimamia masuala yote ya 

utumishi wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania na vikosi vyake.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wadau kwamba pawepo 

chombo cha kikatiba cha kusimamia masharti ya utumishi na maslahi ya wanajeshi 

wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania na vikosi vyake. Hii itakuwa ni mara ya 

kwanza kuwa na chombo kama hiki katika Katiba ili kuongeza uwazi na uwajibikaji 

katika Jeshi la Wananchi wa Tanzania. 

(c) Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 243: Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano 

lenye jukumu la ulinzi na usalama wa watu na mali zao. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha  kikatiba Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano la 

Tanzania.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya Wananchi waliotaka kuwepo 

kwa Jeshi moja la Polisi litakalosimamia usalama wa raia wote katika Jamhuri ya 

Muungano ikijumuisha Nchi Washirika.  

Ibara ya 244: Misingi ya Utendaji wa Jeshi la Polisi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha misingi itakayozingatiwa na Jeshi la Polisi 

katika kutekeleza majukumu yake. Misingi hiyo ni pamoja na viwango vya juu vya 
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kitaaluma na nidhamu miongoni mwa wafanyakazi wake; ulinzi na ukuzaji wa haki 

za binadamu; kanuni za uwazi na uwajibikaji;na kukuza mahusiano na jamii. Aidha, 

Ibara hii inaainisha namna Jeshi la Polisi litakavyoshirikiana na vyombo 

vinavyohusika katika kupambana na uhalifu ndani ya Nchi Washirika katika kufanya 

uchunguzi na kushughulikia makosa ya rushwa na ufisadi. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba misingi itakayoongoza utekelezaji wa 

majukumu ya Jeshi la Polisi kwa ufanisi. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya kutambua dhamana kubwa ya Jeshi la Polisi la  

kulinda usalama wa raia na mali zao. Hata hivyo, pamoja na kuwa ni chombo cha 

nguvu cha kidola bado kinapaswa kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Katiba, 

sheria na kanuni zinazokuza na kuimarisha utawala wa sheria na haki za binadamu. 

Sababu nyingine ni kuweka utaratibu utakaolifanya Jeshi la Polisi kutekeleza 

majukumu yake kwa kuzingatia matakwa ya kitaaluma, nidhamu, kulinda haki za 

binadamu, kanuni za uwazi na uwajibikajii na kukuza mahusiano ya kijamii. 

Ibara ya 245: Uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba nafasi ya Mkuu wa Jeshi la Polisi 

ambaye atateuliwa na Rais baada ya kushauriana na Baraza la Ulinzi na Usalama la 

Taifa.   

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba nafasi ya Mkuu wa Jeshi la Polisi wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wadau waliotaka Rais 

kushauriana na mamlaka nyingine katika uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kusimamia usalama wa raia na mali 

zao katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ibara ya 246: Uhuru wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inampa uhuru Mkuu wa Jeshi la Polisi wa kutekeleza 

kazi zake bila woga, upendeleo au chuki.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara  ni kuweka kikatiba uhuru wa Mkuu wa Jeshi la Polisi katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

 



 

171 
 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Mkuu wa Jeshi la Polisi anafanya 

kazi yake kwa uhuru kwa kuzingatia Katiba, sheria za nchi na kanuni zilizowekwa 

bila ya kushinikizwa au kuingiliwa na mtu au mamlaka nyingine yoyote. 

Ibara ya 247: Tume ya Utumishi wa Jeshi la Polisi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha Tume ya Utumishi ya Jeshi la Polisi 

kikatiba. Tume hiyo itakuwa na jukumu la kusimamia masuala yote ya utumishi ya 

askari wa Jeshi la polisi.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba Tume ya Utumishi wa Jeshi la Polisi ikiwa ni 

chombo cha kusimamia masuala yote ya utumishi wa askari wa Jeshi la Polisi katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wadau kwamba pawepo 

chombo cha kikatiba cha kusimamia masharti ya utumishi na maslahi ya watumishi 

wa Jeshi la Polisi. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kuwa na chombo kama hiki katika 

Katiba ili kuongeza uwazi na uwajibikaji katika Jeshi la Polisi la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

(d) Idara ya Usalama wa Taifa ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 248: Kuanzishwa kwa Idara ya Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba idara ya Usalama wa Taifa 

itakayohusika na shughuli za kuimarisha usalama wa Jamhurii ya Muungano na 

kulinda Katiba, maslahi ya taifa na ya watu wake.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba Idara ya Usalama wa Taifa. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo ya ibara hii ni kuanzisha kikatiba chombo kitakachokuwa 

na dhamana ya kuhakikisha usalama wa taifa na watu wake dhidi ya mataifa ya nje 

na maeneo ya kimkakati na kiusalama ndani ya nchi ikiwa ni pamoja na kuilinda 

Katiba ya Nchi. 
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Ibara ya 249: Uteuzi wa Mkurugenzi wa Idara ya Usalama wa Taifa 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaanzisha kikatiba nafasi ya Mkurugenzi wa Idara ya 

Usalama wa Taifa ambaye atateuliwa na Rais baada ya kushauriana na Baraza la 

Ulinzi na Usalama la Taifa.   

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha kikatiba nafasi ya Mkurugenzi wa Idara ya Usalama 

wa Taifa.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuzingatia maoni ya wadau waliotaka Rais 

kushauriana na mamlaka nyingine katika uteuzi wa Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kusimamia usalama wa taifa katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ibara ya 250: Usalama katika Nchi Washirika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mamlaka ya Wakuu wa Nchi Washirika 

kuweza kutoa maagizo kwa kiongozi yoyote wa Jeshi la Polisi au Idara ya Usalama 

wa Taifa kuchukua hatua yoyote ambayo ni muhimu kwa ajili ya kulinda au 

kuimarisha usalama wa eneo lolote la Nchi Washirika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba yanayowawezesha Wakuu wa 

Serikali wa Nchi Washirika kuwaagiza viongozi wa Jeshi la Polisi na Idara ya Usalama 

wa Taifa kuchukua hatua kwa ajili ya kulinda na kuimarisha usalama katika eneo 

lolote la Nchi Mshirika husika.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kutambua umuhimuu na mamlaka ya Jeshi la Polisi 

na Idara ya Usalama wa Taifa kwamba hayagawiki lakini pia kutambua umuhimu wa 

nchi washirika kuwa na uwezo wa kuvitumia vyombo hivi; na hivyo kupewa 
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mamlaka ya kuwaagiza wakuu au maafisa wengine iwapo kuna haja ya kukabili hali 

ya kiusalama.   
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SURA YA KUMI NA SITA 

MENGINEYO 

 

Ibara ya 251: Utaratibu wa kujiuzulu Katika Utumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya utaratibu wa mtumishi yeyote wa 

umma kujiuzulu katika Utumishi wa Umma kwa kutoa taarifa iliyoandikwa kwa 

mkono wake. Aidha, ibara inaainisha mamlaka inayohusika kuarifiwa juu ya kujiuzulu 

huko kwa kuelekeza kuwa Rais akijiuzilu atatoa taarifa kwa Spika, Makamu wa Rais 

akijiuzulu atatoa taarifa kwa Rais, Spika, Naibu Spika na Mbunge wakijiuzulu 

watatoa taarifa kwa Bunge.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kujiuzulu katika utumishi wa 

umma na Mamlaka ya kuarifiwa juu ya uamuzi huo. 

c. Sababu za Mapendekezo 

 Sababu za mapendekezo haya ni kuheshimu kanuni za utawala wa sheria; na 

kanuni za utumishi kwa kuwa na utaratibu unaoruhusu mtumishi kujiuzulu kwa 

hiyari yake au kwa kutekeleza maelekezo au maamuzi ya mamlaka za nchi kwa 

mujibu wa Katiba.  

Ibara ya 252: Masharti Kuhusu Kukabidhi Madaraka 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti ya utaratibu wa kukabidhi madaraka 

katika utumishi wa umma kwa kutoa uwezo wa kuteua kaimu au mtu ambaye 

atashika kwa muda na kutekeleza madaraka husika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba wa kukabidhi madaraka katika 

Utumishi wa Umma.   
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c. Sababu za mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa Utumishi wa Umma wa 

kuhakikisha kuwa wakati wote kuna mtu anayeshikilia nafasi ya utumishi ili 

kuepusha ombwe na kukosekana kwa huduma au maamuzi kwa wananchi. Aidha, 

mapendekezo haya ni kuweka utaratibu wa kukabidhi ofisi unaolingana na Utumishi 

wa Umma. 

Ibara ya 253: Baadhi ya Watumishi wa Umma Kutoshika Madaraka 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu watumishi wa umma ambao 

hawatakuwa na haki ya kugombea, kuchaguliwa au kuteuliwa katika nafasi ya 

kisiasa hadi utakapopita muda wa miaka mitatu tokea kuacha au kustaafu nafasi ya 

madaraka aliyokuwa akiishikilia. Ibara inaainisha watumishi hao ni Jaji Mkuu, Naibu 

Jaji Mkuu na  Jaji wa Mahakama ya Juu wa Jamhuri ya Muungano; Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti  na Jaji wa Mahakama ya Rufani; Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano; Spika na Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano; Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano; Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano; Makatibu Wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano; na 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, Wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi  na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi; Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wa 

Tume ya Haki za Binadamu; Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume 

ya Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji; Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume ya Utumishi 

wa Umma; na Msajili wa Vyama vya Siasa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba, kuzuia baadhi ya viongozi 

wastaafu kushiriki kwenye siasa kwa kipindi cha miaka mitatu tangu walipostaafu au 

kuachia madaraka.  

c. Sababu za mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuondoa mgongano wa kisiasa katika utendaji wa 

Serikali na kuepusha uwezekano wa mtu kuchukua maamuzi muda mfupi kabla ya 
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kuacha uongozi au kustaafu kwa lengo la kumsaidia kugombea au kupata cheo cha 

kisiasa baada ya hapo. 

Ibara ya 254: Ufafanuzi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa ufafanuzi wa baadhi ya maneno yaliyotumika 

katika Katiba ili kuyapa maana ya matumizi yake ndani ya Katiba. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutoa ufafanuzi wa baadhi ya maneno na istilahi za kikatiba 

zilizotumika ndani ya Katiba. 

c. Sababu za mapendekezo 

Sababu ni kuendeleza utaratibu wa kutafsiri istilahi za kitaalam katika  utungaji wa 

Katiba. Pia ni kawaida duniani kote wa kuwa na Ibara ya aina hii katika Katiba. 

Ibara ya 255: Jina la Katiba na Kuanza Kutumika 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inataja jina la Katiba ambalo ni “Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 2014” na muda wa kuanza kutumika.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara ni kubainisha jina na muda wa kutumika kwa Katiba husika.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kitaalam wa kuhakikisha 

kuwa jina la Katiba ya Nchi linatamkwa bayana ndani ya Katiba na tarehe ya kuanza 

kwake.  

Ibara ya 256: Kufutwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya Mwaka 1977, Sura ya 2 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuhusu kufutwa kwa Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ya mwaka 1977. 

 



 

177 
 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kufuta rasmi Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 pamoja na kuweka Masharti ya Mpito na Masharti ya Muda. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuendeleza utaratibu wa kikatiba wa Katiba Mpya 

kufuta Katiba iliyopo ili kuondoa uwepo au mgongano wa matumizi ya katiba mbili 

kwa wakati mmoja. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

MASHARTI YATOKANAYO NA MASHARTI YA MPITO 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YATOKANAYO 

Ibara ya 257: Matumizi ya Baadhi ya Masharti ya Katiba, Sura ya 2 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha muda wa kuanza kutumika kwa masharti 

yatokanayo na masharti ya mpito yaliyotajwa katika Rasimu. Aidha, Ibara hii 

inafafanua kuwa Katiba ya mwaka 1977 itakoma baada ya Katiba mpya kuanza 

kutumika. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kikatiba kuhusu matumizi ya masharti ya 

kipindi cha mpito na ukomo wa Katiba ya mwaka 1977. 

c. Sababu za Mapendekezo 

    Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Mhimili wa Mahakama 

    unaendelea kutekeleza majukumu yake ya kutoa haki kwa wananchi katika kipindi  

    chote cha mpito na baada ya hapo. 

    Sababu nyingine ni kuzuia kukata rufaa kwenye Mahakama ya Juu kwa mashauri  

    yaliyotolewa uamuzi katika Mahakama ya Rufani kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 

    ya Muungano ya mwaka 1977. Aidha, ni kuondoa mgongano wa utekelezaji wa kazi  

    za Makahama katika kipindi cha mpito. 

 

SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA KIKATIBA NA SHERIA ZA NCHI 

Ibara ya 258: Kuendelea Kutumika Masharti ya Katiba 

a. Maudhui ya Ibara 
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Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha kuendelea kutumika kwa Masharti 

Yatokanayo na Masharti ya Mpito kama yalivyoorodheshwa katika Rasimu. Pia, Ibara 

inatambua Sheria maalum zifuatazo kwamba zitaendelea kutumika chini ya Katiba 

ambazo ni  “Sheria Maalum” maana yake ni “the Republic of Tanganyika 

(Consequential, Transitional and Temporary Provisions) Act, 1962, the Interim 

Constitution (Consequential, Transition and Temporary Provisions) Act, 1965, the 

Constitution (Consequential, Transitional and Temporary Provisions) Act, 1977, the 

Constitution (Consequential, Transitional and Temporary Provisions) Act, 1984 na 

“the Constitution (Consequential, Transitional and Temporary Provisions) Act, 1992”.  

b. Madhumuni na Lengo 

Madhumuni ya Ibara hii ni Kutambua kikatiba Sheria na maamuzi yaliyofanywa 

katika katiba zote zilizofutwa kuwa halali chini ya Katiba mpya. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuainisha na kuzipa uhalali Sheria zitakazoendelea 

kutumika baada ya Katiba mpya kupitishwa ili kuweka mwendelezo na uhakika wa 

utawala katika nchi. 

Ibara ya 259: Kuendelea Kutumika Sheria za Nchi 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha Sheria ambazo zitaendelea kutumika katika 

kipindi cha mpito tangu Katiba Mpya itakapopitishwa na kuanza kutumika. Ibara 

inataja Sheria zote zilizotungwa zinazohusu mambo ya Muungano, mambo ya 

Tanzania Bara yasiyo ya Muungano na mambo ya Zanzibar yasiyo ya Muungano 

zitaendelea kutumika kama sheria halali katika maeneo husika kwa kipindi chote cha 

mpito. 

 

 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka utaratibu wa kuendelea kutumika kwa sheria za nchi 

zilizotungwa ili kuweka mwendelezo wa sheria hizo na kurahisisha utekelezaji wa 

majukumu ya Serikali katika kipindi cha mpito cha utekelezaji wa Katiba ya sasa. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuna mwendelezo wa sheria na kuzipa 

uhalali kutumika baada ya Katiba mpya kupitishwa na kuanza kutumika. 
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SEHEMU YA TATU 

UTUMISHI WA UMMA 

 

(a) Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara ya 260: Kuendelea Kuwepo kwa Rais Madarakani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu kwa Rais aliyeko madarakani baada 

ya Katiba mpya kupitishwa na kuanza kutumika, kuendelea kushika madaraka ya 

Rais hadi mtu mwingine atakapochaguliwa kushika nafasi ya Rais. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kumtambua Rais aliyepo kuwa anaendelea madarakani mpaka 

atakapomaliza kipindi chake cha Urais na Rais mwingine kuchaguliwa na kushika 

madaraka. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuendelea kwa uongozi wa juu wa 

nchi uliopo mpaka Rais mwingine atakapopatikana kwa Uchaguzi Mkuu unaofuata.  

 

Ibara ya 261: Kuendelea Kuwepo kwa Makamu wa Rais Madarakani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu kwa Makamu wa Rais aliyeko 

madarakani baada ya Katiba Mpya kupitishwa na kuanza kutumika, kushika 

madaraka ya Makamu wa Rais hadi mtu mwingine atakapochaguliwa kushika nafasi 

ya Makamu wa Rais. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kutambua kikatiba kuendelea kuwepo kwa Makamu wa Rais hadi Makamu wa 

Rais mwingine atakapochaguliwa na kushika madaraka hayo. Aidha, ni kurahisisha 

utekelezaji wa kazi na majukumu ya Makamu wa Rais katika kipindi ambacho Makamu 

wa Rais mwingine hajachaguliwa. 
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c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuendelea kwa uongozi wa juu wa nchi 

uliopo mpaka Rais mwingine atakapopatikana kwa Uchaguzi Mkuu unaofuata.  

 

Ibara ya 262: Kuendelea kwa Waziri Mkuu, Mawaziri na Naibu Mawaziri. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa utaratibu kwa Waziri Mkuu aliyepo madarakani 

baada ya Katiba Mpya kupitishwa kuendelea kushika madaraka ya Waziri Mkuu hadi 

Rais mpya atakaposhika madaraka. Aidha, Ibara inaweka utaratibu kwa Waziri au Naibu 

Waziri aliyepo madarakani kuendelea kushika madaraka baada ya Katiba Mpya 

kupitishwa hadi saa 24 kabla ya Rais mpya kuapishwa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuendelea kutambua kikatiba uwepo wa Waziri Mkuu, Waziri na 

Naibu Waziri katika kipindi cha mpito. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuhakikisha kuendelea kwa uongozi wa juu wa nchi 

uliopo mpaka Rais mwingine atakapopatikana kwa Uchaguzi Mkuu unaofuata.  

 

(b) Watumishi wa Umma 

Ibara ya 263: Kuendelea kwa Watumishi wa Umma 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa utaratibu kwa watumishi wa Umma Serikalini, 

Bungeni na Mahakamani wataendelea na nafasi zao walizokuwa nazo kabla ya 

kuanza kutumika kwa Katiba Mpya. Aidha, masharti yote yanayohusu maslahi ya 

Watumishi wa Umma ya kabla na baada ya kustaafu yatabakia kama 

yalivyoainishwa kwenye sheria zilizokuwa zinatumika kabla ya kuanza kutumika kwa 

Katiba Mpya. 
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua kikatiba kuendelea kwa Watumishi wa Umma waliopo 

katika utumishi wa umma baada ya Katiba Mpya kutungwa na kuanza kutumika.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Kuweka masharti yatakayohakikisha haki za Watumishi wa Umma zinalindwa kwa 

mujibu wa sheria na masharti ya kazi hizo kama ilivyokuwa kabla ya kuanza 

kutumika kwa Katiba Mpya. 

Ibara ya 264: Kuendelea kwa Ubunge na Uongozi wa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inatoa utaratibu kwa Wabunge, Uongozi wa Bunge na 

Viongozi wa Kamati mbalimbali za Bunge kuendelea na nafasi zao hadi uchaguzi 

Mkuu utakapofanyika wa mwaka 2015. Masharti ya Ibara hii hayatazuia Spika, Naibu 

Spika, Mbunge, au Kiongozi yeyote wa Kamati ya Bunge kuondolewa katika nafasi 

zao kwa mujibu wa Katiba ya mwaka 1977. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kutambua kuwepo kwa Uongozi wa Bunge, wabunge na 

Watumishi wa Bunge mpaka watakapomaliza kipindi chao.   

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu ya mapendekezo haya ni kuweka masharti yatakayohakikisha haki za 

Uongozi wa Bunge na Wabunge zinalindwa kwa mujibu wa sheria na masharti ya 

kazi hizo kama ilivyokuwa kabla ya kuanza kutumika kwa Katiba Mpya. 

Kuhakikisha wananchi hawakosi kuwa na wawakilishi wao kwa mujibu wa Katiba ya 

mwaka 1977. 

 

Ibara ya 265: Kuvunjwa kwa Bunge 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, inatoa utaratibu wa kuitisha Bunge la Jamhuri ya 

Muungano lililovunjwa, na ikiwa umuhimu wa kuliitisha utatokea kabla ya matokeo 

ya Uchaguzi Mkuu, basi aliyekuwa Mbunge, Spika au Naibu Spika ataendelea na 
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nafasi yake isipokuwa mtu ambaye hakuwa Mbunge kwa mujibu wa Katiba ya 

mwaka 1977 hawezi kuteuliwa. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuwezesha kuitishwa kwa Bunge lililovunjwa wakati Bunge jipya 

halijaanza kazi pale panapohitajika.  

c. Sababu za Mapendekezo 

 Sababu za mapendekezo ni kuruhusu kuitishwa kwa Bunge lililovunjwa wakati 

Bunge jipya halijaanza kazi, kutapelekea Mhimili wa Bunge kuendelea kuwepo na 

kutekeleza jukumu lolote la dharura litakalojitokeza. 

 

MAHAKAMA YA JAMHURI YA MUUNGANO 

Ibara ya 266: Kuendelea kwa Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka masharti kuwa Mahakama ya Rufani na 

Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano zinaendelea kuwepo na kutekeleza 

majumuku yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba ya mwaka 1977. Aidha, Majaji 

wa Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu wataendelea kuwa na Madaraka ya 

kusikiliza na kutoa hukumu au amri kwa mashauri yaliyofunguliwa au 

yatakayofunguliwa katika Mahakama hizo kwa mujibu wa Katiba ya mwaka 1977. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka masharti ya kikatiba yanayoelekeza Mahakama na Majaji wa 

Mahakama za Rufani na Mahakama Kuu kuendelea na kazi zao katika kipindi cha 

mpito. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuwezesha Mahakama kuendelea na kazi za utoaji 

haki wakati wa kipindi cha mpito na baada ya hapo. 
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Ibara ya 267: Kuendelea kwa Mashauri Yaliyopo Mahakamani 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka utaratibu wa kuendelea kusikilizwa mashauri 

yaliyopo katika Mahakama ya Rufani au Mahakama Kuu ambayo yalifunguliwa au 

kukazia hukumu na amri iliyotolewa au itakayotolewa kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya mwaka 1977. Hata hivyo, uamuzi wa shauri 

lolote uliotolewa na Mahakama ya Rufani kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya mwaka 1977 hautakatiwa rufani katika Mahakama ya Juu 

iliyoanzishwa na Katiba Mpya.  

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo ni kuweka utaratibu wa kikatiba utakaoruhusu kukamilisha kusikilizwa kwa 

mashauri yaliyofunguliwa kabla ya Katiba Mpya kuanza kutumika. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha kuwa Mhimili wa Mahakama 

unaendelea kutekeleza majukumu yake ya kutoa haki kwa wananchi katika kipindi 

chote cha mpito na baada ya hapo. 

Sababu nyingine ni kuzuia kukata rufaa kwenye Mahakama ya Juu kwa mashauri 

yaliyotolewa uamuzi katika Mahakama ya Rufani kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano ya mwaka 1977. Aidha, ni kuondoa mgongano wa utekelezaji wa kazi 

za Makahama katika kipindi cha mpito. 

MASHARTI YA MPITO 

Ibara ya 268: Muda wa Mpito 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, inaweka masharti ya muda wa kipindi cha mpito 

yanayopaswa kufuatwa kwa kipindi cha miaka minne tangu kuanza kutumika kwa 

Katiba Mpya. 

b. Madhumuni na Lengo 
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Lengo la Ibara hii ni kuweka kikatiba utaratibu wa mchakato wa maandalizi ya 

Serikali na vyombo vyake, kuingia katika mfumo mpya wa utendaji kulingana na 

Katiba Mpya. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuifanya Serikali na vyombo vyake iendelee 

kutekeleza wajibu wake katika kipindi cha mpito cha miaka minne tangu kuanza 

kutumika kwa Katiba Mpya. Mambo hayo yatatekelezwa hatua kwa hatua kwa 

mujibu wa mpango utakaopitishwa na Bunge Maalum au kuwekwa na Kamati ya 

Utekelezaji wa Katiba katika kipindi cha mpito ikionyesha mambo ya muda mfupi, 

mambo ya muda wa kati na yale yatakayo kamilika wakati wa ukomo wa kipindi cha 

mpito. 

Uzoefu wa nchi nyingine kama vile Kenya, Ghana na Uganda ibara za masharti ya 

kipindi cha mpito zimewekwa ndani ya Katiba yenyewe badala ya kutungiwa sheria 

tofauti kama yalivyokuwa mazoea ya Tanzania yaliyofanya watu wengi wasijue 

uwepo wa sheria hizo zikiwa sehemu ya Katiba. 

 

Ibara ya 269: Utekelezaji wa Masharti ya Katiba Mpya 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaainisha mambo yatakayopaswa kufanyika na 

kukamilika katika kipindi cha mpito tangu kuanza kutumika kwa Katiba Mpya. 

Mambo hayo ni pamoja na kutungwa kwa Katiba ya Tanganyika na kurekebishwa 

kwa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984, ili kuwiana na masharti ya Katiba Mpya. 

Aidha, ibara hii ni inaweka utaratibu wa maandalizi  ya kuendesha Uchaguzi Mkuu 

wa mwaka 2015 kwa kuzingatia masharti ya Katiba Mpya. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la ibara hii ni kuweka katika Katiba mambo yatakayofanyika na kukamilika 

katika kipindi cha mpito.  

 

 

 



 

187 
 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuhakikisha masharti yaliyowekwa na Katiba Mpya 

yanatekelezwa kama ilivyokusudiwa. Sababu nyingine ni kutoa muda wa utekelezaji 

wa hatua kwa hatua kwa masharti ya Katiba Mpya. 

 

Ibara ya 270: Kamati ya Kusimamia Muda wa Mpito. 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba, inaanzisha Kamati ya Utekelezaji wa Katiba kwa 

mambo yote yanayopaswa kutekelezwa katika kipindi cha mpito, muundo wake, 

majukumu yake na masharti ya uteuzi wa Mwenyekiti na Wajumbe, Katibu na 

Watumishi wa Sekretarieti ya Kamati. 

b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuanzisha Kamati ya Utekelezaji wa Katiba itakayosimamia 

muda wa mpito na kuanzisha Sekretariati yake.  

c. Sababu za Mapendekezo 

Katika dhana mpya ya utungaji wa Katiba ni muhimu kuwa na Kamati ya utekelezaji 

wa Katiba nje ya Serikali na nje ya Bunge ili kuhakikisha matwaka ya Katiba na hasa 

yale yatokanayo na masharti ya muda wa mpito yanatekelezwa kikamilifu na kwa 

ufanisi.  

Uzoefu wa nchi nyingine umeonesha umuhimu wa kuwa na kamati ya utekelezaji wa 

katiba ili kuhakikisha mabadiliko yaliyoainishwa katika katiba mpya yanatekelezwa 

kwa ufanisi na kwa muda uliopangwa. 

 

Ibara ya 271: Kufutwa kwa Masharti Yatokanayo na Masharti ya Mpito 

a. Maudhui ya Ibara 

Ibara hii ya Rasimu ya Katiba inaweka ukomo kikatiba wa kutumika kwa masharti ya 

kipindi cha mpito.  
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b. Madhumuni na Lengo 

Lengo la Ibara hii ni kuweka masharti ya kikatiba ya ukomo wa masharti yatokanayo 

na masharti ya mpito. 

c. Sababu za Mapendekezo 

Sababu za mapendekezo haya ni kuweka ukomo wa kuendelea kutumika kwa 

masharti ya mpito na kuondoa utata unaoweza kujitokeza ili kuhakikisha kuwa, 

mambo yote yaliyoainishwa kufanyika katika muda huo yanatekelezwa kama 

yalivyopangwa na kukamilika kwa wakati. 
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KIAMBATISHO Na. 1: MUUNDO WA MUUNGANO KATIKA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO YA MWAKA 1977 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 [Ibara ya 33 ya Katiba, 1977] 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
[Ibara ya 47 ya Katiba, 1977 

Waziri Mkuu 
Ibara ya 51 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, 1977 

Rais wa Zanzibar 
Ibara ya 26 ya Katiba ya 

Zanzibar, 1984 na Ibara ya 107 

ya Katiba ya JMT, 1977 

Mambo yasiyo ya Muungano ya Tanzania 
Bara [Ibara ya 4(3) ya Katiba ya JMT, 

1977 

Mambo ya Nchi za Nje 

Ulinzi na Usalama 

Polisi 

Mikopo ya Biashara ya  
Nchi za Nje 

Kodi ya mapato, ushuru wa  

Forodha, Ushuru wa lidhaa 

Vyama vya Siasa n.k 

Elimu 

Sekta Nyingine za Mambo yasiyo ya 
Muungano 

Miundombinu 

Kilimo 

Afya 
Elimu 

Afya 

Kilimo 

Miundombinu 

Sekta Nyingeno za Mambo 
yasiyo ya Muungano 

Mambo ya Muungano 

[Ibara ya 4 ya Katiba ya JMT, 1977 na nyongeza ya kwanza 

Mambo Yasiyo ya Muungano ya Zanzibar 
[Ibara ya 4(3) ya Katiba ya JMT, 1977] 

Uraia na Uhamiaji 
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KIAMBATISHO Na. 2: MUUNDO WA MUUNGANO KATIKA RASIMU YA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 

Ibara za 71 na 72 za Rasimu ya Katiba 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muunyano 

[Ibara ya 90 ya Rasimu ya Katiba 

Waziri Mwandamizi 
[Ibara ya 100 ya Rasimu ya Katiba 

Rais wa Tanganyika 

[Ibara ya 60 ya Rasimu ya Katiba] 

Rais wa Zanzibar 

[Ibara ya 60 ya Rasimu ya Katiba] 

Ulinzi na Usalama 

Uraia na Uhamiaji 

Benki Kuu 

Mambo ya Nje 

Usajili wa Vyama vya Siasa 

Elimu 

Afya 

Kilimo 

Miundombinu 

Sekta nyingine za Mambo Yasiyo ya 
Muungano  

Elimu 

Afya 

Kilimo 

Miundombinu 

Sekta nyingine za Mambo Yasiyo ya 

Muungano  

Maji 

Nishati 

Maji 

Nishati 

Uratibu wa Mambo ya Muungano na Yasiyo ya 
Muungano 

( Ibara za 110 na 111 za Rasimu) 

Polisi 

Mambo ya Muungano 
[Ibara ya 64 ya Rasimu ya Katiba] 

Mambo Yasiyo ya Muungano ya Zanzibar 

[Ibara ya 64 ya Rasimu ya Katiba] 

Mambo Yasiyo ya Muungano ya Tanganyika 

[Ibara ya 64 ya Rasimu ya Katiba] 
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KIAMBATISHO Na. 3: USIMAMIZI NA URATIBU WA MAMBO YA MUUNGANO NA YASIYO YA MUUNGANO KATIKA RASIMU YA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

BARAZA LA ULINZI NA USALAMA 
 

Rais wa Jamhuri wa Jamhuri ya Muungano 
Mwenyekiti 

[Ibara ya 237 ya Rasimu ya Katiba] 

TUME YA UHUSIANO NA URATIBU WA SERIKALI 
 

Makamu wa Rais Jamhuri wa Jamhuri ya Muungano 
Mwenyekiti 

[Ibara ya 109 ya Rasimu ya Katiba] 

SEKRETARIETI YA TUME YA UHUSIANO 

Katibu/ Naibu Katibu, Kamati 

[Ibara ya 112 ya Rasimu ya Katiba] 

Rais wa Zanzibar 

[Ibara za 60 na 237 za 
Rasimu ya Katiba] 

Waziri Mkaazi wa 
Zanzibar 

[Ibara za 67 na 109 za 
Rasimu ya Katiba] 

Rais wa TANGANYIKA 

]Ibara za 60 na 237 za Rasimu ya Katiba] 

Waziri Mkaazi wa 

 Tanganyika 

[Ibara ya 67 na 109 za 
Rasimu ya Katiba] 

Waziri wa 
Mambo ya Nje 

[Ibara ya 109 ya 
Rasimu ya 

Katiba] 
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KIAMBATISHO Na. 4: MUUNDO WA VYOMBO VYA KUTUNGA SHERIA KATIKA RASIMU YA KATIBA YA JAMHURI UA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 

(Mambo ya Muungano) 

[Ibara za 60, 63 na 113 za Rasimu ya Katiba] 

BARAZA LA WAWAKILISHI LA ZANZIBAR 

(Mambo Yasiyo ya Muungano ya Zanzibar) 

[Ibara ya 60 ya Rasimu ya Katiba] 

BUNGE LA TANGANYIKA 

(Mambo Yasiyo ya Muungano ya Tanganyika) 

[Ibara ya 60 ya Rasimu ya Katiba] 
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KIAMBATISHO Na. 5: MFUMO WA BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO NA BARAZA LA WAWAKILISHI KWA MUJIBU WA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO YA 

MWAKA 1997 NA KATIBA YA ZANZIBAR YA MWAKA 1984 
 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

Bunge la Jamhuri ya Muungano 

[Ibara ya 64 ya Katiba yaJamhuri ya 

Muungano, 1977] 

Baraza la Wawakilishi – Zanzibar 

[Ibara ya 63 ya Katiba ya Zanzibar, 

1984] 

Mambo yasiyo ya 

Muungano ya Tanzania 

Bara [Ibara ya 64 (1) ya 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano, 1977] 

Mambo ya Muungano 

 [Ibara ya 63 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano, 

1977] 

Kujiridhisha sheria 

iliyopitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano kabla 

kuanza kutumika Zanzibar 

[Ibara 132 ya Katiba ya 

Zanzibar, 1984] 

Mambo yasiyo ya 

Muungano ya Zanzibar 

[Ibara ya 78 ya Katiba ya 

Zanzibar, 1984 na Ibara 

ya 64 (2) ya Katiba ya  

jamhuri ya Muungano, 

1997] 
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KIAMBATISHO Na. 6: MUUNDO WA VYOMBO VYA UTOAJI HAKI KATIKA RASIMU YA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MAHAKAMA YA JUU 

[Ibara ya 154 ya Rasimu ya Katiba] 

 

MAHAKAMA YA RUFAA 

[Ibara ya 165 ya Rasimu ya Katiba] 

 

 
 

MAHAKAMA KUU YA ZANZIBAR 

[Ibara ya 153 (2) ya Rasimu ya Katiba] 

 

MAHAKAMA NYINGINE ZA CHINI 

 

MAHAKAMA KUU YA TANGANYIKA 

[Ibara ya 153(2) ya Rasimu ya Katiba] 

 

MAHAKAMA NYINGINE ZA CHINI 

Mambo ya 

Muungano 

(Concurrent 

Jurisdiction) 

Mambo Yasiyo 

ya Muungano 

Mambo ya 

Muungano 

(Concurrent 

Jurisdiction) 

 

Mambo 

Yasiyo ya 

Muungano 
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KIAMBATISHO NA. 7: UTATUZI WA MIGOGORO KATI YA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO NA NCHI WASHIRIKA 

NA KATI YA NCHI ZA WASHIRIKA ZENYEWE 

 

 

 

BARAZA LA ULINZI NA USALAMA 

[Ibara za 237 na 238 za Rasimu ya Katiba] 

TUME YA MAHUSIANO NA URATIBU WA SERIKALI 

[Ibara za 110 na 111 za Rasimu ya Katiba] 

SERIKALI YA TANGANYIKA 

[Ibara za 110 na 111 za Rasimu ya Katiba] 

SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO 

[Ibara za 110 na 111 za Rasimu ya Katiba 

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR 

[Ibara za 110 na 111 za Rasimu ya Katiba] 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

[Ibara za 71, 72, 237 na 238 za Rasimu ya Katiba] 

MAHAKAMA YA JUU 

[Ibara za 111 na 156 za Rasimu ya Katiba] 
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KIAMBATISHO NA.8: MISINGI YA UTENDAJI YA MUUNGANO WA SERIKALI 

TATU 

Muundo wa Serikali Tatu umejengwa katika Misingi ya Utendaji (Principles) ifuatayo: 

(a) Muungano wa Hiari (Voluntary Union); 

(b) ushirikiano ( Co-operation); 

(c) uratibu (Co-ordination); 

(d) Mshikamano (Solidarity); na 

(e) subsidiarity. 

 

1.0 Muungano wa Hiari (Voluntary Union) 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Muungano wa iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na 

iliyokuwa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Msingi wa Muungano huu ni Makubaliano ya 

Muungano (Articles of Union) ya mwaka 1964 yaliyofikiwa baina ya mataifa haya mawili. 

Chini ya makubaliano hayo, mataifa hayo yalikubaliana kwa hiari kuachia baadhi ya 

mamlaka na kuyapeleka mamlaka hayo katika Serikali ya Muungano. Uhiari huu wa 

kukubali kuungana kwa mataifa haya mawili ni moja ya misingi ya utekelezaji wa muundo 

wa Muungano unaopendekezwa wa Serikali Tatu. Ibara ya 1(3) ya Rasimu ya Katiba 

inapendekeza pamoja na mambo mengine, Hati ya Muungano iwe ni msingi mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

1.1 Ushirikiano (Co-operation) 

Msingi mwingine wa utendaji katika muundo wa Serikali Tatu ni Ushirikiano. Chini ya 

msingi huu, Serikali ya Muungano na Serikali za Nchi Washirika zitakuwa na ushirikiano 

baina yao katika shughuli zote za utendaji na uendeshaji wa nchi ili mradi ushirikiano huo 

haukiuki Katiba. Ibara ya 65(1) inapendekeza kuwa Nchi Mshirika iweze kuomba 

ushirikiano kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kufanikisha uhusiano 

wake wa kikanda au kimataifa. Aidha, Ibara ya 66 inapendekeza masharti kuhusu 

ushirikiano kati ya Nchi Washirika zenyewe na baina ya Nchi hizo na Serikali ya 

Muungano kwa lengo la kukuza na kulinda maslahi ya Taifa na kukuza maendeleo ya 

wananchi. 

 

1.2 Uratibu (Coordination) 

Katika mfumo wa Serikali Tatu, uratibu wa uhusiano baina ya Serikali hizo ni moja ya 

misingi muhimu. Ibara ya 67 inapendekeza kuwepo kwa Waziri Mkaazi atakayeteuliwa na 
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kila Nchi Mshirika atakayefanya kazi akiwa Makao Makuu ya Serikali ya Muungano. Moja 

ya majukumu ya msingi ya Waziri Mkaazi ni kuratibu uhusiano baina ya Serikali yake na 

Serikali nyingine ya Nchi Mshirika na kati ya Serikali yake na Serikali ya Muungano. Aidha, 

Ibara ya 109 inapendekeza kuanzishwa kwa Tume ya Uhusiano na Uratibu wa Serikali 

chini ya uenyekiti wa Makamu wa Rais. Kuwepo kwa uratibu kutaimarisha uhusiano wa 

kiutendaji baina ya Serikali zinazopendekezwa na hivyo kuimarisha Muungano. 

 

1.3 Mshikamano (Solidarity) 

Mshikamano (Solidarity) ni moja ya misingi muhimu ya utendaji katika mfumo wa 

Shirikisho. Msingi huu umezingatiwa katika Rasimu inayopendekezwa ili kuhakikisha kuwa 

Serikali zote tatu zinashikamana na kusaidiana katika kila hali inayoweza kujitokeza. 

Mathalani, Ibara ya 62(3) inapendekeza kuipa Serikali ya Muungano, kwa makubalino na 

masharti maalum na Serikali ya Nchi Mshirika, madaraka ya kutekeleza jambo lolote lililo 

chini ya mamlaka ya Serikali ya Nchi Mshirika. Aidha, Ibara ya 65 na 66 zinapendekeza 

kuwepo kwa ushirikiano baina ya Serikali za Nchi washirika na kati ya Serikali hizo na 

Serikali ya Muungano. Msingi huu ni muhimu katika kuhakikisha kuwa wananchi wa 

pande zote mbili za Muungano wananufaika kwa usawa na mshikamano baina ya Nchi 

Washirika. 

 

1.3 Subsidiarity 

Msingi wa subsidiarity unakusudia kuweka utaratibu wa mamlaka za chini kutekeleza 

majukumu yaliyo ndani ya uwezo wake ikiwa mamlaka hizo zina uwezo wa kutekeleza 

majukumu hayo kwa ukamilifu. Msingi huu wa subsidiarity unaruhusu mamlaka ya juu 

kutekeleza jambo ambalo kwa kawaida hutekelezwa na mamlaka ya chini iwapo mamlaka 

ya juu ina uwezo wa kutekeleza jambo husika kwa ufanisi au vinginevyo. Ibara ya 65 na 

66 zimeweka msingi kwamba, ingawa Serikali ya Muungano itakuwa na mamlaka ya 

kushughulikia Mambo ya Muungano, Serikali hiyo, kwa ridhaa ya Serikali ya Nchi 

Mshirika, itakuwa na mamlaka ya kushughulikia masuala yasiyo ya Muungano katika Nchi 

Mshirika. Msingi huu utasaidia kuimarisha utendaji katika muundo wa Serikali Tatu 

unaopendekezwa. 

 


